PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากรู้ว่า ทำไมหลายๆคนถึงอยากมีแฟน มีคนรัก

cancerzz
17th July 2011, 23:53
คือประเด็นมันมาจากเพื่อนๆ(ผู้หญิง)ของผมครับ แต่ก็ไม่ได้สนิทอะไรมากมายหรอกนะ คือว่า พวกเธอเนี่ย ชอบขึ้นสถานะเกี่ยวกับความรักผ่านเฟสบุ๊ค ผมว่ามันก็ธรรมดานะ วัยรุ่นก็เป็นปกติ แต่บางทีมันก็แรงเกินไป บางทีมันก็ดูโง่งมน่าสมเพชมากไป อย่างเช่น "หนูรักผัวเขา" "....เป็นของกู" อะไรประมาณนี้ ผมจะไปเตือนอะไรก็ไม่อยากทำ เพราะเดี๋ยวก็หาว่าผมยุ่ง ผมเสือกอีก

อยากรู้จริงๆ อะไรเป็นเหตุผลที่ทำให้อยากมีแฟน อยากมีความรัก (ถ้าผู้หญิงตอบจะดีมากเลย) ผมน่ะ แฟนก็มีแล้วแหละ แต่ผมก็ไม่ได้หลงไหลกับความรักมากไป ออกแนวเกื้อกูล ช่วยเหลือกันมากกว่า มีรักก็มีทุกข์มันก็จริงอย่างว่าเลย ถึงอย่างนั้นผมก็ฟันฝ่ามันมาได้ ผมกับแฟนคบกันจะสองปีแล้ว สำหรับวัยรุ่น ผมว่ามันนานนะ แต่จะมีสักกี่คู่กัน ที่เป็นได้อย่างผม

ก็แค่อยากรู้แหละครับ มีความรักได้ ไม่ผิด แต่เห็นหลายคนจะเป็นจะตายก็เพราะมันเนี่ยแหละ ไม่เข้าใจจริงๆ :(:(

หากโลกนี้ไม่มีความรัก มันก็เหมือนกับขาดอากาศที่หายใจ

รักก็คือส่วนหนึ่งของชีวิต รักคือทุกอย่าง

เป็นได้ทั้งความสุข เศร้า ทุกข์ หรือเสียใจ

ลองคิดดูสิว่าโลกนี้ไร้ซึ่งความรัก

มันจะสวยงามได้เพียงใด

อันนี้ผมพอเข้าใจครับ นายภูมิ แต่ทำไมหลายๆคนถึงยึดติดกับความรักมากขนาดนั้น ผมเห็นละอดสงสารไม่ได้จริงๆครับ ว่าทำไมถึงจมปลักกับมันเหลือเกิน

noojoy
17th July 2011, 23:56
คงอยากมีไว้ แก้เหงามั้งคะ หรือไม่ก้อ อวด กัน ^^ :hehe

ballba
17th July 2011, 23:58
หากโลกนี้ไม่มีความรัก มันก็เหมือนกับขาดอากาศที่หายใจ

รักก็คือส่วนหนึ่งของชีวิต รักคือทุกอย่าง

เป็นได้ทั้งความสุข เศร้า ทุกข์ หรือเสียใจ

ลองคิดดูสิว่าโลกนี้ไร้ซึ่งความรัก

นี่คุณ cancerzz เองหรอ ผมไม่เห็นนานเลยนะ

แต่ก่อนยังเพราๆ เรื่องรัก ทิ้งความรักไปแล้วหรอครับ :bye

[B][COLOR="#0000FF"]อันนี้ผมพอเข้าใจครับ นายภูมิ แต่ทำไมหลายๆคนถึงยึดติดกับความรักมากขนาดนั้น ผมเห็นละอดสงสารไม่ได้จริงๆครับ ว่าทำไมถึงจมปลักกับมันเหลือเกิน

ก็คงจะแล้วแต่คนหละนะอันนี้ ถามว่าทำไมเขาถึงยึดติด ก็...

