PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขโมยปีนเข้าบ้านแล้วเราไปยิงมันตาย ผิดกฎหมายรึป่าว??

sattawat1979
27th November 2011, 20:24
อยากทราบว่าถ้าขโมยปีนเข้าบ้านตอนกลางคืนตอนที่เราอยู่บ้าน แล้วเราเอาปืนยิงมันตายนี่ มันผิดกฏหมายไหมครับ?? แล้วโทษร้ายแรงขนาดไหน??

คือผมซื้อบ้านไว้ที่ปากเกร็ด แต่ไม่ได้ไปอยู่ เพราะตอนนี้น้ำท่วมยังไม่ลดลงดี ก็เลยมาอยู่คอนโดที่ซื้อไว้

เมื่อไม่นานนี้ผมมารู้ว่า คนแถวบ้านผมปล่อยให้คนแก่อยู่บ้านคนเดียว โดนขโมยปีนเข้าบ้าน แล้วข่มขู่เจ้าของบ้าน เอาทรัพย์สินไป ทั้งๆที่เจ้าของบ้านทำอะไรไม่ได้เลย

ต้องให้พวกขโมยยกของไปต่อหน้าต่อตา :sweat

ผมเลยเกิดความคิดว่า ถ้าผมไปอยู่บ้านหลังใหม่เมื่อไหร่ ผมอยากซื้อปืนซักกระบอก ถ้าขโมยโดดเข้าบ้านผมตอนกลางคืน ผมจะยิงก่อนเลย และจะเอาให้ตายด้วย

แต่ก็กลัวความผิดตามกฏหมายเหมือนกัน :sweat จะให้โทรแจ้งตำรวจ มันไม่ทันหรอกครับ ตำรวจก็ช่วยไม่ได้หรอกช่วงเวลาคับขันแบบนั้น จริงมั๊ย??

เลยอยากถามความเห็นของเพื่อนๆหน่อยครับว่า เป็นเพื่อนๆจะทำอย่างไรดี ถ้าเกิดเพื่อนบ้านโดนขโมยบุกมาชิงทรัพย์แบบนี้ เราจะรับมือกับภัยแบบนี้อย่างไร :yes

pondsif01
27th November 2011, 20:28
ต้องแล้วแต่กรณี ว่าปืนถูกกฎหมายรึปล่าว ไม่ก็หลักฐาน อ่ะมั้งครับ (เดา)

BentSSRU
27th November 2011, 20:29
ไม่ผิดครับถือเป็นการปกป้องทรัพย์สินในเคหะสถานของตัวเอง
ไม่ผิดแน่นอนครับ
ปล.พ่อผมเป็นตำรวจเลยได้ความรู้มาบ้าง

communism
27th November 2011, 20:32
ไม่ผิดครับ ถือว่าเป็นการบุกรุกแล้วมีเจตนา ทำร้ายเรา

เราอ้าง การป้องกันตัวและโทษทานบุกรุกโดยไม่ได้รัยอานุญาต

แต่ถ้าปืนเถื่อน นี้ก็ไปอีกกรณีไม่เกี่ยวกับยิงคนตายแค่โดนพกอาวุธไม่มีใบอนุญาิต แค่จ่ายค่าปรับแล้วก็ไปขึ้นทะเบียงตามสังเขป

blackcanyon
27th November 2011, 20:34
ไม่ผิดเลยครับ ผมเคยดูรายการ ผญ ถึง ผญ :yes

aekkaluk
27th November 2011, 20:34
ผิดสิ ทำเกินกว่าเหตุจำเป็น เพราะมันเพิ่งแค่ปีนเข้าบ้านแต่ยิงมันตายก่อน มีโทษอยู่ แต่ถ้ามันจะมาทำร้ายหรือกำลังจะทำร้าย ก็อีกเรื่อง

AodPDS711
27th November 2011, 20:35
เราสามารถอ้างสิทธิการปกป้องทรัพย์สินและชีวิตของตัวเองได้ครับ แต่ในกรณีนี้แนะนำอย่าไปฆ่าดีกว่า จะบาปเปล่าๆ

realmaya
27th November 2011, 20:35
ไม่ผิดครับ

แจ้งกลับข้อหาบุกรุก

แต่!! ปืนของคุณที่ยิงต้องถูกกฎหมายนะครับ

tok325603
27th November 2011, 20:36
ผิดครับ ฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา

แม้จะบุกมาในยามวิกาลก็ตาม

นี่คือช่องว่างของกฎหมายไทยครับ

แต่ถ้ามันจะทำร้ายเราก่อน เราจะยกเหตุป้องกันตัว ได้ครับ . .

