PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามพี่ๆที่เก่งฟิสิกส์หน่อยครับ

popkong11
23rd November 2011, 18:31
ขอเนื้อหาและสูตรการเคลื่อนที่พื้นเอียงหน่อยได้ไหมครับ เเละก็ขอถามหน่อยว่ามันเซต้า คืออะไรหรอครับ

ขอความกรุณาด้วยครับบบ:rose

pug1
23rd November 2011, 19:01
เซต้า คือ มุมของมันครับ อย่างมุน 30 เซตา ก็30อะครับ สรุปการเคลื่นที่มันก้ไม่มีไรมากครับ ใช้สูตรเดิมนั่นแหละ แต่ต้องแตก U หรือ V หรือ A เป็นเซต้าด้ยก็เท่านั้นแหละครับ

godji001
23rd November 2011, 19:15
เซต้าเป็นชื่อเรียกมุมอย่างที่บอกครับ

โดย จะเรียก จาก Sin,Cos,tan,sec, cos-sec,tangent โดยเพิ่มคำว่า เซต้าไปเท่านั้นเองครับ

ส่วน เนื้อหาและสูตรการเคลื่อนที่พื้นเอียง ในหนังสือมีสรุปครับแต่แนะนำให้ไปชื้อหนังสือมาอ่านครับ

เพราะในหนังสือเรียนบางค่ายอธิบายสรุปโดยไม่ได้ใส่ใจรายละเอียดมากนักครับ

dogaki
23rd November 2011, 19:48
เซต้า ในหัวข้อนี้นั้น ส่วนใหญ่เราจะให้เป็นตัวแปรของขนาดมุมใดๆครับ ส่วนใหญ่ที่เราใช้กันจะเป็นมุม องศา กับ เรเดียน ซึ่งก็คือขนาดของมุมที่อยู่ในเรื่องคณิตศาสตร์น่ะครับ เรื่องนี้เนี่ยในหนังสือทั่วไปน่ะมีอยู่แล้วครับ เรื่องการเคลื่อนที่น่ะครับ ในห้องสมุดของทาง รร. น่าจะมีนะครับ ลองไปนำมาอ่านดูก็ได้นะครับ

แต่แนะนำว่าเรื่องนี้ ควรจะอ่านเรื่องตรีโกณมิติเพิ่มเติมมาด้วยนะครับ เอาแค่ตรีโกณ ม.ต้น ก่อนก็ได้ครับ เพราะ ผมว่าระดับนี้ยังคงไม่มีมุมพิศดารที่ต้องใช้สูตรตรีโกณของระดับ ม.ปลาย - -

popkong11
23rd November 2011, 20:18
ขอถามอะไรอีกนิ๊ดนะครับ เวลาที่พื้นเอียงเนี่ยเราต้องเเตกเเรงใช่ไหมครับ เวลาที่เราเเตกเเรงเนี่ยเราต้องตั้งเเกน x (แนวนอน) ให้ตรงกันพื้นที่เอียงๆหรือว่าตั้งเเกน x เป็นเเนวราบตรงๆไปอ่ะครับบ

inflector
23rd November 2011, 20:23
คือเวลา แตกแรงอิงหลักว่า มุมอ่ะมันทับแนวไหน ถ้าทับแนวนอน แกนxคือตามแนวระนาบอ่ะ จะเป็นคอส และแกนy คือแกนตั้งอ่ะจะเป็นแกนไซน์

Sector-4172
23rd November 2011, 20:58
เซต้าคือพี่น้องเบจิต้าครับ

RAZORWIN
23rd November 2011, 21:46
เทพๆกันทั้งนั้น บอร์ดเรา ยกเว้นเรปบน
ป.ล. ขำๆนะ 555555555+

icecfc
23rd November 2011, 21:57
W=F*S*cosเซต้า ไม่รุ้เรื่องเดียวกันหรือป่าวนะคับ

Spermz
23rd November 2011, 21:58
ขอถามอะไรอีกนิ๊ดนะครับ เวลาที่พื้นเอียงเนี่ยเราต้องเเตกเเรงใช่ไหมครับ เวลาที่เราเเตกเเรงเนี่ยเราต้องตั้งเเกน x (แนวนอน) ให้ตรงกันพื้นที่เอียงๆหรือว่าตั้งเเกน x เป็นเเนวราบตรงๆไปอ่ะครับบ

แตกแรงไปในทิศเดียวกับการเคลื่อนที่ครับ

จำไว้เสมอว่า แรงที่น้อยที่สุดที่ทำให้วัตุถุเคลื่อนที่ได้ จะเท่ากับ Mgsinเซต้า เว้นแต่จะเป้นพื้นมีแรงเสียดทานครับ

เวลาแตกแรง ผ่านมุมได้ Fsin ไม่ผ่าน ได้ FCos

พื้นเอียงใช้สูตรเดียวครับ F=ma

W=F*S*cosเซต้า ไม่รุ้เรื่องเดียวกันหรือป่าวนะคับ

เรื่อง งานและพลังงาน จะสัมพันธ์กับการเคลื่อนที่ และกฏทั้ง3 ข้อของนิวตัน ครับ

clubzaxxx
23rd November 2011, 22:00
เซต้าคือพี่น้องเบจิต้าครับ
ไร้สาระ มาก

มาเป็นกำลังใจให้ครับ เก่งๆกันทั้งนั้น

ปล.ผมตกเรื่องนี้ 55+

pug1
24th November 2011, 21:29
ขอถามอะไรอีกนิ๊ดนะครับ เวลาที่พื้นเอียงเนี่ยเราต้องเเตกเเรงใช่ไหมครับ เวลาที่เราเเตกเเรงเนี่ยเราต้องตั้งเเกน x (แนวนอน) ให้ตรงกันพื้นที่เอียงๆหรือว่าตั้งเเกน x เป็นเเนวราบตรงๆไปอ่ะครับบ แตกแรงนะครับ ให้ดูว่ามันเคลื่อนที่ไปทางไหน ถ้าเคลื่อนตามแกน x ก็ช้แรงที่แตกได้ตามแกน x (ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น Fcos) ถ้ามันเคลื่อนตามแนวแกน y ก็แตกเข้าแกน y แล้วใช้แรงตรงนั้น (สรุปง่ายๆนะครับ ให้เราแตกแรเป็นสองแกนก่อ คือ Fcos กับ Fsin ครับ แล้วพิจารณาดูโจทย์ว่าการเคบื่อนที่มันไปทางไหน แล้วใช้แรงที่มีทิศเดียวกับการเคื่อนที่นั้นครับ)

popkong11
27th November 2011, 01:13
หัวผมเเตกเเล้วครับ 5555 อ่านไปนั่งเลยบอร์ดไป :eek:

IIIusioN
27th November 2011, 01:18
หัวผมเเตกเเล้วครับ 5555 อ่านไปนั่งเลยบอร์ดไป :eek:
สนใจยากเข้าคณะวิศวะมั้ยครับ แหะๆๆ ^^ หนุกน๊าาาาา