PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเพิ่งเถียงกะเพื่อนมาครับเรื่องแม๊คช่วยทีๆ

fuxfamezer
22nd November 2011, 13:46
โพสนี้อาจมีคำอยาบน้ะครับขอโทดด้วย

คือว่าเพื่อนผมมาด่าผมมาผมควายที่ซื้อ HIS6670 มาอัพคอมผมมันบอกผมว่าาทำไมถึงไม่ซื้อแม็คมาใช้เป็นเพื่อนมัน
ผมก็เลยบอกถึงผมมีเงินผมก้ไม่ซื้อแม็ค มันก้ด่าผมอีก่าโง่อีก ผมก้บอกเหตุผลมันไปว่าเพราะผมมีคอมไว้เล่นเกม
ถ้ามีแม๊คจะหาโหลดยากแผ่นก้มีแต่ของจิงแล้วมันแพงผมเลยเลือกใช้PCดีกว่า มันก้เลยบอกผมว่าทำไมมันถึงเล่น
pb sf ได้ ผมก้บอกว่าไม่เชื่อว่าแม็คเล่นพวกนี้ได้แต่ไม่แน่ใจเหมือนกันก้เลยบอกไปว่าไม่รู้ ผมเลยบอกไปว่าเล่นแต่เกมออฟนไลน์
มันก้บอกมาอีกว่าแม๊คมันลง win7 ถึงเล่นได้ ผมไม่เชื่อมันตรงนี้แหล่ะครับว่าพวกแม๊คมันมี win7 ด้วยผมก้เลยบอกไปคำเดิมว่า
ผมเล่นแต่ออฟไลน์มันก้บอกว่ามันก้เล่น black op ที่แม๊ค ผมก้ถามไปว่ามันอ่ะซื้อหรือโหลดมันก้บอกว่าเป็นแผ่นที่ผมเคยยืมมันไป
แล้วผมก้จำแผ่นได้เลยว่ามันเขียนว่าแผ่น PC-GAME ผมเลยไม่ค่อยอยากเชื่ออ่ะครับ อยากรู้ว่าผมเป็นคนผิดหรือเพื่อนผมเป็นคนผิดอ่ะครับ:sweat

Rex
22nd November 2011, 13:48
เอ๋...มัน Theme ป่าว.

BoatHaHa
22nd November 2011, 14:03
ไม่แน่ใจแฮะ - -*

awollukoza
22nd November 2011, 14:08
Mac ลง Win7 ได้ครับ แล้วก็เล่นได้ด้วย ก็เหมือนกับมี 2 วินโดว์ในเครื่องเดียวครับ

pepsipound
22nd November 2011, 14:09
ขอตอบให้เผื่อความกระจ่างว่า
Mac มีระบบปฏิบัติ OSX ซึ่งเป็นระบบของ ผลิตภัณฑ์ Notebook ของ APPLE
ซึ่งโดยพื้นฐานแล้ว สามารถลง window เพิ่มได้ ทำให้สามารถสลับใช้งานกับ window และ OSX ได้
อันนี้น่าจะเป็นคำตอบที่ดีที่สุดแล้ว

แล้วโดยส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่า สเปกที่จะรองรับสำหรับการเล่นเกมนั้น ผมคิดว่า mac นัั้นไม่ได้ถูกทำมาเพื่อเล่นเกม
ผมคิดว่า โดยทั่วไปนั้น mac สามารถทำงานที่เกี่ยวกับ กราฟิค มากกว่า เช่นพวกโปรแกรมจำพวก Adobe ทั้งหลาย
และ จำพวก Final cut หรืออะไรพวกนั้น

และยิ่งตอนนี้ Apple เพ่ิ่มลูกเล่น ทำให้ตลาดเกมเริ่มมีการทำเกมเพื่อมาลงให้เล่นในฝั่ง Mac ได้
โดยล่าสุด(นานละล่ะ)ได้ จำหน่าย เกม Batman :ภาคล่าสุดลงระบบ OSX แล้ว

ข่าวล่าสุดเหมือนจะมี Black op อย่างที่เพื่อนน้องว่า มันมีมานานแล้วนะ ที่เอามาลงฝั่ง OSX ได้นะครับ

สรุปนะครับ

1. Mac สามารถลงฝั่ง Window 7 ได้ (สามารถสลับกันใช้งานได้) ฉะนั้นก็สามารถเล่นเกมได้ละ
2. Mac สามารถ เล่นเกม(ตามข้อ 1.ด้วย) แต่ต้องหาโหลดที่เป็น เฉพาะของ Mac นะครับถ้าจะเล่นกับระบบ OSX (ส่วนใหญ่จะอยู่ในสกุล .dmg)
3. Mac ไม่เหมาะกับการเล่นเกมนะครับค่อนข้างมีปัญหา