Scorpion
27th November 2011, 20:38
ไม่ผิดครับ! (แต่ปืนต้องมีใบ อนุญาต) :eek:

ตรงดูกฎหมายอาญา มาตรา 67 68 69...กฎหมายมันมีอยู่นะครับ แต่ก็แล้วแต่ว่า ตร. หรือศาลจะพิจารณาอีกที :cool:

มาตรา 67 ผู้ใดกระทำความผิดด้วยความจำเป็น เพราะอยู่ในที่บังคับ หรือภายใต้อำนาจซึ่งไม่สามารถหลีกเลี่ยงหรือขัดขืนได้ หรือ เพราะเพื่อให้ตนเองหรือผู้อื่นพ้นจากภยันตรายที่ใกล้จะถึงและไม่สามารถหลีกเลี่ยงให้พ้นโดยวิธีอื่นใดได้ เมื่อภยันตรายนั้นตนมิได้ก่อให้เกิดขึ้นเพราะความผิดของตน? ถ้าการกระทำนั้นไม่เป็นการเกินสมควรแก่เหตุแล้ว ผู้นั้นไม่ต้องรับโทษ

มาตรา 68 ผู้ใดจำต้องกระทำการใดเพื่อป้องกันสิทธิของตนหรือของผู้อื่น ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อ กฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควร แก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้น ไม่มีความผิด

มาตรา 69 ในกรณีที่บัญญัติไว้ใน มาตรา 67 และ มาตรา 68 นั้น ถ้าผู้กระทำได้กระทำไปเกินสมควรแก่เหตุ หรือเกินกว่ากรณีแห่ง ความจำเป็นหรือเกินกว่ากรณีแห่งการจำต้องกระทำเพื่อป้องกัน ศาลจะลงโทษน้อยกว่าที่กฎหมายกำหนดไว้สำหรับความผิดนั้น เพียงใดก็ได้แต่ถ้าการกระทำนั้นเกิดขึ้นจากความตื่นเต้น ความ ตกใจหรือความกลัว ศาลจะไม่ลงโทษผู้กระทำ

kamal2ov
27th November 2011, 20:39
ไม่ผิดมั้งครับ

ถ้าจะยิงคงต้องยิงลงพวกขาโจรไม่ตายด้วย :o

PassT_T
27th November 2011, 20:41
เค้าคงจะดูก่อนนะว่ามันมีอาวุธหรือเปล่า มันเอามีดมาเรายิงมัน อาจจะโดนป้องกันตัวเกินกว่าเหตุได้ กฎหมายส้นเท้าอะนะ ไม่ยิงก่อนจะให้*****กระซวกกรูก่อนเรอะไง?

กรณีนี้คงโดนข้อหาป้องกันตัวเกินกว่าเหตุมากกว่ามั้งครับ ไม่น่าโดนข้อหาฆ่าคนตายโดยเจตนา ยังไงปรึกษาทนายเลยครับ ลองไปโพสต์ถามในสภาทนายความดีกว่า ช่วงนี้เค้าคงรีบตอบให้เลย

tok325603
27th November 2011, 20:44
ไม่ผิดครับ! (แต่ปืนต้องมีใบ อนุญาต)

ให้พ้นภยันตรายซึ่งเกิดจากการประทุษร้ายอันละเมิดต่อ กฎหมายและเป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง ถ้าได้กระทำพอสมควร แก่เหตุ การกระทำนั้นเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้น ไม่มีความผิด

ถ้ามันปีนเข้ามา แล้วไปยิง ก็ผิดครับ กฎหมายก็บอกอยู่แล้วว่า "เป็นภยันตรายที่ใกล้จะถึง" ถึงได้บอกไงครับ นี่คือช่องว่างของกฎหมายไทย !!

