PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเรียนเก่งวิชาภาษาอังกฤษทำไงได้บ้างอะครับใครมีวิธีช่วยบอกข้าน้อยด้วยขอรับ

mixessn1
18th November 2011, 12:16
ใครก็ได้ช่วยผมที

http://image.dek-d.com/23/1282290/102766194

fear5786
18th November 2011, 12:19
ถ้ามีความพยายาม ต่อให้ยกภูเขาทั้งลูกมาถมทะเล ย่อมทำได้
แต่หากไร้ซึ่งความพยายามแล้ว แม้แต่พลิกฝ่ามือ ยังคงล้มเหลว

Till The Death Of Me
18th November 2011, 12:26
เชื่อผมครับลองเรียนกับ ครูอังกฤษแท้ๆ (แท้ๆนะคนครับไม่ใช่จากประเทศอื่นแล้วมาสอนอังกฤษ) แล้วถ้าจะให้ดียิ่งกว่าต้อง หาครูที่ดุๆ แล้วพูดไทยไม่ได้ด้วยครับ เชื่อผมครับ แค่ ปีเดียวคุณจะกลายเป็นคนละคน (ผมว่าผมโชคดีมากที่โรงเรียนเก่าผมมีครูแบบนี้ )

Sr!ce-I'm-Fool
18th November 2011, 12:29
หาคำศัพย์แล้ว ท่องเยอะๆ จนจำได้ !! เชื่อผม

sentinel12
18th November 2011, 12:29
เรียนแล้วต้องใช้จริง

หาพวกหนังสือ นิยาย นิตรยาสาร ภาษาอังกฤษ มานั่งอ่าน + แปล ดูครับ

ฟังเพลง ฝรั่ง แล้วแปลอันนี้ก็ช่วยได้เน้อ *0*

kidnan
18th November 2011, 12:33
คำศัพท์หาจากเกมเอาเลยครับสงสัยคำไหนเปิดหนังสือดู ผมเป็นอังกฤษเพราะเกมนี้แหละ=w=

SoNy009
18th November 2011, 12:37
เรียนพิเศษแบบตัวๆครับ จะทำให้เก่งเร็วมาก
อีกอย่างผมว่า การเล่นเกม การท่องเน็ตต่างๆ การฟังเพลง ความสงสัย
ทำให้ผมเก่งภาษาอังกฤษมากขึ้น

clubzaxxx
18th November 2011, 13:35
ตอนเด็กผมเรียน รร 2ภาษาอะ โตมาอยู่ รร รัฐ

ดูหนังซับไทยเยอะ ถ้าเล่นเกมก็อ่าเนื้อเรื่อง ตอนมันคุยด้วย ถ้าไม่เข้าใจคำไหนก็รีบเอา dictionaryมาเปิด ตอนเรียนกับครูฝรั่งก็พยายามคุยกับเขาเยอะๆ

สุดท้ายใจต้องรักด้วยนะ

ปล.อังกฤษผมเกรด4 ไทยเกรด2 = =*

killertop
18th November 2011, 13:43
ง่ายๆมากเลยครับ จำศัพท์ได้ + ต้องมีความกล้าพูด = ได้ภาษาไปแล้ว มากกว่า 70%

ที่สำคัญคือต้องกล้าพูดออกไปไม่ว่าจะผิดหรือจะถูกฝรั่งเค้าไม่ วอรี่ หรอกครับ ก็เหมือนเวลาฝรั่งมาพูดภาษาไทย เราก็ยังสามารถพอๆเดาออกเองว่าเค้าพูดเรื่องอะไร

เรื่อง tense นี่ไม่ต้องไปสนใจเดี๋ยวก็ได้เอง การสอนอังกฤษของเมืองไทยกำลังหลงทาง คือเน้น tense มากเกินไป

ปล. เหมือนผมเคยได้ยินมาว่าเมืองไทยเรื่อง tense นี่แน่นกว่าคนที่เค้าเป็นเจ้าของภาษาอีก

