PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาครับ ใครรู้มาบอกที

boomslan02
21st November 2011, 17:07
ปัญหาก็คือตอนแรกคอมผมเปิดติดแล้วมันค้างตอนกำลังเข้าสู่วินโดวอ่ะครับ ก็เลยรีเครื่องใหม่ พอรีเครื่องแล้วมันอาการเป็นอย่างงี้อ่ะครับ
คอมผมเปิดแล้วทุกอย่างติดหมดเลยอ่ะครับ แต่จอไม่ติด มีไฟทุกอย่าง CD รอมก็เปิดออกได้ แกะเครื่องดูพัดลมหมุนทุกตัวเลยครับ พัดลมพาวเวอร์ก็ติด
ปัญหาน่าจะไม่ใช่การ์ดจอนะครับเพราะว่าผมใช้ออนบอร์ด ใครรู้ช่วยผมทีครับพึ่งโหลดเกมมายังไม่ได้เล่นเลย โฮๆ

hpz
21st November 2011, 17:17
แล้วกดเข้า setup bios แล้วมีภาพไหมครับ ถ้าไม่มี ลองตรวจสอบสาย หรือจุดต่อ ถ้ายังไม่ติดก็ พังครับ ถ้าติดแต่เข้า win แล้วไม่ติด เป็นที่ windows ครับ

เพิ่มเติม ที่ว่าพังอาจเป็นที่ ตัวจอก็ได้นะครับ

Xgenza
21st November 2011, 18:32
น่าจะเป็นที่แรมครับ ลองเอาแรมออกมาถูขาด้วยยางลบแล้วใส่กลับช่องเดิม หรือ ช่องอื่นดูครับ

on-boad ชอบมีปัญหา ถ้าแรมสกปรก บางทีก็ภาพเละได้เลย เคยเป็น

OmOMaNz
21st November 2011, 18:35
ตอบไปตามสเต็ป ถอดแรมมาขัด เช็คดูว่าสายหลวมป่าว ^^"

supachai
21st November 2011, 19:26
ปัญหาก็คือตอนแรกคอมผมเปิดติดแล้วมันค้างตอนกำลังเข้าสู่วินโดวอ่ะครับ ก็เลยรีเครื่องใหม่ พอรีเครื่องแล้วมันอาการเป็นอย่างงี้อ่ะครับ
คอมผมเปิดแล้วทุกอย่างติดหมดเลยอ่ะครับ แต่จอไม่ติด มีไฟทุกอย่าง CD รอมก็เปิดออกได้ แกะเครื่องดูพัดลมหมุนทุกตัวเลยครับ พัดลมพาวเวอร์ก็ติด
ปัญหาน่าจะไม่ใช่การ์ดจอนะครับเพราะว่าผมใช้ออนบอร์ด ใครรู้ช่วยผมทีครับพึ่งโหลดเกมมายังไม่ได้เล่นเลย โฮๆ
เจ็คจอต่อกับเจ็ค CPU ต่อถูกช่องหรือไม่ถ้าใช้ออนบอดต้องเสียบอิกช่องคับ CPU มีรูเจ็คเสียบเหมือนกัน2ช่องคับอิกช่องจะเป็นของการ์ดจอคับ ลองดูคับ
ตอนเปิด COM มีเสียงดัง ตี๊ดค้างยาวหรือไม่ ถ้ามี ถอด RAM แล้วเสียบไหม่คับลองดู เปิดติดแล้วมันค้างตอนกำลังเข้าสู่วินโดว ลองถอด RAM ละลองเสียบไหม่คับ
(ยางลบดินสอช่วยได้...อิอิ):dance

chikuva
21st November 2011, 19:34
cpu มีรูให้เสียบสายด้วยหลอ เพิ่งรู้ o_O

boomslan02
21st November 2011, 20:45
ได้แล้วครับ ทำตามคลิปนี้

http://www.youtube.com/watch?v=dUTnuU9EQ8Y
เวลาปิดเครื่องถ้าใครดึงปลั๊กออกเลยบ่อยๆต้องเจอแบบนี้แน่นอน

แล้วอีกอย่าง CPU ไม่มีสายนะครับ อันที่คุณหมายถึงเค้าเรียกว่าเคสนะครับ

supachai
21st November 2011, 22:59
cpu มีรูให้เสียบสายด้วยหลอ เพิ่งรู้ o_O คับๆๆไม่มีสายผมไม่เซียนแต่อยากช่วย ...เหอะๆ:o
คัยเซียนแนะนำผมด้วยคับ