มีใครบางคนให้คำนิยาม ว่ารักคือความทุกข์ แตกต่างกับฉันที่มองว่ารักคือความสุข

อาจจะเหนื่อยบางครั้ง อาจจะเจ็บบางที แต่ก็ยิ้มได้เรื่อยมา

อาจจะต้องผิดหวังก็ไม่เป็นไร

อย่างน้อยเกิดมาก็ได้รักใครสักคนแหละนะ ^^

มุมมองของคนมันต่างกันครับ เราไม่มีวันเข้าใจได้หรอก

ถ้าไม่ได้สัมผัสกับตัวเองสักเท่าไหร่

คำว่ารักนี่ คำมันสั้น แต่ความหมายมันยาว

แล้วแต่ละคน ว่าจะมองมันยังไงอ่ะ :cool:

takiman
18th July 2011, 00:05
ผมก็ไม่ทราบครับเพราะผมไม่ใช้ผู้หญิง แต่จะให้ผมเดาคงเป็นเพราะว่าผู้หญิงส่วนใหญ่เห็นเพื่อนมีแฟนก็เลยอยากมีมั้ง ไม่เหมือนผู้ชายมี ติดเกม ติดยา ติดเหล้า ฯลฯ

bolingza
18th July 2011, 02:59

ผมว่ามันก็จริงนะ ถ้าโลกนี้ไม่มีความรักจะเป็นยังไงละ

แต่ความรักนั้น มันไม่จำเป็นต้อง เป็นแฟน สามีภารยา

จะเป็นความรัก พ่อกับแม่

รักที่จะเล่นดนตรี รักที่จะทำนู้น รักที่จะทำนี้

ปล.ไม่ได้เกี่ยวกับหัวข้อกระทู้เล้ย:sweat

james9115
18th July 2011, 03:09
ผมว่าที่ทำไปอย่างนั้น เพราะตามกระแสครับ แบบว่าวัยรุ่นส่วนมากก็มีแฟนกัน เลยอยากมีแฟนบ้าง

เพื่อให้เป็นที่ยอมรับ อะไรประมาณนั้นมั้งครับ

ผมก็เห็นด้วยกับ คุณ ballba นะครับ ที่ว่าความรักนั้นสวยงาม แต่คนเราจริงๆ ไม่จำเป็นต้องมีความรักหรอกครับ

เพราะสำหรับผม ผมว่าสิ่งที่สวยงามมันไม่ได้มีแค่ความรักอย่างเดียว อยู่แล้ว ยังมีอีกหลายสิ่งหลายอย่างในโลกนี้ที่สวยงาม ครับ

อยู่ที่ว่าเราจะหามันหรือไม่แค่นั้นเอง แต่ยังไงก็ตาม คนเราทุกคนก็ต้องมีความรักละครับ เพราะมันเป็นสิ่งที่ห้ามไม่ได้จริงๆ

kritsada666
18th July 2011, 08:28
คนเรามีหลายประเภท ครับ และก็มองในหลายมุมมอง ด้วย ครับ จึงทำให้มุมมองทางด้านความรักของ คนเรามีความแตกต่างกัน บ้างคนก็มองว่าความรักไม่เห็นต้องมีก็อยู่ได้ แต่บ้างคนมองว่าความเป็นความจำเป็นของชีวิต ขาดไม่ได้ตายเลย ผมว่า นะ ความรัก เป็นสิ่งจำเป็น จริงอยู่ นะ ครับ แต่ถ้าโหยหาความรักมากเกินไป มันจะเป็นการเสพติด โดยไม่รู้จักพอมากกว่า ครับ

Jung Hye Wook
18th July 2011, 20:25
ความรักมันก็เหมือนเครื่องปรุ่งทำให้อาหารอร่อย ใส่เครื่องปรุ่งมากไปรสก็จะจัด ใส่น้อยไปรสก็จะอ่อน เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับคนด้วยบางคนชอบรสจัดบางคนชอบอ่อนบางคนชอบกลมกล่อม

masixmatagon
18th July 2011, 21:33
เพราะผมรู้สึกว่า อยากมีคนที่อยู่ด้วยแล้วมีความสุขแล้วก็เราก็จะทำให้เขามีความสุขด้วยเช่นกัน
และอาจจะเป็นเพราะ ชีวิตของเรา ตอนนี้เหงาเกินไป จึงอยากมีแฟน เพื่อมาทดแทนความเหงา

pratoothai
19th July 2011, 00:21
ความรัก คือ การเข้าใจกัน ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน อาจมีทะเลาะกันบ้างในบางเวลา(สีสันของชีวิตนะครับ)

