PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องใส่ข้อมูลลงแผ่นหน่อยครับ

klakung69
25th November 2011, 14:19
คือผมไปโหลดหนัง mini HD (เป็นไฟล์AVIมั้งนะ)มาอ่ะครับ แล้วคอมผมมันดูไม่ได้

ก็เลยโหลดNero10มาใช้ทำลงแผ่นDVD แ่เอาไปเปิดกับเครื่องDVDไม่ได้อ่ะครับ

ทำยังไงหรอ ผมก็ไม่กล้าลองเสี่ยงทำไปเรื่อยจนแผ่นหมด:sweat

Aun_
25th November 2011, 14:40
ถ้าเป็นหนัง Mini HD ส่วนใหญ่จะเป็นไฟล์ mkv ส่วนน้อยจะแปลงเป็น AVI
AVIจะใช้แปลง Mini HD อีกที่เป็น Super mini HD หรือแล้วแต่คนจะแปลงกัน
(ตอบเท่าที่ผมรู้นะครับ ผิดพลาดขออภัย)

ไม่ทราบว่าท่านใช้โปรแกรมอะไรเปิดดูหนังหรือครับ ในคอมพิวเตอร์

เครื่อง DVD น่าจะรองรับ MP4 หรือเปล่า.....ลองแปลงดู
ผมก็ไม่รู้อะไรมากนะครับ ความรู้น้อยนิด T^T

klakung69
25th November 2011, 15:25
ครับผมเดี๋ยวผมจะลองแปลงเป็นMP4ดู คุณภาพ ของภาพมันจะไม่ลดลงใช่ป่ะครับ

ส่วนที่จริงแล้วโปรแกรมที่ผมเปิดหน่ะดูได้ แต่คอมมันเก่าเลยดูmini HDไม่ไหว

แ้ล้วใช้โปรแกรมอะไรแปลงไฟล์หรอครับ

Aun_
25th November 2011, 15:34
คุณภาพไม่แตกต่างกันครับ
เพียงแต่ว่า MP4 จะฟังซับและเสียงเข้ากับตัวหนังแบบถอดออกไม่ได้ครับ (มั้งนะ *-*)
สำหรับผม ผมใช้ HandBrake แปลงไฟล์หนัง HD ครับ
http://www.filehippo.com/download_handbrake/tech/

ปล.แปลงไฟล์นานนะครับ