PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไม AI ในเกม Operation Flashpoint Red River มันแต่ละตัวเก่งระดับเทพๆทั้งนั้นเลย

biobobzaa
25th November 2011, 07:06
ตามหัวข้อเลยจ้า สงสัยว่าทำไม AI (ฝ่ายศัตรู พวกโพกผ้าปิดหน้าปิดตา) ในเกม Operation Flashpoint Red River มันแต่ละตัวเก่งเวอร์ๆ ระดับเทพๆทั้งนั้นเลย แต่ทำไมลูกทีมทั้ง 3 คนของเราที่ดูจะเหมือนเป็นทหารหรือหน่วยรบพิเศษก็ว่าได้ ถึงได้อ่อนกันเสียเหลือเกิน(ที่จริงอยากให้คำว่า.... เอ่อไม่เอาดีกว่ามันแรงเกินไป) เราก็อุตส่าห์จัดทีมแบบหัวลูกศรแล้วนะ (คือไม่ได้สั้งให้มันยืนเป็นแถวหน้ากระดานเรียงหนึ่ง) แต่ดันวิ่งมาขวางหน้าเรา โดนกระสุนของเราแบบเต็มๆตายคาที่ คะแนน -1000 ชนิดที่ว่ารักษาให้ฟื้นไม่ได้ ไม่เข้าใจเลยจริงๆ ปรับ Option ระดับความยากเป็น Normal แล้วนะแต่ AI ฝั่งโน้นก็ยังโหดอยู่ดี กระสุนเพียงนัดเดียวก็ทำให้เราตายได้!!!
เกมนี้เล่นมาจนหน่วย Scout lv.20 แล้ว ได้ปืนครบ ของครบ สกิลครบ เป็นหน่วยแรกที่เล่นเลย ข้อดีอีกอย่างคือ เราสามารถให้ลูกน้องในทีมของเราใช้อาวุธ หรือ สกิลต่างๆ ตามที่เราปลดล็อคมาได้อีกด้วย นี้นับว่าเป็นข้อดีเลยทีเดียว เจ้า Soto นักแม่นปืนของเราก็สาย Scout ด้วย (ทั้งทีมมีเจ้าเนี๊ยตายง่ายกว่าเพื่อน ตายง่ายกว่าเราอีก) เกมนี้มีข้อเสียอยู่อีกอย่างคือ ปืนในเกมทั้งหมดเท่าที่เห็นๆอยู่นับว่ามีน้อยมาก ถ้าไม่นับอาวุธฝั่งตรงข้ามกับเรานะ ที่ไม่อยากนับเพราะไม่อยากจะหยิบมาใช้เลย Weapon JAM บ่อยมาก ใช้ปืนของเรานี้แหละดีที่สุด เพราะถ้าเราเล่นไปจนปลดล็อคปืนในแต่ละสายหมดแล้ว กระสุนที่เกมให้มาก็นับว่าเพียงพอ
(ชอบเล่นโหมด Fireteam Engagement แบบเล่นจบๆไปเป็นทีละภารกิจๆ ทีละฉากๆ เก็บเลเวลปลดล็อคของ) เท่าที่เล่นมาพอ Scout เลเวล20แล้ว โหดมาก ระยะไกลเราก็ใช้ Sniper รุ่น M39 EMR รุ่นปรับปรุงซึ่งมันก็คือปืนสไนเปอร์อันที่ 2 ของสายนี้ แต่ถ้าระยะใกล้หรือระยะประชิดก็เปลี่ยนมาใช้ M4A1 (ถ้าใครมีข้อแนะนำอะไรก็บอกๆกันได้นะจ๊ะ)
สุดท้ายนี้ อยากบอกว่าเกมนี้เป็นเกมหนึ่งที่น่าสนใจระดับหนึ่ง ที่คอ FPS ทั้งหลายไม่ควรพลาด แต่ต้องระวัง AI ในเกมให้ดี เพราะมันฉลาดเวอร์ เกมนี้มันไม่เหมือนกับพวก Call of Duty หรือพวก Crysis ที่ว่าเดินยิงลุยๆ แรมบ้า(หนักกว่าแรมโบ้) เลยแม่แต่น้อย (ก็มันเกมยิงแบบวางแผนเสมือนจริงนี่จ๊ะ)
ปล. ถึงจะติดที่เก็บเสียง ศัตรูก็ยังรู้ทิศทางที่เรายิง หรือ ตำแหน่งยืนของเราอยู่ดี อีกอย่างมันจะลด Damage ของปืนนั้นๆลง 1 ขีด