ความรัก จะมีทั้งช่วงเวลาแห่งความสุขและความทุกข์ปะปนกันไป

ซึ่งสำหรับผมความรักมีความสุขมากกว่าความทุกข์นะครับ ^^(ถ้าทุกข์มากกว่าจะมีความรักไปทำไม O_o)

panseeme
20th July 2011, 18:45
ความรักไม่ใช่ทุกอย่าง แต่อะไรๆหลายๆอย่างสามารถเกิดขึ้นได้ด้วยความรักเท่านั้น

ผมก็ไม่ใช่คนที่ทุ่มเทกับความรักได้อย่างสุดตัว แต่ผมพยายามที่จะทำมันให้ดีที่สุดแค่นั้น

ถ้าถามว่า ทำไมหลายๆคนถึงอยากมีแฟน คงตอบได้ว่า อยากจะมอบความรู้สึกดีๆให้กับใครสักคนหนึ่งละครับ

AntiBody
20th July 2011, 18:49
มีไว้เพื่อให้รู้ว่ายังมีคน ห่วงใย เรา หรือเปล่า :)

sornram
20th July 2011, 19:20
ผมก็ว่างั้นแหละครับ
แฟนผมก็มีนะ คบมาเกือบสองปีละ เดือนหน้านี่เอง
างคนมันมากไปอ่ะ ไอ้พวกชอบแย่งคนอื่น ไอ้พวกคอยจิกไอ้ทะเลาะแล้วไปเสียบ ไอ้พวกอะไรพวกนี้อ่ะ ผมว่ามันมากไป
คนอื่นก็มี ไม่คิดจะดู ไปจ้องแต่ของคนอื่นเค้า ไม่เข้าใจจริงๆ :(:(

noztalgixs
20th July 2011, 19:26
ความรักไม่ใช่อารมณ์ แต่มันคือความรู้สึกนะครับ ผมเชื่อเช่นนั้น

เลยอาจมีหลายๆ คนต้องการจะรู้สึกเช่นนั้นบ้างครับ เพราะโดยปกติแล้ว มนุษย์ทุกคนล้วนย่อมต้องการความสนใจ

แต่อะไรที่มากเกินไปมันก็ไม่ดี ผมก็ไม่รู้หรอกนะว่าคนอื่นมีความคิดเกี่ยวกับความรักว่าอย่างไร

แต่ผมคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ไม่อาจสัมผัสได้ในช่วงเวลาแค่สั้นๆ ซึ่งแบบนั้นผมเรียกว่า "หลง" หรือถ้าอธิบายในภาษาอื่นเพื่อความเข้าใจ ผมจะเรียกมันว่า "LUST" ไม่ใช่ "LOVE" ซึ่งถึงแม้ว่ามันจะสะกดคล้ายกัน แต่ความเป็นจริงแล้วมันต่างกันอย่างสิ้นเชิง

ความรักต้องการเวลาเพื่อขัดเกลาให้มันเป็นสิ่งที่มีค่า และวิเศษสวยงาม ถึงแม้ช่วงเวลาที่พามันผ่านไปอาจจะเจอเรื่องเลวร้าย แต่พอช่วงเวลานั้นพ้นไปสักพัก เราก็จะรู้ได้เองว่าเรื่องเลวร้ายจะช่วยให้ความรักของเราแข็งแกร่งขึ้น และยืนยาวขึ้น

ฉะนั้นที่มนุษย์ต้องการความรักอย่างบ้าคลั่งนั้น อาจเป็นเพราะเขาต้องการจะรับรู้ความรู้สึกเช่นนี้ก็ได้ครับ หรือเขาคงเห็นคนที่รักกันได้ใช้เวลาอยู่ด้วยกันอย่างมีความสุข เขาคงอยากได้สัมผัสความสุขแบบนั้น "จริงๆ" ซักครั้งก็ได้มั๊งครับ

