PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับผม ++ Sit - up

๐ตะพาบน้ำ๐
26th November 2011, 16:24
ผมซิทอัพไม่เป็นอ่ะครับ ลองทำดูก็ไม่ขึ้น (ถ้าไม่มีคนจับขาให้)

ผมเลยอยากทราบวิธีฝึกอะครับ

ชันเข่าดิครับ

ลองดูจากน้อยๆ ก่อนแล้วฝึกทุกวัน

เจ้าของมู้ อายุเท่าไหร่ครับเนี่ย

ไม่น่าเชื่อว่าทำไม่เป็น

^
^
อายุ 13 ครับผม ^^

13 ยังมีเวลาอีกเยอะครับ ไม่เหมือนเราๆแก่ๆแล้ว T__T

ผม 13 แต่ผมเรียนอยู่ ม.2 นะ (เรียนก่อนเกณฑ์ไปปีนึง)

[9]:H!LO
26th November 2011, 16:32
ชันเข่าดิครับ

ลองดูจากน้อยๆ ก่อนแล้วฝึกทุกวัน

เจ้าของมู้ อายุเท่าไหร่ครับเนี่ย

ไม่น่าเชื่อว่าทำไม่เป็น :nea

๐ตะพาบน้ำ๐
26th November 2011, 16:43
13ครับผม ....

Winters
26th November 2011, 17:32
13 ยังมีเวลาอีกเยอะครับ ไม่เหมือนเราๆแก่ๆแล้ว T__T

Jizsy
26th November 2011, 18:23
ส่วนมากมันก็ต้องมีคนจับขาอยู่แล้วนิ
แต่คนอ้วนทำยากหน่อยติดพุง :o

benz1230
26th November 2011, 18:26
เอาขาไปเกี่ยวอะไรที่มันยึดได้สิครับ

ป.ล. ม.2 ผมก็อายุ 13 นะ ตอนนี้ ม.3 อายุ 14 ครับ :)

samekubpom
26th November 2011, 18:35
ผมยัดใต้ฟูกลึก ๆ หนักเหมือนกันนะ ลองดูครับ

Aunatix
26th November 2011, 19:02
ลองแบบผมดูครับ
ตอนเริ่มอย่าเอาหลังแนบพื้น เพราะ มันจะไม่ขึ้นเลยถ้าแรงน้อย
คือ ให้นั่งพอจะเริ่มก็เอนหลังลงแนบพื้นแค่นี้ก็จะขึ้นแล้วครับ
เริ่มทำด้วยการนั่งนะครับ ห้ามนอน พอเริ่มทำได้ ก็ค่อยเริ่มด้วยการนอน

popkong11
26th November 2011, 19:06
ผมทำแล้วแข็งเลย

อะไรเเข็งครับบ;)

อย่าสนใจผม 5555

jzr
26th November 2011, 19:10
ถ้าอยากลดพุง(หรือว่าไม่มี-0-ผมก็ไม่รู้นะ) เเนะนำให้ใช้วิธีนี้ครับ

1.นอนราบกับพื้น(นอนตรงๆ)
2.เอาขาชิดกัน
3.ยกขาทั้ง2 ขึ้นไปพร้อมกันเเละเอาลงมา

ทำอย่างงี้ประมาณ 1 เดือนครับกล้ามเนื้อที่หน้าท้องจะเเข็งเเรงขึ้นเเละก็จะสามารถซิทอัพได้

ผมเคนทำตอนลดความอ้วน:rofl

ใช้และแข็งขึ้นเยอะเลย

Zidane
26th November 2011, 19:16
ถ้าไม่มีใครจับ
1. นอนลงชันเข่า อย่ามาก พอให้ทรงตัวได้
2. อย่าเอามือประทานที่ท้ายทอย พร้อง เมื่อเราทำบ่อยๆกล้ามเนื้อจะชิน เวลายืนตรงช่วงคือจะเบี้ยว
ให้เอามือแตะที่หูหรือวางให้ที่หน้าอก แบบมัมมี่
3. เวลาลงอย่าให้หลังติดพื้น แค่ให้พอดีกับกล้ามท้องเกร็ง แล้วยกขึ้น
4. ทำครบเซ็ทแล้ว ต่อด้วยส่วนข้าง เวลาลง ใช้มือขวาแตะที่พื้นทางด้านซ้ายของตัวเอง(บริเวณพื้นที่หัวถูกพื้น)
และมือซ้ายแตะพื้นด้านขวา ทำสลับกันไปมา
ผมทำแบบนี้ทุกวัน อย่างละ 30 ร่วม 3 อย่างก็ 90 ชิวๆครับ ช่วงแรกเจ็บแถวกล้ามท้องเล็กน้อย และระวังกล้ามเนื้อท้องเกร็ง
(เจ็บมาก)ถ้ารู้สึกเกร็งๆ หยุดทำทันที
5. เสร็จหมดทุดอย่างแล้ววิดพื้นซัก 10 ที เอากล้ามท้องและวอร์มดาวน์ เสร็จ ออกทุกๆวันเพื่อตัวเองครับ อย่างน้อยๆ ก็วันเว้นวัน

TanInw1410
26th November 2011, 19:39
ผมซิทอัพไม่เป็นอ่ะครับ ลองทำดูก็ไม่ขึ้น (ถ้าไม่มีคนจับขาให้)

ผมเลยอยากทราบวิธีฝึกอะครับ

^
^
อายุ 13 ครับผม ^^

ผม 13 แต่ผมเรียนอยู่ ม.2 นะ (เรียนก่อนเกณฑ์ไปปีนึง)

ผมก็13อยู่ม.2นะครับ ก็เหนหลายคนเขาทักว่าเรียนเร็ว แต่ผมว่ามันกำลังokนะครับ

๐ตะพาบน้ำ๐
27th November 2011, 12:17
ถ้าไม่มีใครจับ
1. นอนลงชันเข่า อย่ามาก พอให้ทรงตัวได้
2. อย่าเอามือประทานที่ท้ายทอย พร้อง เมื่อเราทำบ่อยๆกล้ามเนื้อจะชิน เวลายืนตรงช่วงคือจะเบี้ยว
ให้เอามือแตะที่หูหรือวางให้ที่หน้าอก แบบมัมมี่
3. เวลาลงอย่าให้หลังติดพื้น แค่ให้พอดีกับกล้ามท้องเกร็ง แล้วยกขึ้น
4. ทำครบเซ็ทแล้ว ต่อด้วยส่วนข้าง เวลาลง ใช้มือขวาแตะที่พื้นทางด้านซ้ายของตัวเอง(บริเวณพื้นที่หัวถูกพื้น)
และมือซ้ายแตะพื้นด้านขวา ทำสลับกันไปมา
ผมทำแบบนี้ทุกวัน อย่างละ 30 ร่วม 3 อย่างก็ 90 ชิวๆครับ ช่วงแรกเจ็บแถวกล้ามท้องเล็กน้อย และระวังกล้ามเนื้อท้องเกร็ง
(เจ็บมาก)ถ้ารู้สึกเกร็งๆ หยุดทำทันที
5. เสร็จหมดทุดอย่างแล้ววิดพื้นซัก 10 ที เอากล้ามท้องและวอร์มดาวน์ เสร็จ ออกทุกๆวันเพื่อตัวเองครับ อย่างน้อยๆ ก็วันเว้นวัน

ตอนนี้ผมเจ็บท้องไปหมดละครับ

แต่ก็ขอบคุณที่ให้คำแนะนำคร๊าบบบ