PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเกี่ยวกับการเชื่อมต่อ อินเตอร์เน็ตครับ วานท่านผู้รู้ช่วยทีครับ

fabregasnuty
21st November 2011, 21:17
พอดีผมอยู่หอพักครับ ใช้การต่อเน็ตผ่าน router ของ TP-Link

คือว่าหอพักมีช่องต่อสญญานอินเตอร์เน็ตช่องเดียว ผมกับเพื่อนก็เลยไปซื้อ router มาเป็นตัวเเยกอ่ะครับ

พอต่อผ่าน router แล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร เล่นได้ปกติครับ ใช้ได้ประมาณสองเดือนกว่าๆ ครับ

ปัญหาเกิดมื้อวานนี้เองครับ ผมเล่นเน็ตอยู่ดีๆ แล้วเน็ตเกิดตัดไป ผมก็เลยเช็คสัญญานดูปรากฏว่าเน็ตเชื่อมต่ออยู่

แต่มันกลับเข้าเน็ตไม่ได้น่ะครับ อาการมันเหมือนๆกับสัญญาณ อินเตอร์เน็ตมันเข้า router แต่ router ส่งสัญญาณเข้าเครื่องผมไม่ได้ ประมาณนี้ครับ

เพราะผมลองต่อสาย lan จากช่องต่อเน็ตของหอ ผ่านเข้าคอมผมโดยตรงเลยก็เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอต่อผ่าน router กลับเล่นไม่ได้ ตอนนั้นนึกว่า routerผมเสีย แต่พอลองเอา router ไปให้ร้านที่ผมซื้อดูให้เจ้าของร้านลองต่อดู เน็ตกลับเข้าปกติ เขาก็เลยไม่รู้จะซ่อมยังไง

ผมก็เลยลองเอากับมาต่อใหม่ที่หอพัก ก็ยังไม่ได้เหมือนเดิมอ่ะครับ พอดีผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยน่ะครับ วานท่านผู้รู้ช่วยทีครับ ทำยังไงเน็ตถึงจะเล่นได้เหมือนเดิมน่ะครับ ขอบคุณครับ

chikuva
21st November 2011, 21:57
router หรือ switch ครับ มันไม่เหมือนกันนะครับ
ถ้าเป็น router ลองใช้วิธีรีเซ็ตค่าดูก่อน
ถ้าเป็น switch ให้เช็คสายและหัวแลนครับ

Xgenza
21st November 2011, 22:19
ที่หออาจจะล็อค ให้แต่ละห้องใช้ได้แค่เครื่องเดียวหรอืเปล่าครับ

แบบว่า เครื่องใหนต่ออยู่แล้ว แล้วอีกเครื่องมาต่อ มันจะใช้ไม่ได้

(หอเพื่อนผม ล็อค MAC ADDress เลยครับ โหดมาก )

21st November 2011, 23:16
เป็น Router ครับ เเล้วเรามีวิธีในการเซ็ดค่ายังไงครับ ขอบคุณครับ

21st November 2011, 23:17
router หรือ switch ครับ มันไม่เหมือนกันนะครับ
ถ้าเป็น router ลองใช้วิธีรีเซ็ตค่าดูก่อน
ถ้าเป็น switch ให้เช็คสายและหัวแลนครับ

เป็น Router ครับ เเล้วเรามีวิธีในการเซ็ดค่ายังไงครับ ขอบคุณครับ

21st November 2011, 23:20
ที่หออาจจะล็อค ให้แต่ละห้องใช้ได้แค่เครื่องเดียวหรอืเปล่าครับ

แบบว่า เครื่องใหนต่ออยู่แล้ว แล้วอีกเครื่องมาต่อ มันจะใช้ไม่ได้

(หอเพื่อนผม ล็อค MAC ADDress เลยครับ โหดมาก )