ปล2. พูดจากความสัตย์จริง
อันดับ 1 ผมได้คำศัพท์จากเกมส์ โดยเฉพาะคำศัพท์พวกสิ่งของนี่ได้เยอะมาก
อันดับ 2 ได้จากหนังซีรี่ฝรั่ง(เพราะมันไม่มีภาคไทย) มันเลยได้แบบอัติโนมัติ เลยได้คำศัพท์การพูดสนทนามา
อันดับ 3 ได้จากเพลง (อยากรู้ว่าเค้าร้องอะไรเลยต้องแปลเนื้อร้อง)

DeadCarnival
18th November 2011, 16:57
เมื่อก่อนผมอ่อนอังกฤษจนต้องลอกเพื่อนเลยทีเดียว (ตอนนั้นป.2อยู่เลย)

พอได้มาเล่นเกมตลับ หรือเกมอะไรพวกนี้ ก็จะมีภาษาอังกฤษ ผมก็หันไปถามพ่อผมว่ามันอ่านว่าอะไรความหมายคืออะไร

พอหลังจากนั้นมาก็เริ่มอ่านภาษาอังกฤษได้คล่อง แต่แปลไม่ได้ :sweat

แต่พอขึ้นมา ม.2 นี่ก็อ่านได้แปลได้ บางอันแปลได้ไม่หมดแต่จับใจความได้

ไม่รู้ผมเป็นคนเดียวรึเปล่า ที่เล่นเ้กมแล้วได้ทางภาษาอังกฤษเนี่ย

ตอนนี้เีรียนจบไปแล้ว ภาษาอังกฤษยังเท่ากับตอน ม.6 อยู่เลย :o

Cedric-[Th]
18th November 2011, 17:03
ภาษาอังกฤษมันต้อง อ่านเป็นฟังเป็นพูดเป็นอะครับ รากฐานก็มาจากตั้งแต่ที่เรียนๆมาประสบการณ์นอกห้องก็ต้องหาไว้เยอะๆเลย

เพราะในห้องเรียนมันไม่ได้ไรมากหรอกถ้าพูดกันตามตรงนะได้แต่หลักการของมัน เน็ตช่วยคุณได้นะผมเล่นพวกเกมส์ก็คุยกับฝรั่งเยอะ

มีเพื่อนเป็นฝรั่งก็มีไว้บ้างก็ดีมันจะช่วยให้คุณฉลาดภาษาอังกฤษขึ้นเคยหนักสุดตอนนั้นก็ เปิดไมล์คุยภาษาอังกฤษกะแมงใน HON เลย

มันก็พอคุยได้นะแต่ถ้าอะไรมางงก็ให้มันพิมแล้วผมก็ให้ Google ช่วย

best19939
18th November 2011, 17:12
ถ้ามีความพยายาม ต่อให้ยกภูเขาทั้งลูกมาถมทะเล ย่อมทำได้
แต่หากไร้ซึ่งความพยายามแล้ว แม้แต่พลิกฝ่ามือ ยังคงล้มเหลว

ทำให้ดูหน่อย 55

ส่วนเรื่องของ จขกท.นั้น ขอแนะนำให้ดูหนังแบบ soundtrack แล้วอ่านบรรยายเอา

ก็จะช่วยจำบทที่มันพูดได้

ส่วนเล่นเกมส์ภาษาอังกฤษนั้น ไม่ค่อยช่วยเท่าไหร่หรอก เพราะส่วนมากจะกด skip :sweat

zerokoza
18th November 2011, 17:16

ใครจะไปยกฟ่ะ - - ภูเขานะไม่ใช่เม็ดหิน

Dark_Area
18th November 2011, 17:19
-ฟังเพลงภาษาอังกฤษที่ตนชอบ หรืออะไรทั้งหลายที่มันต้องใช้ภาษาน่ะแหละ (เกม หนัง เพลง หนังสือ)
-เข้าคอร์สติวอังกฤษช่วงซัมเมอร์ซัก 1 เดือน ... จะดีขึ้น (ครูต่างชาติสอน มีละครในกลุ่มเป็นคู่ๆ ต้องคิดบทเป็นภาษาอังกฤษตามที่ครูบอก >สอบ)