ถึงแม้ว่าบางทีมันจะกลับกลายเป็นเรื่องโหดร้ายก็ตาม แต่คิดซะว่ามันก็เป็นกลไกตามธรรมชาติที่่จะทำให้สิ่งที่ไม่เข้ากัน กลับเข้าสู่ภาวะสมดุล(เลิกกัน) ก็ได้ครับ

TheDarK
20th July 2011, 20:07
ควมารัก คือ สิ่งที่สวยงาม หนึ่งชีวิต หากใครได้รองมีรัก ก็จะเข้าใจเอง มันคือสิ่งที่ยิ่งใหญ่ มันก็มีทั้งความ ทุกข์และความสุขนั่นแหละ

HIMEOXO
20th July 2011, 20:27
ผมก็ไม่ทราบครับเพราะผมไม่ใช้ผู้หญิง แต่จะให้ผมเดาคงเป็นเพราะว่าผู้หญิงส่วนใหญ่เห็นเพื่อนมีแฟนก็เลยอยากมีมั้ง ไม่เหมือนผู้ชายมี ติดเกม ติดยา ติดเหล้า ฯลฯ

ผิดนะค่ะ มันไม่เหมือนสิ่งแบบนั้น นั้นมันพวกของบั่นทอนสุขภาพทั้งยาทั้งเหล้า ที่คุณ ไม่เข้าใจคงเพราะยังแท้ของคุณยังไม่มี ที่ต้องไข่วขว้าหาความรักก็เพราะว่าความหงา ความเจ็บช้ำรักจากคนก่อนๆที่ต้องการหาคนมาเยียวยาจิตใจตัวเอง ความต้องการที่จะอยามีใครซักคนที่เราต้องการขาและเขาต้องหารเราเหมือนกัน และใครซักคนที่จะร่วมอยู่กับความยากลำบาก จากเราที่ไม่มีอะไรเลย ไปสู่อนาคตที่เราจะมีพร้อมทุกอย่างค่ะ ไม่ได้ได้ว่าไคนะ แต่ผู้ชายผู้หญิงสมัยนี่เขาจะมีไหมหละความจริงใจซื่ตรงและไม่โกหกกัน หายากนะ กี้ยังไม่เคยเจอเลยแล้วก็ต้องเจ็บกับการโกหก ที่เขาหลอกเรามาตลอด นั่นก็เพราะว่าเราคิดว่าเขาคือคนที่ใช่ทุ่มเทเพื่อที่จะสร้างอนาคตด้วยกัน คุณก็ลองนึกภาพดูสิ แรกๆที่เขาเข้ามาก็เหมือนมีสมาชิกมาอยู่บ้านเรา เมื่อเราไว้ใจแล้วเลิกไปก็เหมือนกับความไว้ใจให้เขามาอยู่บ้านแล้วเขากลับขนทรัพสินในบ้านทั้งหมดและหายตัวไปเลย เป็นคุณเจ็บใจไหมค่ะ อย่าเอาความรัก ของคนเรา ไปเปรียบของต่ำอย่างเหล้าบุหรี่นะค่ะ ขอบคุณค่ะ^ ^

duchyzaza
20th July 2011, 20:35
ต้องมีสิครับ เเฟน อ่ะจะได้ไม่ร้อนช่วงนี้ร้อนตายชัก มีเเฟนไว้เเล้วคุณจะหายร้อย Fan
555+
เอาฮาไว้ก่อน

Nemisis'
20th July 2011, 21:43
ถ้าไม่มีแฟน เหมือนขาด ความสุข อย่างนึง :] :hehe

96hp
20th July 2011, 21:55
จะมีใครบ้างที่อยากอยู่เป็นโสดตลอดชีวิต

boysakoa
20th July 2011, 22:01
โอ้ความร๊ากก มันเป็นพลังที่ทำให้ชั้นยิ้มได้....

