PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Facebook บริการฟรีแล้วเขาได้เงินมาจากทางไหน

night
5th July 2011, 06:55
Facebook บริการฟรีแล้วเขาได้เงินมาจากทางไหน

สังคมออนไลน์ขนาดใหญ่ไม่มีใครเกิน Facebook แน่นอน ว่าแต่ว่าเจ้า Facebook.com เขาให้ลงทะเบียนใช้งานได้แบบฟรีๆ ว่าแต่ว่าเพื่อนๆ เคยสงสัยกันไหมว่าในเมื่อให้ใช้งานได้ฟรีแบบนี้ แล้วเจ้าของเฟสบุ๊ค Mark Zuckerberg เขาหาเงินมาทางไหนถึงได้เป็นเศรษฐีที่อายุน้อยที่สุดได้

http://upic.me/i/k6/112970.jpg (http://upic.me/show/25827699)

เคยเห็นโฆษณาในหน้าแรกของคุณไหมครับ นั่นแหละเงินจำนวนมหาศาลที่ Facebook สร้างได้จากผู้ใช้งานนับล้านที่สามารถเข้ามาสร้างโฆษณาได้เอง เพื่อแลกกับการให้โฆษณาของตัวเองแสดงออกสู่สาธารณชน โดยที่จ่ายเงินให้ Facebook เพียงเล็กๆ น้อยๆ คิดดูซิผู้ใช้งานนับล้านจ่ายเงินให้เฟสบุ๊คคนละนิดคนละหน่อย กลายเป็นเงินมหาศาลแค่ไหน

โฆษณาที่แสดงให้คุณเห็นก็จะเป็นโฆษณาที่คุณสนใจด้วย ตัวอย่างให้เห็นภาพง่ายๆ ถ้าคุณเป็นแฟนของ Adidas และคุณได้กด Like ไว้ โฆษณาที่แสดงออกมาก็จะเกี่ยวข้องกับกีฬา เพราะคุณเป็นคนชอบกีฬาแน่นอน ถ้าไม่ชอบก็คงไม่กด Like จริงไหมครับ

อีกวิธีหนึ่งก็คือ การส่งของขวัญเสมือนจริง ในออฟชั่น “send a gift” เป็นความรู้สึกดีดีที่ผู้ใช้สามารถส่งของขวัญแบบเสมือนจริงไปให้คนที่รัก เช่น เพื่อนรัก แฟน หรือ ครอบครัว คิดดูถ้าคนซื้อของขวัญเป็นล้านชิ้น เฟสบุ๊คก็ทำเงินได้อีกมหาศาลจากของขวัญที่ไม่มีตัวตน โอ้โห!

อีกหนึ่งวิธีที่สำคัญที่สุดในการทำเงินของเฟสบุ๊คก็คือ มาจากเกมส์ยอดฮิต มากมายหลายเกมส์ ที่คุณๆ คุ้นเคยนั่นแหละครับ

ตัวอย่างเช่น ‘Farmville’ ปลูกผักเก็บผัก ซึ่งเจ้าของคือ บริษัท Zynga เขามีทราฟฟิกจากเฟสบุ๊คมากมาย คนเล่นก็ซื้อของซื้อไอเทมในเกมส์นี้ แน่นอน! เฟสบุ๊คก็คิดค่า “ส่วนแบ่ง” จากรายได้ที่เกิดขึ้นจากเกมส์ต่างๆ เหล่านี้ด้วย ลองจินตนาการดูถ้าคนเล่นเกมส์นับล้าน เขาจะได้เงินกันเท่าไหร่?

ไอที ไหมเนี้ย กระทู้นี้

ที่มา fwmail

Rukawa
5th July 2011, 14:06
ไม่รู้จริงไหม ประเทศไทยรวมๆซื้อของไปไม่กี่ล้านเอง

matit-ten
5th July 2011, 17:02
ว่างั้นแหละครับ แต่ผมไม่เติมเงินใน facebook หรอก

Nemisis'
5th July 2011, 17:50
มีคนเล่นก็น่าจะได้เงินละนะครับ :p

natthakan4s
6th July 2011, 11:19
ผมก็สงสัยมานานแล้ว

Armami
6th July 2011, 12:00
ไม่เคยเติมเงินใน FaceBook อ่ะ...เปลือง

Infinity_Justice
6th July 2011, 14:12
ก็พวกโฆษนากับเติมไงครับ ผมก็ไม่เติมเหมือนกันแต่ใช้โปรเอาcredit :cool:

kheminw
6th July 2011, 16:38
ยังไม่เคยเติมเงินอ่ะครับ = =

jdjjingle
7th July 2011, 16:41
ของฟรีไม่มีในโลก

mutte
7th July 2011, 17:36
ถ้าฟรีแล้วเขาจะรวยเป็น "มหาเศรษฐี" อันดับต้นๆของได้ยังไงหล่ะ!!

ZeroXIII
8th July 2011, 02:59
เติมกันเยอะนะ เงินอ่ะ

โดยเฉพาะเกม farm

สำหรับผมไม่ค่อยชอบเกมมันเท่าแต่ชอบ Mark Zuckerberg เพราะเป็นคนมีความคิดดี

ลองอ่านประวัติดูจะรู้

montreepot
8th July 2011, 06:35
เจ๋งครับ!

อยากให้คนไทย ทำได้แบบนี้มั้งจัีง!

arada_vivi
9th July 2011, 13:47
เขาฉลาดแบบนี้ จริง ๆ

pattisia
17th July 2011, 03:37
มันก็เหมือนๆhi5ละคับ ตอนแรกๆ

sukontun
19th July 2011, 16:12
ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุรมากครับ

xxxlnwjung1
21st August 2011, 22:09
มันก็แค่เรื่องง่ายๆที่ว่าโฆษณาน่ะ มันอาจจะเล็กน้อยรึเปล่าผมไม่รู้ หรอกนะ สำหรับเว็บที่คนใช้เป็นร้อยล้านค่าโฆษณามันจะถูกจริงเหรอ
ยิ่งเป็นเว็บที่คนเข้าเยอะคนลงโฆษณายิ่งยินดีจ่ายสูง เพราะงั้นรายได้หลักๆมาจากค่าโฆษณา แน่นอน นอกจากนั้นยังมีค่าที่มีมูลค่าเป็นแสนล้าน
เงินในบัญชีของพ่อ มาร์คไม่เกี่ยวหรอก เค้าวัดจากหุ้นที่ถือครองต่างหากล่ะ

Kingsora555
22nd August 2011, 19:31
ทั้งรวยทั้งเก่งเเบบนี้ยกนิ้วให้เลย:heart