ผมเข้าไปแค่เดือนเดียว ก็กลับกลายเป็นชอบภาษาอังกฤษซะงั้น (ทั้งที่ก่อนหน้านี้ไม่รู้ซักอย่าง สอบตก... past sim present ไรก็ยังไม่รู้เลย)

ลองดูครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่ "โอกาส"

bave233
18th November 2011, 17:20
เชื่อผม ครับ จขกท. เล่นเกม บ่อยๆ จะทําให้คุณจําศัพย์ได้เยอะมาก เล่นเกม จําวพวก RPG อะครับ ที่มันต้องอ่านตัวหนังสือ

เเล้วก็ ลอง ดูหนัง พาก Eng Sub thai ดูอะครับ ช่วยได้เยอะ.. เมื่อก่อนผมก็อ่อน มาก Eng เเต่ เล่นเกม กับ ดูหนัง บ่อยขึ้น เกรด Eng เลยพุ่งขึ้น เเต่ เกรด ไทยดิ่งลง เเทน :)

"Obstacles are those frightful things you see
when you take your eyes off your goals."
- - Anonymous - -
อุปสรรค คือสิ่งที่น่าตกใจก็ต่อเมื่อคุณไม่ได้มองไปที่จุดหมายปลายทาง

awoy
18th November 2011, 17:22
เล่นเกม... ที่กำลังดราม่ากันอย่างหนัก จากภาค1-3 ไม่เข้าเปิดดิกเล่นจบแล้วค่อยอ่านบทสรุป แต่อีกเกมขอบอกว่าศัพธ์ยากมาก หรือเปิดAnime ซับENG เก่งแน่ หรือเล่นเกม(โดยเฉพาะsteam)เล่นLeft4deadเปิดไมค์คุยเลย รับรองเก่งแน่
ข้างบนนี้คุณต้องรู้ว่าจะเก่งENGไปทำไม ผมอยากเก่งเพราะหางานง่าย ยิ่งมีภาษาก็ได้เปรียบคนอื่น ยิ่งมีภาษาที่3ก็สบาย แต่ที่ผมอยากเก่งจริงๆเพราะตูเอาไปมาแปลเกมโดยเฉพาะ 555+

varn12345
18th November 2011, 17:26
ผมว่าทุกๆอย่างที่คุณเก่งขึ้นมาได้ มันอยู่ที่ตัวคุณเองนะ ถ้าคุณมีความพยายาม ความชอบ ความไม่เกียจคร้านที่จะทำ ไม่จำเป็นต้องให้ใครมาสอนก็เก่งได้

อยากเก่งภาษาอังกฤษ ก็ศึกษาด้วยตัวเองเลย หาหนังสืออ่าน ท่องศัพท์ทุกวัน ไม่ยากหรอกครับภาษาอังกฤษ ไม่เกิน 3 ปีก็เก่งได้

ก็เหมือนๆตอนคุณเรียนภาษาไทยตอนเด็กแหละ และกี่ปีละที่พูดภาษาไทยคล่อง กี่ปีนั้นก็ทำให้พูดอังกฤษคล่องเหมือนกัน

Tanawat0167
18th November 2011, 17:29
ง่ายๆ ทำเหมือนผม ไปเรียนครูสมศรีคับ :victory

bobbyTJ
18th November 2011, 17:34
1. อ่านภาษาอังกฤษให้ได้ก่อน เอาแค่พอจะรู้ว่า สระ มีอะไรบ้าง แล้วลองสะกดดู ถูกไม่ถูกค่อยว่ากันอีกที
2. พออ่านได้แล้วก็ตะลุยหาคำศัพท์ ท่องจำ และต้องรู้ด้วยว่า ศัพท์ที่จำเป็นคำนาม คำกริยา หรือพวกคำขยาย
3. ศึกษาเรื่อง รูปประโยค เอาที่เข้าใจง่ายสุดก่อน present simple
4. หาโอกาศใช้บ่อย ๆ ฟัง อ่าน พูด เขียน
5. เวลาว่าง เล่นเกม rpg เกมภาษาพวกนี้มันมีประโยชน์ในการฝึกมาก เล่นแบบไม่ดูบทสรุปอะ แล้วก็ผ่านเควสไปเรื่อย ๆ เพราะเกมมันจะบอกให้เราทำอะไรต่ออยู่แล้ว
ติดคำศัพท์ไหน เปิดดิคหา