คงไม่หรอกครับ หอมีแค่สิบห้อง เน็ต 12 MB เจ้าของหอก็คุ้นกับพวกผมอย่างดี และตอนซื้อมาแรกๆก็ยังใช้ได้ปกติ แต่เล่นอยู่ดีๆก้อตัดไปเองครับ

สรุปคือ ถ้าผ่าน router คือจะใช้ไม่ได้เลยครับ ขอบคุณครับ

Xgenza
22nd November 2011, 00:37
ถ้าระบบที่ตัวแม่เป็น

modem<-------->switch<-------->ห้อง แต่ละห้อง

น่าจะไม่มีปัญหาครับ ถ้าระบบไม่ได้จำกัดความเร้ซ หรือ ล็อคอะไร

แต่ถ้าเป็น

modem<------->server<-------->switch<----------->ห้อง แต่ละห้อง

อันนี้ต้องแก้ที่ตัว server ครับ อาจมีปัญหา

ท่านเอา router มาต่อพวงหรอครับ ใช้ของยี่ห้ออะไรอยู่ครับ เผื่อรู้วิธิเซ็ต

23rd November 2011, 01:53
ถ้าระบบที่ตัวแม่เป็น

modem<-------->switch<-------->ห้อง แต่ละห้อง

น่าจะไม่มีปัญหาครับ ถ้าระบบไม่ได้จำกัดความเร้ซ หรือ ล็อคอะไร

แต่ถ้าเป็น

modem<------->server<-------->switch<----------->ห้อง แต่ละห้อง

อันนี้ต้องแก้ที่ตัว server ครับ อาจมีปัญหา

ท่านเอา router มาต่อพวงหรอครับ ใช้ของยี่ห้ออะไรอยู่ครับ เผื่อรู้วิธิเซ็ต

ขอโทษน่ะครับท่าน พอดีผมบอกชื่ออุปกรณ์ผิดน่ะครับ ที่บอกว่า router น่ะ ที่จริงมันคือ HUB อ่ะครับ

คือเป็น HUB ของ TP-Link ครับ ปัญหาคือ ผมเชื่อมต่อเน็ตไม่ได้ครับ ทั้งที่แต่ก่อนก็ต่อผ่านฮับก็ยังเล่นได้ปกติ แต่พพอผมต่อเข้าช่องเน็ตของหอพักโดยไม่ผ่านฮับเน็ตจะเล่นได้ไม่มีปัญหาเลยครับ

ที่หอพักผมจะอธิบายการเชื่อมแบบ modem<-------->Hub<-------->ห้อง แต่ละห้อง แต่ผมซื้อ Hub มาใช้ การเชื่อมต่อจึงเป็น

modem<-------->Hub<-------->ห้อง แต่ละห้อง <-------->Hub<--------> computer 2 เครื่องครับ

ซึ่งพึ่งจะเกิดปัญหาครับ อืม ผมคิดว่าปัญหาน่าจะเป็นที่ผมชอบเข้าไป ตั้งค่าตรง 192.168.1.1 ที่เข้าผ่านเว็ป หรือป่าวครับ

เนื่องจาก ผมกับเพื่อนชอบเล่น TCG ครับ เลยต้องเข้าไปตั้งค่า เพื่อ สร้างห้อง โดยเปลี่ยนเครื่องกันเกือบทุกวัน

มันเลยทำให้ค่าที่ตั้งมามันเปลี่ยนหรือป่าวครับ ท่านพอจะมีวิธีเซ็ด ค่าให้กลับมาใช้ได้เหมือนเดิมหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

chikuva
23rd November 2011, 08:21
ถ้าเป็นผม ผมจะเช็คแบบนี้ครับ
1.เชื่อมต่อตามปรกติก่อนแล้วดูว่าเครื่องลูกได้รับ ip หรือไม่ ถ้าได้รับก็ต้อลอง ping ไปหา 192.168.1.1
2.ถ้าไม่ได้รับ ip ก็ต้องไปหาสาเหตุ เช่น hub อาจเสีย เร้าเตอร์ไม่แจก ip(ต้องลอง fix ip ดู) สายเชื่อมต่ออาจมีปัญหา
ดูแล้วปัญหาน่าจะอยู่ที่ห้องคุณมากกว่าครับ