นี่คือสเปค Macbook ผม เป็น รุ่น Macbook Pro 15" ปี 2010 (ก่อนรุ่นปัจจุบัน)

2.66GHz Intel Core i7
4 GB RAM DDR3
NVIDIA Geforce GT 330M

ปัจจุบันใช้เล่นเกม L.A. Noire และ Saint Row :3th ครับ

hotnoom555
22nd November 2011, 14:13
ผิดแล้วละ คอมไม่ได้มีไว้แต่เล่นเกม

pesh2004
22nd November 2011, 14:14
ส่วนตัวผม ผมไม่ค่อยปลื้ม MAC เท่าไหร่อะ ถ้าจะเอาเล่นจริงๆ ซื้อ Notbook ธรรมดาดีกว่า ถ้าเอาราคามาเปรียบกันได้ Notebook Spec สูงเลยนะครับ

SaNooKNi
22nd November 2011, 14:19
ผมใช้ Mac อยู่ครับ มันลง windows ได้ครับ ตอบตามตรงนะถ้าเพื่อนคุณซื้อมาเล่นเกมก็ปล่อยให้โง่ต่อไปอย่างนั้นแหละ Macintosh ไม่ใช่เครื่องสำหรับเล่นเกม แล้วสองอย่างนี้มันเปรียบเทียบความแรงกันไม่ได้หรอกครับ ดีกันคนละด้าน ผมทำงานผมใช้ Macintosh แต่เล่นเกมผมก็เล่น Pc windows

PassT_T
22nd November 2011, 14:39
1.อัพการ์ดจอไม่กี่พัน เพื่อเล่นเกม กับซื้อแมค ที่เหมาะกับการทำงานเฉพาะทางเครื่องละหลายหมื่นเพื่อมาเล่นเกม อันใหนโง่?
2.ถ้าเงินหาได้ด้วยตัวเองจะใช้จ่ายยังไงก็ไม่มีใครว่า แต่ถ้าเป็นเงินที่แบมือขอมา ควรประหยัดหรือใช้แม่มตามสบาย (ผมว่าคนที่ "โตแล้ว" คงไม่มีใครด่าคนอื่นว่าโง่เพราะไม่ใช้แมคหรอกครับ)

ถ้าเพื่อนมันยังเกรียนไม่เลิก บอกมันเลยครับ อย่าเ_ือก เรื่องของกรู เข้าใจ๋? ใช้แมคแล้วบินได้เรอะ? เอาตังมาสิ กรูจะเดินไปซื้อเดี๋ยวนี้แหละ
ปล. ถ้าให้เดา เพื่อนคุณคง ใช้ iPhone มี ipod แล้วก็เพิ่งซื้อ iPad ใช่มิ เดาขำๆนะ

fuxfamezer
22nd November 2011, 14:59
1.อัพการ์ดจอไม่กี่พัน เพื่อเล่นเกม กับซื้อแมค ที่เหมาะกับการทำงานเฉพาะทางเครื่องละหลายหมื่นเพื่อมาเล่นเกม อันใหนโง่?
2.ถ้าเงินหาได้ด้วยตัวเองจะใช้จ่ายยังไงก็ไม่มีใครว่า แต่ถ้าเป็นเงินที่แบมือขอมา ควรประหยัดหรือใช้แม่มตามสบาย (ผมว่าคนที่ "โตแล้ว" คงไม่มีใครด่าคนอื่นว่าโง่เพราะไม่ใช้แมคหรอกครับ)

ถ้าเพื่อนมันยังเกรียนไม่เลิก บอกมันเลยครับ อย่าเ_ือก เรื่องของกรู เข้าใจ๋? ใช้แมคแล้วบินได้เรอะ? เอาตังมาสิ กรูจะเดินไปซื้อเดี๋ยวนี้แหละ
ปล. ถ้าให้เดา เพื่อนคุณคง ใช้ iPhone มี ipod แล้วก็เพิ่งซื้อ iPad ใช่มิ เดาขำๆนะ

ที่เห็นน้ะครับพ่อมันใช้ไอโฟน ตัวมันใช้บีบีรุ่น 93 แล้วมันก้ใช่ galaxy tab ด้วยครับแต่ว่ามันเพื่งเห็นเพื่อนผมอีกคนมันใช้ไอพอตอยู่เห็นบ่นบอกอยากได้อยู่
แต่ผมชอบคำพูดนี้มากเลยใช้แม๊คแล้วบินได้เรอะนี่แหล่ะ 5555