*ข้อ 2-3 ทำไปพร้อม ๆ กันก็ได้
**ข้อ 4 สำคัญที่สุด ฝึกฝนใช้บ่อย ๆ ครับ

ภาษาอังกฤษ ไม่ยากอย่างที่คิด

Namies123
18th November 2011, 17:45
เล่น Assassins's Creed สิครับ แนะนำว่าภาค 2 กับ BH เล่นทีได้ 2 ภาษาเลยนะ อังกฤษ+อิตาลี จนตอนนี้ผมจำภาษอิตาลีได้นิดหน่อยแล้วครับ (ย้ำว่านิดหน่อยจริงๆ) โดยเฉพาะ Requiescat In Pace

ข้างบนนั่นนอกประเด็นบางส่วนนะครับอย่าใส่ใจอีกทางหนึ่งเลยครับแปลการ์ตูนจะการ์ตูนแบบไหนก็ได้ครับขอให้มี ENG มาให้เราก็แปลเป็นไทยทั้งแบบนั้นแหละครับ วิธีนี้ผมก็ใช้ส่วน

การ์ตูนที่แปลก็ 18+ ครับ :eek: (ขอดีก็คือคุณอาจได้ศัพท์ที่ไม่ธรรมดามาครับ)

killertop
18th November 2011, 17:46
ภาษาอังกฤษง่ายนิดเดียว...แต่ยากเยอะ :yes

NaZi_BF3
18th November 2011, 17:49
ตามหลักจริงๆ ถ้าได้ผลดี พูดได้ เข้าใจได้

คือ วิธีดูหนัง พากย์:ENG Sub:ไทย จริงๆครับ

ดูหนังเป็นการเรียนรู้ภาษาอังกฤษอีกแบบที่ได้ผลดีและไว

เมื่อก่อนผมก็ไม่เก่งนะอังกฤษแต่ได้เกรด 4 เพราะงานอ่ะ แต่ไม่เข้าใจเท่าไหร่

แต่มีอาจารย์ฝรั่งที่เค้ามาสอน เค้าบอกว่า อยากเก่งลองไปดูหนังสิ เอาแบบ พากย์:ENG Sub:ไทย นะ

ผมก็ลองทำ สักเดือนหนึ่งผมเก่งขึ้นเยอะอ่ะ จากที่ไม่รู้ห่าอะไรเลย (ต้องใช้คำนี้อ่ะ ไม่รู้ห่าไรจริงๆ) ทั้งไวยกรณ์ คำศัพย์ การพูด การออกเอ็กเซ็น

ดูหนังแล้วมันช่วยได้เยอะจริงๆครับ

เพราวีธีที่อาจารย์ให้ทำตอนนี้ก็อะไร ท่องๆๆๆๆๆๆ ทำแบบฝึกหัดๆๆๆๆๆ (เด็กมันคงมีกะจิตกะใจทำเนอะ) เพราะอะไรน่ะหรอ เพราะมันน่าเบื่อไง แล้วพอหน้าเบื่อมันก็ไม่อยากเรียน

คุณลองไปใช้ดูนะ รับรองว่าได้ผลจริงๆ แต่ไม่ใช่ดูแต่หนังอย่างเดียวนะ จนไม่ได้เป็นอันฝึกนะ ลองดูครับ คอนเฟริมว่าได้ผล 1ล้านนนนนนนนนนนนนน% ครับ

killkinglion
18th November 2011, 18:06
ผมเก่งภาษาอังกฤษ เพราะผมเล่นเกมมาตั้งแต่เด็กครับ อุอิอุอิ

ถ้าคิดว่าไม่เกี่ยวก้คิดผิดแล้วล่ะครับ :rofl

arm_963
18th November 2011, 18:11
ดูหนังแอคชั่น โหดๆ เราก็จะได้คำศัพท์ที่โรงเรียนไม่มีสอนด้วย

Son of a bitch,F**K,Holy S%$#@!

