PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : window 7 หรือ xp อันไหนร้อนกว่ากันครับ ลง notebook ใครเชี่ยวชาญครับ

edkub
27th November 2011, 17:23
พอดีผมซื้อ notebook มาไม่รู้ จะลง window อะไรดี ผมเข้าใจอยู่ว่า window 7 มันใช้ทรัพยากรได้เต็มที่

แต่ผมก็กลัวเรื่องความร้อนเหมือนกัน พอดีจะถนอม notebook ใว้ใช้นานๆครับ พอดีใช้เล่นเกมส์ด้วยครับ

บ้านผมยากจน เลยอยากใว้ใช้นานๆครับ

windows 7 เปิดไว้เฉยๆเดี๋ยว RAM มันก็ค่อยๆลดการใช้งานเองแหละ

ท่านจะลงโดยใช้ RAM 128MB 256MB 512MB จนไปถึง 128GB ก็เถอะ มันก็กิน RAM แค่ ไม่เกิน30%เท่านั้น...ถ้าไม่นับรวมโปรแกรมที่เปิด

อย่าง 1024MB มันก็ยืมไปใช้แค่ 200mb-300mb เท่านั้น ถ้าโปรแกรมไหนเรียกใช้ memory เยอะกว่า จะทำให้ โปรเซสตัวอื่นๆลดการทำงานแบบ Realtime อัตโนมัติ

ถ้าคิดว่าเครื่องไม่แรง..แต่อยากลง Windows 7 มันก็ทำได้แค่...ดูหนัง ฟังเพลง เล่นInternet และ เกมส์เบาๆ เท่านั้น

ถ้าเกิดไปเล่นเกมส์หนักๆโดยที่ RAM ไม่พอ...HDD ก็จะแชร์แคชจาก RAM สู่ HDD โดย อัตโนมัติ ทำให้เครื่องช้าลงไปถึง50% เลยทีเดียว

win 7 มันกินแรมไปเกือบๆ 1 GB เลยทีเดียว ถ้าจะเน้นใช้เล่นเกมก็ใช้ XP มันจะทำงานดีกว่า win 7 แต่ถ้าเน้นใช้ทำงาน เปิดเว็บ win 7 จะทำงานดีกว่า
ผมไม่แน่ใจนะ สำหรับผม win 7 หรือ xp ก็ได้ขอแค่เป็น64 bit ก็พอ เพราะ window ที่เป็น64 bit จะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่า32bitครับ(ถ้าผิดขออภัยด้วย)
Windows 7 เลยครับ มันมีปรับตรง Power Option เป็น Power Save - Balance - High Performance เวลาไม่ได้เล่นอะไรมาก ก็ปรับ Power Save ได้ครับ
ทำให้เครื่องไม่ได้ใใช้พลังจากการ์ดจอ, cpu งานมาก ประหยัดแบต ด้วยครับ
ปล่าวครับที่ ผมเข้าใจอยู่ว่ามันใช้ ทรัพยากรเต็มที่ window 7 อะ แต่ผมถามว่า อันไหนมันเย็นกว่ากัน xp หรือ 7 เพราะผมจะถนอม notebook ใว้ใช้นานๆ ไม่ได้ตั้งใจจะใช้ ทรัพยากรเต็มที่เหมือนกัน window7 ครับ

เอาง่ายๆเลย ผมไม่อยากใช้ทรัพยากรเต็มที่ หรือ ทำงานเร็วหรือช้ากว่า เอาช้าหรือเร็วก็ได้ แต่ผมอยากจะถามว่า อันไหนเย็นกว่ากันครับ ต้องการถนอม notebook ครับ

รวมทั้งตอนใช้งานหนักๆ หรือ งานเบาๆด้วย อยากรู้ไหนเย็นกว่า เช่นเล่นเกมส์

chain76
27th November 2011, 17:27
Windows 7 เลยครับ มันมีปรับตรง Power Option เป็น Power Save - Balance - High Performance เวลาไม่ได้เล่นอะไรมาก ก็ปรับ Power Save ได้ครับ
ทำให้เครื่องไม่ได้ใใช้พลังจากการ์ดจอ, cpu งานมาก ประหยัดแบต ด้วยครับ

xxxJDzaxxx
27th November 2011, 17:29
ผมไม่แน่ใจนะ สำหรับผม win 7 หรือ xp ก็ได้ขอแค่เป็น64 bit ก็พอ เพราะ window ที่เป็น64 bit จะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่า32bitครับ(ถ้าผิดขออภัยด้วย)

H.S.
27th November 2011, 17:34
win 7 มันกินแรมไปเกือบๆ 1 GB เลยทีเดียว ถ้าจะเน้นใช้เล่นเกมก็ใช้ XP มันจะทำงานดีกว่า win 7 แต่ถ้าเน้นใช้ทำงาน เปิดเว็บ win 7 จะทำงานดีกว่า