ปล.การ์ดจอซีพียูผมออกตังเองน้า 5555 โค*ตภูมิใจเลยย T T

tung134679
22nd November 2011, 15:05
ซื้อเองภูมิใจกว่าครับ ไม่ต้องไปเดือดร้อนพ่อแม่ :victory

SinSu
22nd November 2011, 15:20
ทั้งpc ทั้ง mac มันก็ไม่ได้มีไว้เล่นเกมทั้งนั้นและ = = เกมมันก็เหมือนของแถม

เดียวต่อมือถือก็คงเป็นตามแล้ว spec มือถือมันไม่ได้มีไว้โทรแล้ว

Yukikaze
22nd November 2011, 15:22
เครื่องแม๊คมันลงได้ 2 os ครับ ไม่แปลกที่ลง win7 ได้
แต่สเปคแมคก็กากจริงๆแหละครับแต่ระบบ os ของเขาดีจริง

ซื้อมาเพื่อเล่นเกม ไม่เลือกแมคถูกแล้วครับ อิอิ

boontery
22nd November 2011, 15:30
แน่นนอนครับmacมันอาจดูเก๋ไก๋แต่ถ้าเรื่องราคาเอาการเหมือนกันข้อนข้างแพง ส่วนnotebookถ้าไปถ้าซื้อในราคาที่เราซื้อmacเราอาจได้เสป็คเทพก็ได้ อาจจะเป็นcore i7 เป็นquad core
ซึ้งmacเขาไม่ค่อยใส่เสป็คที่สูงเท่าไรนัก และการ์ดจอก็ไม่ค่อยสูงเหมือนnotebookทั่วไป
แต่เมื่อเอาmacมาลงวิน7หรือwin xp driverบางตัวก็ไม่ค่อยสมบูรณ์ และการแบ่งpartionใน macข้อนข้างจำกัด อีกอย่าง ทั้งโปรแกรม และเกมส์ที่ทำมาสำหรับmacมีน้อยมาก น้องกว่าos windowsแน่นอนฟันธง

poowangdee
22nd November 2011, 17:06
แม๊คลง 7 ได้ครับ
แต่ติดที่ว่า สเปคมันที่ราคาเท่ากัน จะอ่อนกว่า PC หน่อยนึง
(แต่ถ้ารวมซื้อวินแท้ด้วยก็พอๆกัน 555+)
ฉะนั้น จะเอามาเล่นเกมส์ด้วยคงไม่เหมาะเท่าไร
แมคเค้าเน้นความสเถียร โดยมีซอฟแวร์และรูปลักษณ์เป็นจุดขาย
ส่วนวิน เขาเน้นความเข้ากับฮาร์ดแวร์ได้หลากหลาย
ฉะนั้น ถ้าจะเล่นเกมส์แนะนำเป็น PC ดีกว่าคับ ทำงานก็ Mac

leopan555
22nd November 2011, 17:23
คำถามคือ ?? MAC มันคืออะไรครับ ผมไม่รู้จัก :clap

poowangdee
22nd November 2011, 18:11
คำถามคือ ?? MAC มันคืออะไรครับ ผมไม่รู้จัก :clap
ก็ ที่เย็บกระดาษไง
อ้าว นั่นมันแม๊กส์ ตึ่ง โป๊ะ!

SinSu
22nd November 2011, 18:44
ที่แปลว่าเต็มไง

Plusz
22nd November 2011, 18:53
Mac มันทำมาเผื่อทำงานกราฟฟิค แต่ ! เพื่อนคุณรวยอะนะ 5555

SaNooKNi
22nd November 2011, 18:58
Mac กับ Pc ลง windows อย่าเอามาวัดความแรงกันครับ เอาความเสถียร ประสบการณ์มาวัดดีกว่า

boontery
22nd November 2011, 19:01
macintosh (apple) ถ้าเป็นแล๊ปท๊อปก้อจะเป็น macbook ถ้าเป็นเครื่องเล่นmp3ก็จะเป็นipod ถ้าเป็นโทรศัพท์ก็จะเป็นiphone

poowangdee
22nd November 2011, 19:06
ที่แปลว่าเต็มไง
นั่นมัน Max ตึ่งงง โป๊ะ!!