Topstar
18th November 2011, 18:41
ฟังเพลง อังกฤษ แล้วลองพยายามฟังให้เข้าใจครับ
ดูหนังsoundtrack แท้ๆ ก็ได้นะ มันช่วยได้จริงๆ

mixessn1
19th November 2011, 08:53
ปัญหาคือ ผม อ่านได้ แต่ ไม่ รู้ ความหมายครับ ผมเคยไปหาความหมายของคำศัพย์นั้นๆ แล้ว แต่ มันก็ ยังจำไม่ได้อยู่ดีอะครับ

Major_Seventh
19th November 2011, 11:16
เล่น dota สิ ไม่ก็เกมสที่มี subtitle

ViRuS|Benz
19th November 2011, 18:02
เล่นเกม

.......................... แล้วหัดสังเกตุ บ้างครับ เผื่อช่วยได้บ้าง

kenjoje
19th November 2011, 18:04
ชอบเล่นเกมหรือเปล่า กับเกมเราก็ฝึกได้:pleasantry
เมื่อก่อนผมไม่เก่งภาษาอังกฤษเลย:sweat
เล่นเกมทีไรก็ฟังไม่รู้เรื่องต้องกด skip movie ไปตลอด:mad3
แต่ที่จริงแล้วการดู movie ในเกม ก็เป็นการฝึกภาษาอังกฤษอย่างหนึ่ง ยิ่งเป็นเกมที่เราชอบก็ยิ่งดีครับ:gamer
จนต้อนนี้ผมกลายเป็นคนที่เก่งอังกฤษในห้องเรียนเลยละ:thank
ปล.เปิด sub ด้วย จะได้อ่าน :cool:

tonkune14
19th November 2011, 18:05
อยู่ที่ตัวคุณเองครับ จะค้นคว้าหาความรู้ไหม

sentinel12
19th November 2011, 18:12
ปัญหาคือ ผม อ่านได้ แต่ ไม่ รู้ ความหมายครับ ผมเคยไปหาความหมายของคำศัพย์นั้นๆ แล้ว แต่ มันก็ ยังจำไม่ได้อยู่ดีอะครับ

ก็อย่างที่บอกน่ะครับ มันต้องใช้ในชีวิต ประจำวันด้วย ศัพท์ไหนจำไม่ได้ก็เปิดมาใหม่ ลืมอีกก็เปิดใหม่เดียวก็จำได้เอง

devildark
19th November 2011, 18:16
1.ลองดูหนังอังกฤษแบบ ไม่มีซับไทย
2.ฟังเพลงอังกฤษ
3.ท่องศัพท์เยอะๆคับ แล้วกต้องจำให้ได้ เพราะ คำแต่ละคำ สุดท้ายก็ต้องเอามารวมเป็นประโยชน์อยู่ดี
4.อยู่บ้าน หรือ โรงเรียนก็พูด อังกฤษ บ้างก็ได้ จะได้ชิน
5.ไปที่ ที่มีฝรั่งเยอะๆ แล้วเขาไปทักทายเขา หรือไปพูดคุยกับเขา 1สัปดาห์รับรองได้เลยครับ

ปล.ผมพูดอังกฤษไม่ได้นะ แต่รับรองถ้าทำตามได้เรียนเก่งและพูดเก่ง 99% อีก 1% คือความพยายาม :clap

SynysterGates
19th November 2011, 18:57
ถ้ามีงบก็ไปอยู่เมืองนอกสัก2เดือนครับแล้วก็ต้องไปเที่ยวนอกบ้านหาคนคุยบ่อยๆอันนี้ช่วยได้ครับขนาดฟรั่งมาอยู่ไทยไม่กี่เดือนพอพูดได้ละ-0-

jaabkrain3
19th November 2011, 19:19
เล่นเกมส์ บ่อยๆครับ ผมได้ อังกฏษ จน ครูให้ติดท้อป เรท อังกฤษ

net0419010
20th November 2011, 12:17
การจำไม่ได้ทำให้พูดเก่งหรือเรียนเก่งนะครับจงอ่านเอาโดยอ่านจากคำง่ายๆ

หรือดูหนังที่ซับอังกฤษค่อยๆแปลไปเรื่อยๆ ดูว้ำดูเเล้วดูเล่าดูจนพูดได้ - -