CrYzTeX
27th November 2011, 18:05
windows 7 เปิดไว้เฉยๆเดี๋ยว RAM มันก็ค่อยๆลดการใช้งานเองแหละ

ท่านจะลงโดยใช้ RAM 128MB 256MB 512MB จนไปถึง 128GB ก็เถอะ มันก็กิน RAM แค่ ไม่เกิน30%เท่านั้น...ถ้าไม่นับรวมโปรแกรมที่เปิด

อย่าง 1024MB มันก็ยืมไปใช้แค่ 200mb-300mb เท่านั้น ถ้าโปรแกรมไหนเรียกใช้ memory เยอะกว่า จะทำให้ โปรเซสตัวอื่นๆลดการทำงานแบบ Realtime อัตโนมัติ

ถ้าคิดว่าเครื่องไม่แรง..แต่อยากลง Windows 7 มันก็ทำได้แค่...ดูหนัง ฟังเพลง เล่นInternet และ เกมส์เบาๆ เท่านั้น

ถ้าเกิดไปเล่นเกมส์หนักๆโดยที่ RAM ไม่พอ...HDD ก็จะแชร์แคชจาก RAM สู่ HDD โดย อัตโนมัติ ทำให้เครื่องช้าลงไปถึง50% เลยทีเดียว

edkub
27th November 2011, 18:12
ปล่าวครับที่ ผมเข้าใจอยู่ว่ามันใช้ ทรัพยากรเต็มที่ window 7 อะ แต่ผมถามว่า อันไหนมันเย็นกว่ากัน xp หรือ 7 เพราะผมจะถนอม notebook ใว้ใช้นานๆ ไม่ได้ตั้งใจจะใช้ ทรัพยากรเต็มที่เหมือนกัน window7 ครับ

เอาง่ายๆเลย ผมไม่อยากใช้ทรัพยากรเต็มที่ หรือ ทำงานเร็วหรือช้ากว่า เอาช้าหรือเร็วก็ได้ แต่ผมอยากจะถามว่า อันไหนเย็นกว่ากันครับ ต้องการถนอม notebook ครับ

CrYzTeX
27th November 2011, 18:54
มันก็เหมือนกันหมด...ผมก็บอกไปแล้วไงว่า เลือกการใช้งานซะ...

jurayi1992
27th November 2011, 18:57
มันไม่มีอันไหนเย็นกว่ากันหรอกผมว่าอะ พอเปิดเกมเล่น มันก็ดึง CPU GPU RAM มาใช้จนเกมมันรัยได้โอเคนั่นแหละ

USED_JKG
27th November 2011, 19:31
เอาไปแช่น้ำสิ ถามมาได้ วินไหนเย็นกว่า วินโดว์มันไม่ได้ทำให้เครื่องร้อนหรือเย็น ตัวแปรมันอยู่ที่การใช้งาน NB อย่าไปหวังให้มันเย็นได้เหมือน PC เลยคนระเรื่อง

ถ้าผมจะหลอกคุณว่า ไปหาวินโดว์coolมาสิเย็นกว่า คงเชื่ออะนะ 5555+

chikuva
27th November 2011, 23:23
ขึ้นอยู่กับการใช้งานครับเช่น
win XP เล่น gta แบบนี้ร้อนชัว
win 7 เล่นยิงไข่ สบายๆชิวๆกำลังอุ่นๆ
win xp เล่นเกมส์กู้ระเบิด สบายๆชิวๆกำลังอุ่นๆ
win 7 แปลงไฟล์ เรนเดอร์ไฟล์นานๆ ร้อนตับแล่บ

สรุปไม่เกี่ยวกับวินโดวส์ครับสิ่งที่เกี่ยวข้องคือ
1.อัตราการโหลดหรือการทำงานของ cpu
2.อุณหภูมิห้อง
3.ฝุ่น
4.การจัดทางลม
5.ซิลิโคนทาซิ้ง

edkub
28th November 2011, 01:05
จริงๆแล้วเรื่องนี้ ก็เครียดเหมือนกันครับ เล่นเกมส์อย่างที่คุณบอกแหละครับ พวกยิงไข่ เล่น บน window 7 แล้ว พัดลมดัง แต่ xp ไม่ดังมันหมายความว่ายังไงครับ

อีกอย่างผมเล่น พวก devilmaycry 3 กินสเปคมากกว่ายิงไข่ บนเฟคบุค แต่พัดลมกลับไม่ดัง window 7 คุณคิดว่ามันแปลกไหม

เลยถามว่าแค่ยิงไข่ มันกินสเปค ขนาดนั้นเลยเหรอ ดู หนังก็พัดลมดังครับ เหอะๆ หรือมันไม่รองรับกันแน่ เลยทำให้ร้อนและทำงานหนัก ผมเลยสงสัย

มันก็มั่นใจนะว่าใช้ window 7 มาตั้งแต่ัมัน beta ด้วยซ้ำแต่พึ่งมา ฉุกคิดตอนนี้