SaNooKNi
22nd November 2011, 19:18

ผมว่าไม่ใช่นะ ผมว่าอันนี้นะท่าน

Archios
22nd November 2011, 19:22
นี่ Mac มันเป็น OS ไม่ใช่เหรอ.... ลง win 7 ได้รึ

arthur_cg
22nd November 2011, 21:05
บ้าไปแล้วเอาMAC มาลงวินโด้ว เสียของหมด--"

ในความคิดผมนะ(ขอโทษด้วยนะครับผมไม่ได้จะมาก่อดราม่า)
จริงอยู่ครับว่าMacมันทำมาเพื่องานเฉพาะด้าน แต่ก็อย่างที่ว่าแหละมันให้สเปกมาน้อยมาก ถ้าเราจะเอามาทำงานจริงๆเอาPCมันก็ทำงานได้ไอ้ที่มีคนบอกว่าPCมีไวรัส ผมก็จะตอบไปว่าแล้วทำไมคุณโง่ให้ไวรัสเข้าเครื่องคุณหละ อันที่จริงMac ก็มีนะไวรัสแต่มีน้อยเพราะคนไม่ค่อยเขียนกัน ถ้าเราเอาPC มาลง OSX มันก็ลงได้แต่Driverไม่ครบแค่นั้นเอง เมื่อก่อนระบบของMACนั้นมันดีจริง แต่ ณ ปัจจุบันนี้มันเปลี่ยนไปแล้ว Windows ก็ทำงานได้ดีขึ้นดีกว่าMacอีก ถ้าเป็นการทำงานระดับServer ไม่มีอะไรสู้ Linuxแล้วหละ MacPro ราคาก็แพงเวอร์ จริงอยู่ที่มันเอาCPU VGA ที่ทำมาเพื่อทำงานอย่างเดียว แต่พอลองจัดเล่นๆดู ราคามันถูกกว่าMacอีกนะ เพราะเหมือนกันคอมแบรนเนมไงหละ จริงๆแล้วเอาPCที่สเปกเดียวกันกะMac มาทำงานมันก็ไม่ต่างอะไรกันเลยแต่เราเอาเงินที่เสียไปกะMac ก็แต่เรื่องOC ค่าโน้นค่านี่ เยอะไปหมดมันก็เลยแพง

สรุป แล้วแต่ผู้ใช้และความพึ่งพอใจ--"

leopan555
22nd November 2011, 21:38
= = ผมได้คำตอบมาเยอะแยะ เลย 5555 ขอบคุณทุกท่าน เน้อ

มี ตึ้ง โป้ะ ด้วย http://upic.me/i/7a/yociexp73.gif (http://upic.me/show/5973)

worametza
22nd November 2011, 21:47
ของงี้ ความชอบเถอะครับ
ตามศรัทธา
ผมใช้ iOS แต่สำหรับ Mac ผมก็ไม่ค่อย Ok น่ะ ถ้าเทียบการใช้งานบ้านๆ อย่างเราๆ กับราคา มันเอาเรื่องอยู่หน่า
Mac ทำสวย ถ้าอยากสวยๆ ก็หาธีม เถอะครับ อย่างที่ว่าๆกัน ซื้อ Mac มาลง 7 มันแหม่งๆ อยู่ =.=
สเปค Mac ไม่ได้อลังการดั่งราคาน่ะครับ ดูดีๆ =,=

Khow
22nd November 2011, 22:08
บอกเพื่อนไปสั้นๆเครื่อง MAC แพงแต่สเปกงั้นๆ
จริงๆแล้ว PC แก้ให้ลง OS พวก iOS ของ MAC ได้ครับ
PC ราคาถูกกว่าคุ้มราคากว่า
ซื้อ MAC มาแล้วลง Windows บ้าชัดๆเสียตังเปล่าๆ

fuxfamezer
24th November 2011, 00:01
พี่สาวผมก็ใช้แม๊คบุ้คน้ะครับถามอะไรไม่ได้ใจความจากมันเลยมันบอกอย่างเดียวเลยว่า
"กูซื้อมาเล่นเน็ต" - -' ผมหล่ะเซงกะพี่สาวตัวเอง 5555 ซื้อมาเกือบ 3หมื่น --a

DarkPiew
24th November 2011, 00:07

555+ โอ้ยหลุดขำไอ้ตรงตึ่งโป๊ะ +1 แม็กมันคืออ่ะไร

แม็กนั้นมันคืออ่ะไรตับไตไส้พุง หรือแม็กที่กางเกงในก็ดูสวยดี
หรือแม็กที่กระดาษทราย แม็กที่หูของเมีย แม็กไอ่นั่นของเราา
โฉกๆ โฉกเช้ย วาว !

SinSu
24th November 2011, 00:31
ผมว่าไม่ใช่นะ ผมว่าอันนี้นะท่าน

นั้นมันล้อแม็กซ์

ตึ่ง โป็ะ :hehe

tumzar555
24th November 2011, 00:39
mac เข่าใข้งานเกี่ยวกับกราฟฟิคนิ