hpz
23rd November 2011, 08:26
ถ้าเจ้าของหอเขา lock ใว้ ทางแก้ก็พอมี แต่ผมคนนอกบอกไปก็ไม่ดีอีกล่ะ ก่อนอื่น ก็ลองเอาเครื่องของเพื่อนหรือเครื่องมาลองเสียบสายแลนดูว่าเข้าได้ไหม ถ้าไม่ได้แสดงว่าเขา lock ครับ

windyremind
23rd November 2011, 08:36
DHCP แจก ip ให้หรือยังละครับ ?

23rd November 2011, 14:23
ถ้าเป็นผม ผมจะเช็คแบบนี้ครับ
1.เชื่อมต่อตามปรกติก่อนแล้วดูว่าเครื่องลูกได้รับ ip หรือไม่ ถ้าได้รับก็ต้อลอง ping ไปหา 192.168.1.1
2.ถ้าไม่ได้รับ ip ก็ต้องไปหาสาเหตุ เช่น hub อาจเสีย เร้าเตอร์ไม่แจก ip(ต้องลอง fix ip ดู) สายเชื่อมต่ออาจมีปัญหา
ดูแล้วปัญหาน่าจะอยู่ที่ห้องคุณมากกว่าครับ

เชื่อมต่อปกติไม่ผ่าน ฮับ ใช้ได้ครับ ไอพีเครื่องผมคือ 192.168.1.4 แล้วสามารถ ping ไปหา 192.168.1.1 ได้ด้วย

แต่ลองเชื่อมต่อผ่านฮับ เชื่อมต่อไม่ได้ครับ แล้วยงไม่สามารถปิงไปหาping ไปหา 192.168.1.1 ได้ ครับ

แต่ลองเอาฮับตัวนี้ไปต่อเครื่องเพื่อนคนล่ะ หอพัก ก็ใช้งานได้ตามปกติน่ะครับ ขอบคุณครับ

23rd November 2011, 14:25
ถ้าเจ้าของหอเขา lock ใว้ ทางแก้ก็พอมี แต่ผมคนนอกบอกไปก็ไม่ดีอีกล่ะ ก่อนอื่น ก็ลองเอาเครื่องของเพื่อนหรือเครื่องมาลองเสียบสายแลนดูว่าเข้าได้ไหม ถ้าไม่ได้แสดงว่าเขา lock ครับ

ไม่ได้ล็อคครับ ลองเอาอีกเครื่องมาลองก็เหมือนกันครับ อาการเดียวกันเลย คือ ต่อปกติ จะได้ แต่ผ่าน ฮับ ไม่ได้

23rd November 2011, 14:28
DHCP แจก ip ให้หรือยังละครับ ?

แจกแล้วครับ กรณี เชื่อม ปกติ ตามนี้เลยครับ

http://image.free.in.th/z/ic/4xj11.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=a6fc40253fa278ee76ec873bd008de2f)

hpz
23rd November 2011, 14:37
งั้นก็น่าเป็นที่ การ config hub
hub แบบธรมดาผมก็เคยซะด้วยซิ เคยแต่เป็นแบบ wireless
งั้นท่านก็ลองดู ip หรือ gatway DHCP ขณะต่อปรกติ เปรียบเทียบกับเมื่อต่อจาก hub ดูนะครับ

23rd November 2011, 14:44
งั้นก็น่าเป็นที่ การ config hub
hub แบบธรมดาผมก็เคยซะด้วยซิ เคยแต่เป็นแบบ wireless
งั้นท่านก็ลองดู ip หรือ gatway DHCP ขณะต่อปรกติ เปรียบเทียบกับเมื่อต่อจาก hub ดูนะครับ