ปล. มีแฟนไว้ทำอะไรหรอ รู้ๆกันอยู่นะ 555 :D

aekpong
30th March 2012, 08:27
1 คือคุณต้องเคย มีความรัก มีสังคม มีเพื่อนฝูง (ในชีวิตจริง) แล้วคุณจะเข้าใจความหมายของมันเอง

การโพสสเตตัส บางครั้งมันก็ไม่ได้ สื่ออารมณ์ ตรงๆ เป็นเพียงการ แชร์เรื่องส่วนส่วนตัว หรือสร้างกระแส (เอ๊ะเขามีเรื่องอะไรกัน ก็เข้ามาดู)
ผมว่าไม่แปลก เพราะ เว็ป Facebook Hi5 twitter taged myspace ทำไว้เพื่อให้มนุษย์มีสังคมที่กว้างขวาง (และไว้เพื่อแชร์ความรู้สึก ประสบการณ์ ส่วนตัว ให้สังคมนั่นๆ ได้รับรู้)

ถ้าคิดว่ามันเป็นการ โอ้อวดผมว่า ความเข้าใจผิด หรือการมองโลกใแง่ลบ จะอยู่กับ กระบวนการความคิด ของคนนั้นมากกว่า ครับ!

eswc2011
30th March 2012, 09:10
มีไว้เพื่อให้โลกสดใสขึ้น เพื่อให้ชีวิตมีสีสัน เพื่อให้ไ้ด้กำลังใจที่มาบวกเข้ากันกับกำลังใจจากครอบครัวจากเพื่อนฝูง เพื่อเป็นคนปลอบใจเวลาเรามืดมน เพื่อให้ผู้ชาย ทำตัวเป็นพระเอก มีคนรู้ใจพาไปดูหนัง มีคนคอยหักอก มีคนคอยให้กอด ให้หอม เป็นตุ๊กตาหน้ารถ เป็นผู้ญ.ที่ดีรองลงมาจาก แม่ กะ ยาย ครับ !! ผมคนที่รักผมมากเท่าแม่กะยายผมครับ มีความสนุกในขณะที่หลบลูกตะกั่ว นี่แหละ หมดแล้ว !

slwmm07
30th March 2012, 17:52
ความสุขที่คนโสดหาไม่ได้

Boomsk
30th March 2012, 18:20
ถ้าคิดจะรักก็อย่ากลัวที่จะพูดคำว่าเสียใจ เพราะของแบบนี้มันมาคู่กัน และเป็นสิ่งสวยงาม เหมือนเป็นแรงขับเคลื่อนทุก ๆ อย่าง

sahasin1
30th March 2012, 18:22
ผมมีเพราะอยากมีคนมาดูแลเอาใจใส่เรา และอยากดูแลใครซักคนที่เรารักก็แค่นั้นมั้งครับ : )

dojo123753951
5th April 2012, 11:49
เด็กๆอยู่มีเพราะความต้องการ(หญิงจะมากกว่าชาย)แต่พอโตขึ้นมันมีหลายอย่างครับ

haruhi002z
5th April 2012, 11:54
มีเยอะยิ่งเสียเยอะ เก็บเงินไว้ ซื้อเอาดีกว่า (คงเข้าใจนะ)

ปล.ล้อเล่น นะ ผมก็ไม่รู้สิ คงจะเอาไว้โชว์ กันละมั้ง

eyazawa2456
5th April 2012, 12:04
ทุกอย่างมันอยู่ในเพลงนี้เลยครับ เพราะผู้ชายขาดผู้หญิงไม่ได้ และ ผู้หญิงก็ขาดผู้ชายไม่ได้

