PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำ โน๊ตบุค หน่อยครับ

oBenjungo
22nd November 2011, 00:13
ผมไม่เคยใช้ โน๊ตบุค นะครับ (หมายถึงไม่เคยซื้อมาใช้) จึงไม่มีความรู้เกี่ยวกับการเลือกซื้อเลย ที่บ้านมีแต่คอมตั้งโต๊ะครับ แต่มันตกรุ่นหมดแล้ว ดูหนัง 3D ยังกระตุกเป็นบางครั้ง
การ์ดจอ GF8800GT เล่นเกมใหม่ ๆ ไม่ลื่นแล้วครับ เลยมองหาคอมตัวใหม่ ถ้าเอาเป็นคอมตั้งโต๊ะอีก มันก็ไม่ค่อยมีปรโยชน์สักเท่าไหร่ เลยอยากได้ โน๊ตบุค แทน จะได้เอาไปใช้ที่อื่นสะดวกหน่อยครับ

เข้าเรื่องดีกว่าครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับงบประมาณ 5 หมื่นแล้วกันครับ เน้นเล่นเกมนะครับ พวก cpu mainboard ผมไม่รู้ว่ารุ่นไหนแรง ละยี่ห้อไหนที่คนนิยมใช้กันเยอะ ๆ ด้วย

แต่ผมอยากได้ i7 ครับ ที่เหลือผมไม่รู้ละ รู้จักแต่ i7 ที่เห็นมันแรงสุด ๆ ตอนนี้น่ะครับ ไม่ค่อยได้ติดตามเท่าไหร่

งบ 5 หมื่นหน่อย ๆ ก็อาจจะพอมีหวังอยู่ครับ ความจริง พ่อผมบอกว่า 4 หมื่นกว่า ๆ แต่เผื่อได้ครับ เอาเป็น 5 หมื่น - 5 หมื่นต้น ๆ แล้วกันครับ อยากได้ดี ๆ ไปเลย แต่แพงกว่าที่บอกมา คงจะไม่ได้นะครับ

- ขอที่มันมีหัวอ่าน+ไร้ blu ray ด้วยก็ดีนะครับ
- หน้าจอขอเป็น 1080P (ผมเน้นเล่นเกมกับดูหนัง hi-def ครับ)

*** ขอคำแนะนำด้วยครับใกล้จะซื้อแล้วเร็ว ๆ นี้แต่ไม่รู้เวลาที่แน่นอนว่าวันไหนแน่ ***

ขอบคุณล่วงหน้าครับ เดี่ยวผมจะเข้ามาดูเรื่อย ๆ ครับ

Xgenza
22nd November 2011, 00:32
ASUS N55SF-S1070V 42900.- รวม vat แล้ว

http://notebookspec.com/notebook/3870-ASUS-N55SF-S1070V.html

drive ตัวนี้ อ่าน-เขียน BLU-RAY ได้ครับ จอเป็น 1920*1080 Full-HD 15.6"

แรม 8GB HDD 750GB

ลำโพงของ Bang & Olufsen ICEpower ยี่ห้อนี้ เสียงสุดยอดครับ

oBenjungo
22nd November 2011, 00:52
ถือว่าโอเคเลยครับ แต่ขอแพงขึ้นอีกหน่อยครับ คือผมอยากได้ดี ๆ ไปเลยน่ะครับ ถามหน่อยครับ เล่นเกมในโน๊ตบุค มันจะเสียง่ายรึเปล่าครับ อยากได้การ์ดจอแรง ๆ หน่อยน่ะครับ เดี่ยวซื้อมาละตกรุ่นเร็ว อีก

DarkPiew
22nd November 2011, 00:58
จัดPCดีกว่าครับจัดสเป็คเองเลยตั้งถามผมว่างบนี้อยู่ได้ 4-5ปีเลยด้วยซ้ำมั้งเนี่ย

Xgenza
22nd November 2011, 01:09
ถือว่าโอเคเลยครับ แต่ขอแพงขึ้นอีกหน่อยครับ คือผมอยากได้ดี ๆ ไปเลยน่ะครับ ถามหน่อยครับ เล่นเกมในโน๊ตบุค มันจะเสียง่ายรึเปล่าครับ อยากได้การ์ดจอแรง ๆ หน่อยน่ะครับ เดี่ยวซื้อมาละตกรุ่นเร็ว อีก

ถ้าแพงกว่านี้ เท่าที่ดูๆ จะไม่มี option ตามที่คุณต้องการครับ

อย่างเช่นที่คุณ require ไว้เช่น Blu-ray writer Full-Hd screen i7

ซึ่งตัวนี้ตอบโจทย์คุณได้ดีที่สุดครับ ไม่มีตัวใหนให้ตรงตามที่คุณต้องการเท่ากับตัวนี้

ถ้าเอาแพงกว่านี้ ต้อง 60,000 ขึ้นไปครับ ถึงจะได้ตามที่คุณ require ไว้

ผมว่าตัวนี้ดีสุดครับ ในงบ 50,000

เรื่องเล่นเกม ตัวนี้ก็เล่นได้ทุกเกมครับ ไม่มีปัญหา ไม่เสียง่ายๆหรอกครับ ถ้าไม่ทำตก กระแทก น้ำหกใส่ ดูแลดีๆก็อยู่กับเรานานครับ

โน็ตบุ๊ต ออกมาใหม่ทุกปีครับ ไม่ต้องกลัวตกรุ่น ตกอยู่แล้วครับ ถ้าใช้งานจริงๆ 3-5 ปี ก็ยังไหวครับ ยังไม่ถือว่าตกรุ่นเท่าไหร่

น้าผมซื้อ HP DV9000 Core2DuoT7250 ram 4GB HDD 250GB Blu-ray reader จอ 17" HD ราคาเมื่อ 3ปีที่แล้ว เกือบ สี่หมื่น ปัจจุบัน ขาย 10000 นึงยังไม่มีใครเอาเลยครับ

oBenjungo
22nd November 2011, 01:47
ออ ครับ ขอบคุณมากครับ PC ผมมีอยู่ 4 เครื่องแล้วอ่ะครับ ตอนแรกก็ว่าจะเอา PC เหมือนกัน แต่คิดแล้วว่าเอาเป็นโน๊ตบุคดีกว่าจะได้เอาไปใช้งานนอกบ้านหรือที่อื่นได้ด้วยน่ะครับ