ขอบคุณครับ เด่วผมจะลองดูน่ะครับ

23rd November 2011, 15:10

รูปเปรียบเทียบครับ รูปแรกไม่ได้ต่อผ่านฮับ เน็ตเล่นได้ปกติ

http://image.free.in.th/z/ic/4xj11.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=a6fc40253fa278ee76ec873bd008de2f)
รูปที่สอง ต่อผ่านฮับ เน็ตเล่นไม่ได้ เเต่สัญญานเน็ตยังเข้าอยู่

http://image.free.in.th/z/iw/l2p33.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=9b0c9da74d00afa524932898d805fd39)

มีวิธีเช็ดค่ายังไงบ้างครับ ในกรณีต่อผ่านฮับให้เล่นได้ครับ

chikuva
23rd November 2011, 15:25
ลอง fix ip ดูก่อนครับ
ว่าแต่ hub รุ่นไหนอ่ะ

hpz
23rd November 2011, 15:53
จากรูป ตัว hub มันแจก ip 169 แต่ที่หอพัก มันเป็น 192 ดังนั้น ต้อง config hub ให้แจก ip เป็น 192 หรือ ทำให้ hub รับ ip จากหอพัก แล้วแจกต่อเป็น 192
อีกทางเลือกคือเอาทั้งสองเครื่องต่อหอพักโดยตรงแล้วจด IP ใว้ พอมาต่อ hub ก็ fix ip ตามที่จดใว้ ต้องใส่ให้ครบทั้งสามช่องเลยนะครับ

23rd November 2011, 16:16
ลอง fix ip ดูก่อนครับ
ว่าแต่ hub รุ่นไหนอ่ะ

Hub TP-LING รุ่น TL-SL1005D ครับ

ว่าแต่ Fix ip ยังไงเหรอครับ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องนี้ครับ

ดุใน google ยัง งง งง อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

23rd November 2011, 16:17
จากรูป ตัว hub มันแจก ip 169 แต่ที่หอพัก มันเป็น 192 ดังนั้น ต้อง config hub ให้แจก ip เป็น 192 หรือ ทำให้ hub รับ ip จากหอพัก แล้วแจกต่อเป็น 192
อีกทางเลือกคือเอาทั้งสองเครื่องต่อหอพักโดยตรงแล้วจด IP ใว้ พอมาต่อ hub ก็ fix ip ตามที่จดใว้ ต้องใส่ให้ครบทั้งสามช่องเลยนะครับ

ขอบคุณครับ จะลองดูน่ะครับ

hpz
23rd November 2011, 16:29
ได้ไหมครับ ดูเหมือน TL-SF1005D Default IP:192.168.1.1 นะครับ ถ้าไงลองแก้เป็น 192.168.1.4 ดูนะครับ
TL-SF1005D Default Password:
admin

TL-SF1005D Default Username:
tp-link

ส่วนการ fix ip เลือก TCP/IPv4 นะครับจากนั้นกด Properties ครับจากนั้นก็ตามขั้นตอนเลยครับ น่าจะพอเป็นอยู่บ้างนะครับ

23rd November 2011, 16:51
ได้ไหมครับ ดูเหมือน TL-SF1005D Default IP:192.168.1.1 นะครับ ถ้าไงลองแก้เป็น 192.168.1.4 ดูนะครับ
admin

tp-link

ส่วนการ fix ip เลือก TCP/IPv4 นะครับจากนั้นกด Properties ครับจากนั้นก็ตามขั้นตอนเลยครับ น่าจะพอเป็นอยู่บ้างนะครับ

ผมลอง เข้าไป fix ip ตามที่ท่านบอกเเล้วน่ะครับ โดยหลังจากการ ฟิก จะได้ ดังรูป

http://image.free.in.th/z/ij/xsc44.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=7e5d9f89b4d3d310f494032520ea4024)

ก็ยังมีอาการเหมือนเดิมครับ คือเชื่อมต่อไม่ได้ แต่พอ สลับกลับมาใช้เเบบต่อตรงคือ ไม่ผ่าน Hub เชื่อมต่อไม่ได้เลยครบทีนี้ เฮ้อ เฮ้อ