27th November 2011, 20:45
ใครจะไปรู้ว่ามันจะทำอะไรกับเราใช่มั๊ยครับ?? ผมก็ต้องปกป้องชีวิตและทรัพย์สินของผมไว้ก่อนสิ

ส่วนเรื่องยิง ผมอยากยิงให้มันตายคาที่เลยครับ เพราะถ้ายิงไม่ตายมันอาจ ผูกใจเจ็บแล้วย้อนกลับมาแก้แค้นเราก็ได้นะ ใครจะไปรู้ :confused:

เขาว่าตีงูต้องตีให้ตาย :yes

tompbio
27th November 2011, 20:48
ผิดครับ ต้องยิงให้ตายครับ ไม่ตายเดี๋ยวมันเอาคืน :rofl

duchyzaza
27th November 2011, 20:48
เอาไปยิงมันกว่าจะตายนะ เลิก กระดิกเเล้วค่อยหยุดยิง

27th November 2011, 20:49
ผิดครับ ต้องยิงให้ตายครับ ไม่ตายเดี๋ยวมันเอาคืน :rofl

ใช่ คิดเหมือนผมเลย ถ้าผมจะยิง ต้องยิงให้ตายเลย กลัวมันยกพวกกลับมาแก้แค้น :sweat

nat236919
27th November 2011, 20:50
ต้องดูเจตนา

Scorpion
27th November 2011, 20:51
คือว่าถ้าฆ่าขโมยในบ้านไม่ผิดหรอกครับ! เพราะว่าถ้าเป็นการป้องกันตัว ป้องกันทรัพย์สิน
แต่ถ้า "ถ้าขโมยโดดเข้าบ้านผมตอนกลางคืน ผมจะยิงก่อนเลย และจะเอาให้ตายด้วย"(จขกท.) แต่ถ้า จขกท ยิงก่อนถามทีหลังก็อาจจะโดนได้ บางทีอาจจะเป็นคนเมา คน...

ปล.ถ้าจะตัดสินคดีจริงมันก็น่าจะอยู่ที่ ตร. หรือศาลหรืออะไรหลายอย่าง

บุรุษฟ้า-ขาว
27th November 2011, 20:51
ถ้าเค้ายิงเราก่อน แล้วเราโต้กลับ ก็ไม่ผิดนะ ถ้าเรายิงเค้าแต่เค้ายังไม่ยิงเรานี้ อาจจะผิดนะ หรือไม่ผิด ก็ไม่รู้ จำไม่ได้ครับ

SaNooKNi
27th November 2011, 20:52
ไม่ผิดครับ ปืนต้องมีบัตรอนุญาติครับ ถือเป็นการบุกรุก ป้องกันตัวและทรัพย์สิน

communism
27th November 2011, 20:56
:sweat เจตนาไม่ต้องดูแล้วครับ เขาคงปีกกำแพงบ้านคุณมาเอาส่งพิซซ่า ตอนคุณนอนอยู่มั้งครับ

เจนตามันต้องไม่ดีอยู่แล้ว ไม่ผิดครับอีกอย่างมันก็ตายไปแล้วจะไปโทษใคร เผลอๆ ฝ่ายที่โดนยิงตาย ญาติเขาต้องจ่ายค่าเสียหายด้วยซ้ำถ้า ไปทำร้ายเจ้าของบ้าน :sweat

แล้วอีกอย่างใครจะมีสติมาคุยกับโจรที่ถืออาวุธมา ครับ :sweat

27th November 2011, 20:56
อยากจะบอกว่า เพื่อนบ้านผมที่อยู่ติดกันเป็นตำรวจ ด้วยครับ :sweat

กลัวถ้าเกิดทำอะไรผลีผลาม อาจโดนจับก็ได้นะ :sweat

Nbita
27th November 2011, 20:57
ไม่ผิดครับ และไม่ต้องกลัว มันบุกเข้ามาทำร้ายเรา

ใส่ไข่ไปเยอะๆครับ ตอนโดนสอบสวน ใครจะมาปกป้องโจรครับ เค้าไม่สนใจหรอก

และ ถ้าโจรพกอาวุธเช่นใบมีด เอามากรีดแขนตัวเองเลยครับ เราก็สามารถอ้างว่าโดนขู่บังคับได้

bossja
27th November 2011, 20:59
ยิงขา.....

