PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามว่าทำไมเกมบางเกมถึงไม่ลง PC

RoGiMaker
20th November 2011, 11:12
ตามหัวข้อครับ ทำไมเกมดีๆถึงไปอยู่ PS3 หมดเลย

Nickname
20th November 2011, 11:22
เขาไม่ทำลงpcไง:o

NaZi_BF3
20th November 2011, 11:26
เอาง่ายๆนะ เค้ากลัวขาดทุน

เพราะเกมที่ลงPC มีไม่กี่เกมหรอกครับ ที่จะขายดีเทนั้นเทท่า

เพราะคนเราคิดว่า เฮ้ยเกมนี้ไม่สนุกไม่ซื้อดีกว่าเปลืองตัง โหลดดีกว่าไม่เสียตังด้วย

เห็นมะล่ะสันดานคนไทย แล้วเรื่องอะไรSONYเอย Microsoftเอย จะทำเกมลงPC เพราะมันมีแต่ขาดทุน

ไม่ได้อัคติกับการที่โหลดเกมนะ แต่เข้าใจว่าโอเคบางคนมีตังซื้อคอมแต่ตังไม่มีซื้อเกมเพราะยังอาจจะเป็นเด็กอยู่ ยังหาเงินด้วยตัวเองไม่ได้ อันนี้ก็ไม่ว่าหรอกครับ

แต่สำหรับคนที่ เกิน 18 ไปแล้วก็น่าจะคิดได้นะว่า ตัวเองอายุเข้าเกณวัยคนเริ่มทำงานแล้ว (แต่ส่วนใหญ่ในบอร์ดนี้ อายุ ไม่เกิน 16-17 กันหรอก ส่วนน้อยที่เกิน 18 แล้ว)

เอาเป็นว่าสรุปง่ายๆนะ ก็คือตลาดเกมPCอ่ะ มันไม่ค่อยได้กำไรเท่าPS3หรือXbox360 แล้วอีกอย่างโหลดเถื่อน แผ่นก็อป โอ้ยย สารพัดจะเถื่อนจริงๆ

Zidane
20th November 2011, 11:29
เอาง่ายกว่านี้มั้ยครับ แต่และเครื่องจะต้องมีเกมที่เฉพาะของเครื่องนั้นอยู่แล้ว
เพื่อเอาไว้เรียกลูกค้า ซึ่งแน่นอนว่า เกม PC บางเกมจะไม่มีใน Xbox หรือ PS
แค่นี้แหละ
คำถามนี้ คล้ายๆ กับตอนมีนักเรียน มาถามครูว่า ทำไมถึงได้เกรด F แต่ไม่มีใครมาถามครูว่าทำไมถึงได้ A

V-i2-ValhallA_7
20th November 2011, 11:30
เขาเรียกว่า Exclusive Game ไงล่ะครับ พูดง่ายๆก็คือเรื่องของการตลาดนั่นล่ะ เพราะแน่นอนว่าคนส่วนใหญ่นั้น ใครๆเขาก็มีคอมเป็นหลักมากกว่าเครื่องเกมคอนโซลอยู่แล้ว ถ้าเกมที่มันทำลงเฉพาะคอนโซลมาทำลงคอมล่ะก็ คุณภาพของคอมกินขาดแน่นอนแล้วพวกคอนโซลก็จะไม่มีคนซื้อนั่นเอง ลองนึกถึงเกมเทพประจำเครื่องคอนโซลเหล่านี้มาลงคอมดูซิครับแล้วคอนโซลมันจะมีเกมเด่นๆอะไร
PS3 Final Fantasy, Uncharted
Xbox Gear of War, Halo
Wii The Legend of Zelda, Mario

Aries_Palmme
20th November 2011, 12:09
อย่างเเรกเลย ต้องถามตัวเองก่อนว่าจะสนับสนุนเกมลิขสิทธิ์หรือเปล่า ตามกำลังทรัพย์เท่าที่จะอำนวย พวกสักเเต่ว่าโหลดไม่ต้องหวังหรอกครับว่าจะมีเกมส์ดีๆมาลง PC

ปล. PS3 ผมให้ God Of War อีกเกมส์ อิอิ

SpeeDSperM
20th November 2011, 13:04
เรื่อง exclusive เกมส์นี่มันเป็นเรื่องของการตลาดครับทั้งทาง Sony หรือ Microsoft เขาจะไปคุยกับค่ายที่พัฒนาเกมส์ไว้ก่อนแล้วว่าจะให้ทำเกมส์นี้เฉพาะให้เรานะ

ประมาณนี้ เรื่องกลัวขาดทุนไม่น่าเกี่ยวหรอกครับเว้นแต่เกมส์ที่บอกจะลงแล้วอยู่ๆไม่ลงคงเป็นแบบนั้น และการทำเกมส์ exclusive มันก็ง่ายและมีปัญหาน้อยกว่าการทำแบบ Multiplatform อีกต่างหากเพราะปัญหามีแค่ 1 ไม่ใช่ 3 และก็คงเป็นความพอใจของทีมพัฒนาเขาด้วย

อีกอย่างการเป็น Exclusive เหมือนเป็นการชูโรงให้เกมส์ตัวเองด้วยนะอย่าง Uncharted,God fo war,Final,Halo,Gear of war พวกนี้ทำให้มีคนสนใจมากยิ่งขึ้นอีก

เพิ่มเติมผมว่า Console มันเป็น Plateform ที่เป็นเอกลักษณ์สำหรับเล่นเกมส์มาตั้งแต่ยุคเกมตลับแล้วนะไม่เหมือนคอมที่เมื่อก่อนเอาไว้ทำงานอย่างเดียวมาช่วงหลังๆถึงมีการพัฒนาจนเหนือกว่า Console อย่างเมื่อก่อนจะเล่นเกมส์ก็ต้องถามหา Playstation พอพูดถึงคอมพิวเตอร์มันดูเป็นอะไรที่เมินๆมากกว่าเพราะตามจริงแล้ว เกมส์ เป็นแค่เรื่องรองของการใช้งานคอมพิวเตอร์

พูดง่ายๆ Console มันเอาไว้เล่นเกมส์จึงไม่ต้องแปลกใจว่าทำไมบางเกมส์ถึงไม่ลงคอม

Folkza245
20th November 2011, 13:47
คงเพราะว่าถ้าลงPCมักขาดทุนครับเพราะโดนเเฮ็กไปเเจกตามเว็บ

GAIA
20th November 2011, 13:52
1.PC มีHackเยอะสุดเมื่อเทียบกับConsole
2.บางเกมระบบConesoleดีกว่าPCเช่นCOD
3.เช่นGears of War ภาคแรกทำลง Xbox360,PC แต่เสียงตอบรับจากแผ่นแท้ของPCน้อยมากเลยภาค 2 และ3 เลยทำให้เป็นExclusiveของXbox360

deklnw2012
20th November 2011, 13:57
เพราะคนไทยกับแผ่นแท้มันไม่ถูกกันครับ ฮิ_ฮิ อีกอย่างPC ถ้าอยากจะเล่นก็โหลดมาเล่นดูก่อน ไม่สนุกก็ไม่โหลด บางคนก็คิดเกมออกรอโหลดอย่างเดียว ธุรกิจเกม PC เลยเป็นเรื่องยากไป โดยเฉพาะคนไทย :dntknw

_MaximiliaN_
20th November 2011, 16:18
ทำแล้ว ไม่คุ้มทุนครับ ...