ผมเลยลอง กลับไปปรับให้เป็นแบบ อัตโนมัติ เหมือนเดิม ดังรูป เน็ตถึงใช้ได้ครับ (กรณีไม่ต่อ ฮับ )

http://image.free.in.th/z/ic/bci55.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=9fc36d07b0f1dc8b94040b5a2c7a447a)

หรืออาจเป็นเพราะ HUB ของหอตั้งเป็นอัตโนมัติครับ HUB ของผมเมื่อฟิกเลยใช้ไม่ได้ การเชื่อมต่อคราวๆน่ะครับ

modem<-------->Hub<-------->ห้อง แต่ละห้อง <-------->Hub(ผม)<--------> computer(ผม)

แล้วอยากถามท่านว่า

admin

tp-link

เค้าเอาไปใช้ตรงไหนครบ ขอบคุณครับ

23rd November 2011, 16:56
็Hub ของหอผมเข้าได้น่ะครับ ที่พิมพ์หัวเว็ปว่า 192.168.1.1 น่ะครับ

ผมไปขอรหัสกับเจ้าของหอมา แต่ไม่รู้ว่าจะปรับตรงไหนครับ

ส่วนมากผมไปปรับเพียงเเค่ เข้าไปสร้างห้อง ใน TCG ของ DOT A น่ะครับ

hpz
23rd November 2011, 17:04
ไม่ได้ซะงั้น ท่านลอง ต่อ hub และ fix ip เป็น 192.168.1.4 ดูหน่อยครับ นี้มัน xp ใช่ไหมครับ ถ้า xp หลังจาก fix แล้วรบกวน restart ก่อนนะครับ

ส่วน pass กับ user ต่อแค่ hub แล้วเข้า ที่ส่วนใหญ่จะเป็น 192.168.1.1 นะครับ กรณีที่จะ config อย่าเพิ่งเสียบสาย lan นะครับ ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะเป็นเพราะ TL-SF1005D Default IP:192.168.1.1 มันไปชนกับของ หอพัก ต้องเข้าไปดูของ hub ก่อนครับว่ามันตั้งค่าใว้เป็นยังไงบ้าง

24th November 2011, 13:15
ไม่ได้ซะงั้น ท่านลอง ต่อ hub และ fix ip เป็น 192.168.1.4 ดูหน่อยครับ นี้มัน xp ใช่ไหมครับ ถ้า xp หลังจาก fix แล้วรบกวน restart ก่อนนะครับ

ส่วน pass กับ user ต่อแค่ hub แล้วเข้า ที่ส่วนใหญ่จะเป็น 192.168.1.1 นะครับ กรณีที่จะ config อย่าเพิ่งเสียบสาย lan นะครับ ถ้าเดาไม่ผิดน่าจะเป็นเพราะ TL-SF1005D Default IP:192.168.1.1 มันไปชนกับของ หอพัก ต้องเข้าไปดูของ hub ก่อนครับว่ามันตั้งค่าใว้เป็นยังไงบ้าง

ผมลอง fig ip เป็น 192.168.1.4 แล้วครับ ก็ยังเข้าไม่ได้ ปัญหาคือ ถ้าผมฟิก ไอพีนิ จะเข้าเน็ตไม่ได้เลยครับ ทั้งเเบบต่ิตรง และเเบบ ต่อผ่านฮับ
อีกอย่างคือ ผมลอง ต่อผ่าน ฮับ เเล้วจะเข้า 192.168.1.1 เข้าไม่ด้ครับ สายแลนก็ไม่ได้เสียบน่ะครับ ผมล่ะจนปัญญาล่ะครับ
ท่านมีวิธีตั้งค่าแบบอื่นอีกไหมครับ ขอบคุณครับ