kim191
25th November 2011, 10:40
เป็นแนว sim ครับมันสมจริงเดินยิงเหมือน FPS ทั่วไปคงไม่ได้

biobobzaa
27th November 2011, 09:39
เกมนี้มีข้อเสียอีกอย่าง(เพิ่งจะสังเกต)คือ ระหว่างเราเล่นอยู่เราต้องดูแลลูกน้องไปด้วย ถ้าลูกน้อง 3 คนของเราเกิดบาดเจ็บขึ้นมาเราก็ต้องคอยรักษาให้(Scout เจ็บได้ง่ายสุดในเกม) แต่ทว่าเมื่อเราโดนยิงบ้าง เจ็บปางตาย (โดนยิงบาดเจ็บสาหัส ชื่อเราเป็นสีแดง นอนดิ้นอยู่) กลับไม่มีสมาชิกคนไหนเข้ามาช่วยเราเลย

Onmyway
27th November 2011, 09:48
เกมนี้มีข้อเสียอีกอย่าง(เพิ่งจะสังเกต)คือ ระหว่างเราเล่นอยู่เราต้องดูแลลูกน้องไปด้วย ถ้าลูกน้อง 3 คนของเราเกิดบาดเจ็บขึ้นมาเราก็ต้องคอยรักษาให้(Scout เจ็บได้ง่ายสุดในเกม) แต่ทว่าเมื่อเราโดนยิงบ้าง เจ็บปางตาย (โดนยิงบาดเจ็บสาหัส ชื่อเราเป็นสีแดง นอนดิ้นอยู่) กลับไม่มีสมาชิกคนไหนเข้ามาช่วยเราเลย

มันมีคำสั่งครับ เกมสนี้ขึ้นอยู่กับคำสั่งที่เราใช้ อย่างเช่น ลูกน้องของเราอีกตัวโดนยิง ก็สั่งให้อีกตัวไปรักษาได้ครับ หรือ หากเราโดนยิงแล้วล้มลง ก็สั่งให้ลูกน้องวิ่งมารักษาเราได้ครับ

อีกอย่าง เกมนี้หากเราใช้อาวุธไหนๆ ลูกน้องเราก็สามารถอัพเกรดตามอาวุธที่เราใช้ได้ด้วย หากเวลเยอะๆ พวกคอมมันจะยิงแม่นเวอร์

เกมนี้ผมชอบมากแต่ดันลบทิ้งไปแล้ว

Not~P
27th November 2011, 10:13
เขาถึงมีระบบ Co-op มาให้ไงให้ช่วยกันเล่นจะสนุกกว่าเยอะ

RES_PAUL
27th November 2011, 12:10
ง่ายมากภาคนี้สำหรับผมน่ะ =_= อย่าคิดว่าเกมนี้เหมือนเกมธรรมดาเกมนี้ต้องอดทน(สุดๆเกือบทุบคีบอร์ดหลายรอบอยู่)ค่อยๆไปอย่ารีบ

FreedomBlood
27th November 2011, 12:13
ภาคที่แล้วโหดกว่านี้เยอะครับ ระบบการยิงยุ่งยากกว่านี้เยอะ ภาคนี้เล่นง่ายเยอะครับ

biobobzaa
27th November 2011, 13:05
กดปุ่มอะไรเหรอคะ ที่ตอนเราโดนยิงจนสาหัส ดิ้นกะเด่วๆอยู่บนพื้น อยากให้ลูกทีมเรามารักษาให้ต้องใช้คำสั่งไหนเหรอ และถ้าสั่งให้ลูกน้องเราไปช่วยเพื่อนที่บาดเจ็บปางตาย ต้องเลือกชุดคำสั่งไหนเหรอคะ บอกทีจ้า

