PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลงวินโ้ด้วใหม่ ไดร้ D หาย ทำไงดี

oK-ONo
26th November 2011, 17:56
คือว่าเพิ่งลงวินโด้วใหม่ กดผิด ไดร้ D เลยหาย เหลือไดร้ C 465 GB อยกาถามว่าจะทำไงให้ไดร้มันแบ่งกันเหมือนเดิม

Infinity_Justice
26th November 2011, 18:11
กด start
search คำว่า computer management
จากนั้นดูฝั่งซ้ายมือเลือก disk management
ดูว่ามี drive ครบป่าว ถ้าไม่ครบก็ทำใจ แต่ถ้ามีก็มาดูกันต่อ
กรณีนี้คือ drive letter หายนะครับ
ให้คลิ๊กขวาที่ drive ที่มันไม่ขึ้นแล้วเลือก Change drive letter and path
เลือก add
จากนั้นก็เลือก letter ซักตัวลงไป (พอเสร็จขั้นตอนนี้ drive ก็จะขึ้นแล้วนะครับ)
ถ้าเกินมีปัญหาอย่างที่ ไม่มีมีตัว D: ให้เลือก เพราะมันไปอยู่ที่drive อื่น ก็ ไปเลือกที่ drive นั่นแล้วก็ Change drive letter and path
จากั่นก็เปลียนเป็นอะไรอย่างอืนก่อน (ไม่ต้องกด add นะครับ ให้เลือก change) แล้วก็กลับมาเปลียนให้เป็นตัวที่ชอบเหมือนเดิม

หลังจาก format แค่ drive เดียว ก็จะมีปัญหาอย่างนี้ตามมาเรื่อยๆแหละครับ

หรือว่าผมเข้าใจผิด ถ้าอาการไม่ใช้แบบข้างบนละก็ คงไป format ทั้ง C: และ D:
อย่างนั้นก็ลองใช้โปรแกรมแบ่ง partition ดูครับ