808080808
27th November 2011, 21:00
ผิดครับ แต่โทษไม่รุนแรงมาก เพราะเคยมีคดีนี้มาแล้วยิงโจรตายมีโทษจำคุกเหมือนกัน ขออธิบายหน่อยนะครับในความคิดผมเองนะ คนที่ออกกฏหมายเขาคงคิดว่าโจรเขาเข้ามาขโมยของไม่ได้มีเจตนามาฆ่าคนในบ้านก็เลยมีกฏหมายป้องกันคนที่จะทำเกินกว่าเหตุจนถึงเสียชีวิต เพราะโจรส่วนมากมักมาขโมยตอนไม่มีคนอยู่ ไม่มีเจตนามาฆ่าเรา เขาเห็นชีวิตมีค่ามากกว่าสิ่งของนะครับ ของที่หายไปไม่ตายก็หาใหม่ได้แต่ชีวิตคนตายแล้วตายเลย

communism
27th November 2011, 21:06
ผิดครับ แต่โทษไม่รุนแรงมาก เพราะเคยมีคดีนี้มาแล้วยิงโจรตายมีโทษจำคุกเหมือนกัน ขออธิบายหน่อยนะครับในความคิดผมเองนะ คนที่ออกกฏหมายเขาคงคิดว่าโจรเขาเข้ามาขโมยของไม่ได้มีเจตนามาฆ่าคนในบ้านก็เลยมีกฏหมายป้องกันคนที่จะทำเกินกว่าเหตุจนถึงเสียชีวิต เพราะโจรส่วนมากมักมาขโมยตอนไม่มีคนอยู่ ไม่มีเจตนามาฆ่าเรา เขาเห็นชีวิตมีค่ามากกว่าสิ่งของนะครับ ของที่หายไปไม่ตายก็หาใหม่ได้แต่ชีวิตคนตายแล้วตายเลย

ผมว่าท่านจะมองโลกในแง่ดีมาก(มากจริงๆ)นะครับ ไม่เคยจะรู้ว่ากฎหมายไทยเรามีช่องว่างให้คนรวยเสมอ และอีกอย่างโจรมันไม่คิดแบบคุณเหรอครับ มันขโมยเพราะจะเอาไปซื้อยาเสพติดแล้วคุณคิดว่ามันคงมาตัวเปล่าเหรอครับ อย่างน้อยสุดก็มีดยาวละครับ มันไม่สนหรอกครับว่าจะทำอย่างไร เพราะยาเสพติดถึงได้มีโจรอะครับ โจรสมัยก่อนแบบในละครมันหมดยุคไปตั้งแต่ชาติไหนๆแล้วครับ

27th November 2011, 21:07
จริงๆแล้วผมก็ไม่อยากมีความคิดแบบนี้หรอกนะครับ ตัวผมเองเป็นคนที่ไม่ชอบความรุนแรงอยู่แล้ว :( เรื่องปืนนี่ผมเกลียดมากๆเลย

แต่อีกใจก็กลัวเหมือนกัน เพราะคนแถวบ้านก็โดนมาแล้ว แถวบ้านผมมันค่อนข้างเปลี่ยวด้วยไงครับ ก็เลยทำให้คิดไปได้ต่างๆนานา = =

ปล. เมื่อก่อนตอนที่น้ำไม่ท่วม ก็ไม่มีเรื่องโจรนะ ตั้งแต่น้ำท่วมนี่เริ่มมีเรื่องโจรเข้ามาละ

momado1425
27th November 2011, 21:08
ยิงมันตายก็กลัวมันจะมาแก้แค้น T^T บัดซบนัก

xaouview
27th November 2011, 21:09
ผมว่าก็มีส่วนผิดนะ :o

BentSSRU
27th November 2011, 21:09
ยิงไปเหอะครับเอาให้ตายถ้าไม่ตายไปยิงซ้ำเลย เชื่อผมยังไงก็ไม่ติดคุกอย่างมากก็รอลงอาญา

