PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดเครื่องจอขึ้น No Signal ครับช่วยที

puadtongz
26th November 2011, 20:45
:ask คือเป็นนานแล้วครับแต่ปล่อยทิ้งไว้

เปิดเครื่องมาไม่มีเสียงไรเลยนะครับ
ลองทำทุกอย่างแล้ว
เป่าฝุ่น เช็ดแรม การ์ดจอ ยางลบถู
คิดว่าน่าจะเป็นกับสาย ก็เลยลองเอา สาย DVI มาลองเสียบดู ก็เหมือนเดิม
ไม่รู้ว่าจะเป็นที่การ์ดจอหรือ บอร์ดกันแน่

:ask กรณีแบบนี้เกี่ยวกับ ฮาร์ดดิสก์ รึปล่าวครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ

CaZuKa
26th November 2011, 20:51
:answer
ลองถอดสาย DVI ที่เป็นสีฟ้า ที่ต่อกับจอดูนะคับ
ลองถอดจากที่มันต่อจากการ์ดจอมาต่อเป็นแบบ On Board ดู ถ้าได้แสดงว่าการ์ดจอ มีปัญหาคับ
หรือยังไงลองขยับสาย ที่ต่อกับจอดูคับ เพื่ออาจจะหลวม

puadtongz
26th November 2011, 20:56
:answer
ลองถอดสาย DVI ที่เป็นสีฟ้า ที่ต่อกับจอดูนะคับ
ลองถอดจากที่มันต่อจากการ์ดจอมาต่อเป็นแบบ On Board ดู ถ้าได้แสดงว่าการ์ดจอ มีปัญหาคับ
หรือยังไงลองขยับสาย ที่ต่อกับจอดูคับ เพื่ออาจจะหลวม

ลองถอดๆเสียบๆ มาตลอดเลยครับ แต่ไม่หายซะที
คือว่าสาเหตุมันมาจากอะไรได้บ้างครับ
จอ สายจอ การ์ดจอ บอร์ด
มีแค่นี้ใช่มั้ยครับ
ไม่อยากรื้อส่วนอื่น

attaponsanoi
26th November 2011, 21:05
ของผมก้อเคยเป็น แต่ของผมเสียที่ มอนิเตอร์ อะครับ เปลี่ยน ปุ๊ป หายเรย เล่นได้ต่อ ลองไปหายืมมอนิเตอร์ คนอื่นมาต่อดูครับ
(ไม่แนะนำให้ซื้อ จอใหม่เรย เพราะไม่รู้ว่าเสียหรือป่าว ลองเอาไปต่อกะจอเพื่อน หรือ ทีวีที่บ้าน(ถ้ารองรับอะ))

puadtongz
26th November 2011, 21:20
เปิดเครื่องมันไม่มีเสียง ติ๊ด ไรดังเลยนะครับเป็นที่อะไรหรอ

chikuva
26th November 2011, 21:27
ลองถอดแรมออกแล้วเปิดเครื่องดูว่ามันมีเสียง ติ๊ด ๆ ๆ ไหม ถ้ามี ทำความสะอาดแรมกับช่องเสียบแล้วใส่ใหม่
ถ้าไม่มีเสียง ต้องเช็ค psu กับ บอร์ด

bigrst
26th November 2011, 21:38
เพื่อนผมเคยเป็นอาการหยี่งงี้แหละแต่ไม่รู้เหมือนกันป่าวนะ คือไปดูคอมก็ไม่เห็นเป็นไรเป่าฝุ่นทุกๆอย่างยังเหมือนเดิมโทรถามชั่ง ชั่งบอกว่าสายจอหลวม-*-โง่ตั้งนาน(กรรีผมเปิดเครื่องติดแต่จอไม่ติดนะ)

niorjung
26th November 2011, 22:07
เงียบไม่มีเสียงเลยใช่ไหมคับ มี3อย่าง เคยเป็นเหมือนกัน 1 กาดจอกำลังจะไปเกิดใหม่ 2เคยเปลี่ยนcpuมั้งป่าว ถ้าเคยเปลี่ยนลองเอาอันเก่ามาใส่ดู คอมถ้าใช้ไปนานๆ แล้วมาเปลี่ยนcpu มั้งจะเกิดอาการนี้ 3จอท่านกำลังเสีย
เท่าที่เคยเจอนะ ถ้ามีคอมอีกเครื่องลองเอาจอไปต่อดู ถ้าที่บ้านมีทีวีLCDลองเอาคอมไปต่อดู ถ้าไม่ติดอีก บางทีอาจจะเป็นที่บอด

deklnw2012
27th November 2011, 01:02
ก่อนอื่นถ้าจะดูว่าตัว จอเป็นอะไรไหม ก็ลองเอาโน๊ตบุคมาต่อกับจอก็ได้ถ้ามันติดคงเป็นที่อย่างอื่นที่ไม่ใช่จอแล้ว
ส่วนเรื่องไม่มีเสียง ตี๊ด นี่น่าจะเป็นปัญหาจากเครื่องเลยละครับ พัดลมหมุนไหม ไฟขึ้นหรือเปล่า ลองเสียบสายให้แน่นๆดู เพราะเมื่อกี้ผมเป็น เครื่องติดแต่จอไม่ติด ไม่ขึ้น No signal แต่จอดำ
นั่งเสียบสายใหม่ เอาแรมออกมาถู เอาการ์ดจอออกมาถู ก็หายครับ

puadtongz
27th November 2011, 09:38
ถอดแรมออกมาแล้วครับ

แต่ไม่มีเสียงไรซักนิดเลย

เชค psu กับ บอร์ด ใช่ไหม (psu เพิ่งซื้อมา - -) (บอร์ด 3 ชาติแล้ว ddr 1)

USED_JKG
27th November 2011, 19:45
บอร์ดที่ว่าไม่ดังนี่ได้ต่อ speak ไว้ปล่าวครับบางทีไม่ได้ต่อไว้มันก็ไม่ดังอะครับ แต่ถ้าต่อไว้ลองดึงแรมออกมาให้หมดแล้วเปิดเครื่องดูถ้ามันร้อง 3 ติ๊ดก็ปรกติดีถ้าเงียบก็นั่งทำใจ

bios อาจจะเน่าหรือถ่านหมด