PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอวิธีบีบไฟล์ให้เล็ก+วิธีอัพขึ้นเว็บฝากไฟล์ไวๆ

jabbawockeez70
17th July 2011, 18:41
ขอวิธีบีบไฟล์ให้เล็ก+วิธีอัพขึ้นเว็บฝากไฟล์ไวๆหน่อยนะครับ

17th July 2011, 19:55
ช่วยหน่อยครับบบ

nonmd
17th July 2011, 20:28
คลิกขวาที่โฟล์ หรือ โฟเดอร์ที่เราจะบีบอ่ะครับ แล้วเลือก Add to archive

จะมีหน้าต่างของ โปรแกรม winrar ขึ้นมา แล้วเราก็กด ok ก็จะได้ไฟล์ที่บีบแล้วมา1ไฟล์ หรืออย่างแบ่งเป็นพาร์ทก็ทำตามนี้

ในช่อง compression method ถ้าอยากไห้ไฟล์ที่บีบแล้วเล็กที่สุดก็เลือกอันล่างสุด บนสุดคือบีบนิดเดียว ตามลำดับ

ถ้าอยากแบ่งเป็นหลายๆพาร์ท ก็มาไส่ขนาดลงในช่องล่างสุดที่เขียนว่า split to volumes. byte

เช่นถ้า ไฟล์ที่เราจะบีบขนาด 100MB เราจะแบ่งเป็น2พาร์ทๆละ50MB เราก็ไส่ในช่อง split to volumes. byte ว่า 50MB (ไส่หน่วยMB ด้วยนะ)แล้วกดok

------------------------

ส่วนวิธีฝากไฟล์ ก็แค่ไปสมัครสมาชิกเวบฝากไฟล์ แล้วกด upload เลือก Browse ไปที่อยู่ของไฟล์ในเครื่องคอมเรา กดok ก็รอๆๆ ห้ามปิดเวบ จนมันอัปเสร็จ

ขออภัยไม่มีภาพประกอบ

18th July 2011, 15:06
คลิกขวาที่โฟล์ หรือ โฟเดอร์ที่เราจะบีบอ่ะครับ แล้วเลือก Add to archive

จะมีหน้าต่างของ โปรแกรม winrar ขึ้นมา แล้วเราก็กด ok ก็จะได้ไฟล์ที่บีบแล้วมา1ไฟล์ หรืออย่างแบ่งเป็นพาร์ทก็ทำตามนี้

ในช่อง compression method ถ้าอยากไห้ไฟล์ที่บีบแล้วเล็กที่สุดก็เลือกอันล่างสุด บนสุดคือบีบนิดเดียว ตามลำดับ

ถ้าอยากแบ่งเป็นหลายๆพาร์ท ก็มาไส่ขนาดลงในช่องล่างสุดที่เขียนว่า split to volumes. byte

เช่นถ้า ไฟล์ที่เราจะบีบขนาด 100MB เราจะแบ่งเป็น2พาร์ทๆละ50MB เราก็ไส่ในช่อง split to volumes. byte ว่า 50MB (ไส่หน่วยMB ด้วยนะ)แล้วกดok

------------------------

ส่วนวิธีฝากไฟล์ ก็แค่ไปสมัครสมาชิกเวบฝากไฟล์ แล้วกด upload เลือก Browse ไปที่อยู่ของไฟล์ในเครื่องคอมเรา กดok ก็รอๆๆ ห้ามปิดเวบ จนมันอัปเสร็จ

ขออภัยไม่มีภาพประกอบ

แล้วถ้ามันเป็นไฟล์ใหญ่ๆแบบ เกมAC:B ยังงี้อ่ะ ครับเราจะใช้ตัวเลขอะไรในการแบ่ง -*-

catroon2000
18th July 2011, 18:01
แล้วถ้ามันเป็นไฟล์ใหญ่ๆแบบ เกมAC:B ยังงี้อ่ะ ครับเราจะใช้ตัวเลขอะไรในการแบ่ง -*-อ๋อก็บีบเป็น Part ไปสิครับผม เหมือนที่พี่ GIGKOK ทำอ่ะครับ วิธีการดู http://www.justusers.net/articles/others/zipnrar/zipnrar.htm

ส่วนการอัพโหลดไฟล์ก็ตามท่าน nonmd ครับ