chikuva
24th November 2011, 13:26
ผมลอง fig ip เป็น 192.168.1.4 แล้วครับ ก็ยังเข้าไม่ได้ ปัญหาคือ ถ้าผมฟิก ไอพีนิ จะเข้าเน็ตไม่ได้เลยครับ ทั้งเเบบต่ิตรง และเเบบ ต่อผ่านฮับ
อีกอย่างคือ ผมลอง ต่อผ่าน ฮับ เเล้วจะเข้า 192.168.1.1 เข้าไม่ด้ครับ สายแลนก็ไม่ได้เสียบน่ะครับ ผมล่ะจนปัญญาล่ะครับ
ท่านมีวิธีตั้งค่าแบบอื่นอีกไหมครับ ขอบคุณครับ
ลองหาปุ่ม reset ที่ฮับดูครับ ให้ใช้วิธี hard reset
คือ กดปุ่มรีเซ็ตค้างใว้ 30 วิ แล้วถอดสายไฟออก(ยังกดปุ่มรีเซ็ตค้างอยู่) 30 วิ แล้วเสียบสายไฟเข้าไปคืน(ยังกดปุ่มรีเซ็ตค้างอยู่) 30 วิ แล้วจึงปล่อยปุ่ม reset
จากนั้นลองต่อผ่าน hub โดยที่เสียบสายเฉพาะคอมกับฮับเท่านั้น แล้วลองเข้าไปคอนฟิกค่าที่ 192.168.1.1(ค่าเดิมน่าจะเป็นแบบนี้) แล้วปรับ disble dhcp(ป้องกันการชนกันกับที่แจก dhcp มาจากเร้าเตอร์) เปลี่ยน ip ของ hub เป็นค่าอื่น เช่น 192.168.1.195(เปลี่ยนเป็นอะไรต้องจำใว้ด้วย กรณีต้องการตั้งค่า)
ถ้ารีเว็ตแล้วยังไม่ได้ ลองเช็คสายที่เอาไปต่อกับ hub ดูดีๆ

24th November 2011, 14:08
ลองหาปุ่ม reset ที่ฮับดูครับ ให้ใช้วิธี hard reset
คือ กดปุ่มรีเซ็ตค้างใว้ 30 วิ แล้วถอดสายไฟออก(ยังกดปุ่มรีเซ็ตค้างอยู่) 30 วิ แล้วเสียบสายไฟเข้าไปคืน(ยังกดปุ่มรีเซ็ตค้างอยู่) 30 วิ แล้วจึงปล่อยปุ่ม reset
จากนั้นลองต่อผ่าน hub โดยที่เสียบสายเฉพาะคอมกับฮับเท่านั้น แล้วลองเข้าไปคอนฟิกค่าที่ 192.168.1.1(ค่าเดิมน่าจะเป็นแบบนี้) แล้วปรับ disble dhcp(ป้องกันการชนกันกับที่แจก dhcp มาจากเร้าเตอร์) เปลี่ยน ip ของ hub เป็นค่าอื่น เช่น 192.168.1.195(เปลี่ยนเป็นอะไรต้องจำใว้ด้วย กรณีต้องการตั้งค่า)
ถ้ารีเว็ตแล้วยังไม่ได้ ลองเช็คสายที่เอาไปต่อกับ hub ดูดีๆ

ปัญหาคือ ผมหาปุ่ม รีเซ็ทไม่เจอครับ ทั้งเครื่องมีปุ่มเดียวคือช่องเสียบสายไฟครับ ดังรูปครับ

http://image.free.in.th/z/ij/269page.jpg (http://image.free.in.th/show.php?id=986c656d0cf058917f77760af718bf8c)

24th November 2011, 14:30
ผมแก้ปัญหาได้เเล้วครับ ผมลองเเกะ ฮับ ออกมาแล้วลองจิ้มมั่วๆดูมันน่าจะเป็นปุ่ม รีเซ็ท แล้วลองต่อดู ปรากฏว่าได้แล้วครับ ขอบคุณทุกๆความช่วยเหลือน่ะครับ

chikuva
24th November 2011, 16:15
แกะออกหมดประกันนะครับ - -:dance