KaMeLRo
27th November 2011, 13:11
ภาคนี้ระดับยากผมก็ว่ายังไม่เท่าไหร่นะ :o

DAY 6 มั้งวันที่เจอกับกองทัพจีนครั้งแรกอย่างมันส์อ่ะ อยากเล่นต่อยาวๆทหารเยอะๆงี้แหละชอบ

biobobzaa
27th November 2011, 13:19
อยากบอกว่า ถ้าเราเก็บเลเวลทุกสายจน 20 ครบทุกสายแล้ว มาเปลี่ยนหรืออัพเกรดอาวุธ สกิลต่างๆให้กับลูกน้องของเรา ลูกน้องเราก็จะเก่งขึ้นกว่าเดิมมาก
ใครเคยลองเล่นแบบเราบ้าง คือนึกอะไรขึ้นมาก็ไม่รู้ จัดทีมแบบ Scout ยกทีม ออฟชั่นเต็มที่ ใช้ปืน M39 EMR(ที่เก็บเสียงไม่ต้องใส่มันหรอก แทบจะไม่มีความหมายแถมยังลดความแรงอีก 1 ขีด) ติดกล้องสำหรับสไนเปอร์โดยเฉพาะ กับอีกปืนหนึ่งใช้ M4A1 ติดกล้องจุดแดง (Red dot)เผื่อโจมตีระยะประชิด เลือกสกิลล่างๆ เน้นยิงไกล+แม่นๆ ลองดูนะ ทีแรกเราก็คิดว่าคงจะเน่าได้อีกเพราะใช้สาย Scout ที่เกราะบางที่สุดในเกม แต่ที่ไหนได้หล่ะ กลับกลายเป็นว่าโหดมาก
เทคนิกคือสั่งให้ลูกน้องเราแอบ(ซุ่ม)อยู่บนตึกบ้าง หรือให้อยู่บนพื้นที่สูงๆเข้าไว้ พอเราเจอศัตรูเราก็สั่ง Suppress แค่นั้นแหละคุณเธอ เปรี๊ยงปร๊าง!!! เก็บเรียบ พอระยะประชิด AI มันก็หันมาใช้ M4A1 โดยอัตโนมัติ
แต่ที่มีปัญหาคือ(จุดอ่อนก็ว่าได้) หน่วย Scout บาดเจ็บง่ายมาก เลยอยากรู้ว่าเราจะสั่งให้ลูกน้องคนอื่นๆวิ่งไปรักษาเพื่อนอย่างไร เพราะถ้าเราวิ่งไปเองอาจจะโดนอีกฝ่ายยิงซ้ำเข้ามาอีก สรุปตายหมู่ นอนดิ้นกะเด่วๆอยู่ตรงนั้น ไม่รู้กดคำสั่งอะไรให้ลูกทีมมารักษาเรา ใครรู้วานบอกทีนะ
ปล. น้องมันชวนเล่นเกมนี้ มันบอกว่ายากและท้าทายดี ปรกติจะเล่นแต่เกมออนไลน์ - -///

siamzone
27th November 2011, 13:55
ภาคนี้ ลูกน้องกาก+ควายมาก แทบจะไม่ได้ช่วยอะไรเลย

แต่บางภารกิจก็มันส์ดีนะ สู้กับกองทัพจีนแดง โคตรมันส์

ส่วนตัวผมชอบภาค Dragon rising มากกว่า เพราะได้อารมณ์ในสงครามเต็มรูปแบบ

biobobzaa
27th November 2011, 17:16
เกมนี้มันต้องการให้เราสั่งการลูกน้องบ่อยๆ เช่น Engage บอกลูกน้องว่าเจอศัตรู ,Suppress ให้ยิงสนับสนุน , secue building สั่งเคลียร์สิ่งก่อสร้าง ,Defend building สั่งให้อยู่ในสิ่งก่อสร้างนั้นๆ หรือจัดกระบวนแถวรูปหัวลูกศรหรือหน้ากระดานเรียงหนึ่ง... ถ้าเราไม่สั่งการ(บ่อยๆ) ลูกน้องที่เป็น AI จะออกแนวโง่ๆ จะเดินไปเดินมาไปเรื่อย บางทีเดินมาบังเราบ้างก็มี

goldeneye007
11th March 2012, 13:12
เกมนี้นะคับผมเล่นจบแล้วคนที่ไม่น่าคบสุด คือจ่า knox ที่สั่งๆเราอยู่อะคับ ผมนอนดิ้นเด๋วๆอยู่ข้างๆ ไม่ยอมช่วยเลย - - หน่วย alpha ยังใจดีกว่าอีก
วิ่งมาช่วยผมจากไหนไม่รู้ 555

goldeneye007
11th March 2012, 13:14
ใช่คำสั่ง corpman คับ เปิดคำสั่งมา อัน ขวาสุดเลย :cool:
คำสั่งให้เพื่อนรักษาพยาบาลเรา+รักษาเพื่อนที่เจ็บด้วย

manU__gig
11th March 2012, 16:12
ลองไปเล่นพวกARMA2ดิ แล้วจะรู้