มันเป็นเรื่องของธรรมชาติ ความรักมันสิ่งที่มองไม่เห็นแต่สัมผัสได้ และความรักเป็นสิ่งที่ผมขาดไม่ได้ :o

http://youtu.be/8PTDv_szmL0?hd=1

MiLaT " C " M!Ne
5th April 2012, 12:07
เผื่อใจไว้เดี๋ยวจะไม่มีใคร T-T ไม่เคยมีแฟนเลยแค่อยากรักอย่ากถนุถนอนเค้าเท่านั้นไม่ได้มีไว้แก้เหงาหรืออวดใคร:inlove:inlove

phonrath
5th April 2012, 23:21
ลอง รัก ใครซักคน ก็จะพบกับ คำตอบ ><

SpSkBoy
5th April 2012, 23:40
เจ้าของกระทู้ เป็นเหมือนกับผมเลย
สงสัย เหมือนกัน
สงสาร และ สมเพช บ้างเหมือนกัน
แต่ก็ ไม่ใช่เรื่องที่จะเข้าไปยุ่ง -*-
ขอบคุณทุกๆ คน ทั้ง เจ้าของกระทู้และผู้ตอบ
ผมถึงได้เห็นความเห็นของทุกท่านครับ :)

Ae_only
6th April 2012, 01:11
ผมก็อยากมีแฟน อยากมีคนรักนะ

เพราะที่ผ่านมาไม่เคยมีแฟนมีคนรักเลย เพราะ ตอนเด็กๆ พ่อแม่ ผมให้ความรักผมอย่างเต็มที่ คือตามใจผมทุกอย่าง จนผมโตขึ้นเป็นผู้ใหญ่
ไม่เคยมีแฟนเลยสักคน จีบใครก็ไม่เคย มีคนมาจีบก็เยอะ ผมก็ดันมึน ดันไม่สนใจ จนหลายๆคนหาว่าผมเป็นเกย์ สิ่งที่ผ่านมา เบื้องหลัง ผมตกอยู่กับ
ความสุข ที่ไม่ทุกข์ สิ่งนั้นคือ พ่อแม่ผม พี่น้อง ญาติๆ เพื่อน ล้วนแต่ให้ความรักความสุขผม แล้วแต่ละท่าน ให้สิ่งของหลายอย่างมาก
เช่น เกมส์ ของเล่น รถมอไซ รถยนต์ สิ่งที่ผมอยากได้ ผมก็ได้ จนผมโตขึ้นมาก พ่อแม่ผม เริ่มสั่งสอนผม ด้วยการให้หางานทำ
ให้หาแฟน รู้จักการใช้ชีวิต เพื่อที่จะเป็น หัวหน้าครอบครัว จนผมเข้าใจว่า คนรัก แฟน มันไม่ได้มีไว้อวดกันตามกระแส กัน แต่
มีไว้เพื่อชีวิต ของ เด็กชายผู้สืบทอดสกุล ต่อๆไป ที่จะมาเป็น ลูกของเรา แต่ประเด็น ก็คือ ก็ต้องหาแม่ของลูกที่ดี ถ้าใครหลายๆคน โตแล้ว ก็คงจะเข้าใจ

ยิ่งโตความรับผิดชอบยิ่งสูง ผม 20+ ในจะต้อง เรื่อง เกรณ์ทหาร บวชพระ หางานทำ แต่งงาน สร้างครอบครัว ฯลฯ

pittawat
6th April 2012, 13:49
มีไว้เพื่อ เป็นกําลังใจกับเราในยามที่เรารู้สึกท้อ รู้สึกผิดหวัง เค้าคนนั้นจะคอยให้กําลังใจเราเสมอ คับ

sakolsak
6th April 2012, 19:53
ความรักกับมนุษย์เป็นของคู่กันครับ ไม่จำเป็นต้องเรียนรู้อะไรเลย

แต่ความรักก็เหมือนเส้นขนาน มีทุกข์ / มีสุข

อยู่ที่ว่าจะ ช้า หรือ เร็ว เท่านั้นเองครับ

//แฟนไม่ได้มีไว้อวดนะ - มีไว้อยู่เคียงข้างเรา ให้กำลังใจฯ อธิบายก็ไม่หมด
//พวกที่คิดว่ามีไว้อวดล่ะก็ จะใช้คำว่าแฟน คงไม่เหมาะและไม่ถูก

sydyon
6th April 2012, 20:00
อยากมี

เพราะ

อยากมี ครับ

opeza30
6th April 2012, 20:32
ก็เหงาอ่ะ :eek:

sarawut787
6th April 2012, 20:42
เอาไว้เติมกำลังใจ