F-A-I-L
27th November 2011, 21:12
save (ๆ) ไว้ก่อนเพื่อชีวิตและทรัพย์สิน

credit : Lawbreakertv

Knightkung2011
27th November 2011, 21:19
ขี้กลัวไปได้เขาก็บอกยืนยันแล้วว่าไม่ผิด ต่อให้โจรมันมือเปล่าเราก็ไม่ผิด โทษมากสุดคือรอลงอาญา แล้วไอรอลงอาญาเนี่ย ถ้าสองปีเราไม่ทำผิดอะไรร้ายแรง เราก็พ้นความผิด ทนายก็ไม่ต้องหา ตำรวจเขาหาให้ เชื่อดิมัวแต่กลัว อยู่ได้ เดวโจรมันหื่น จับอัดตรูดหรอก

Markrura
27th November 2011, 21:21
แค่มันปีนเข้าบ้านเรามาก็ถือว่ามันต้องการประทุษร้ายเรากับทรัพย์สินเราแล้วหละ ยิงๆมันไปเหอะเกิดมันมีปืนยิงเราก่อนแล้วโดนจะทำไง เกิดมันมีมีดปาใส่แสกหน้าเราจะทำไง
เกิดมันหนีไปได้แล้ววันข้างหน้ามันกลับมาอีกทำไง ยิงๆมันให้ตายไปเหอะแล้วค่อยคิดว่าผิดกฏหมายไหนบ้าง

gsuhplyf
27th November 2011, 21:45
มันต้องมีการสืบสวนอยู่ดีครับ แต่คุณอาจจะไม่ผิดเท่ายิงคนนอกบ้าน
และที่สำคัญ ยิงให้ตาย ดีกว่ายิงให้บาดเจ็บครับ เพราะคนตายพูดไม่ได้

ปล.ผมไม่ได้อำมหิตอะไรหรอกนะ

onalovejung
27th November 2011, 21:48
ผมว่าเอาแค่ขู่มันก็พอคับแล้วโทรแจ้งตำรวจ

Till The Death Of Me
27th November 2011, 21:50
ผมอยู่ซอยวัดกู้ - 3-

hamaki
27th November 2011, 22:10
ทำไมไม่ยิงขู่ขึ้นฟ้าเอา ผมว่าแค่นี้มันก็กลัวไม่กล้ามาเสี่ยงแล้วมั้งถ้ารู้ว่าเจ้าของบ้านมีปืน - -*

yasintorn123
27th November 2011, 22:13
M2 ตั้งไว้ตรงหน้าต่างครับ แค่นี้ก็ไม่กล้าปีนหรอกครับ

killnice
27th November 2011, 22:48
ข้อนี้บอกตรงๆครับว่าผิดเต็มๆ ข้อหาฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา แต่ทำไปเพื่อปกป้องทรัพสินและชีวิต
(หรือตนเองนี่หล่ะ- - จำไม่ได้)ต้องไปแก้ตัวในชั้นศาลเอาครับ

B-khung
27th November 2011, 23:53
เนื่องจากพอมีความรู้เรื่องกฎหมายมาบ้างนะครับ หวังว่าคงมาอ่านนะ ในเรื่องนี้ ผิครับตามกฎหมายอาญาเเต่มีบทบัญญัติละเว้นความผิดไว้ครับ เเละถ้าบุกรุกเคหะสถานในเวลากลางคืนเรามีสิทธิยิงได้ทันทีครับ เเต่อาจเป็นความผิดฐานกระทำเกินกว่าเหตุ เเล้วเเต่ศาลจะกำหนดบทลงโทษครับ ซึ่งศาลจะกำหนดเบากว่าที่เป็นเท่าไหร่ก็ได้ครับ ไม่มีโทษอะไรเลยก็ได้ เพราะฉะนั้นถ้ามันเข้ามาปล้น ยิงๆไปเหอะ เเต่ถ้าไล่ไปได้ก็เลือกไล่ไปดีกว่าครับ เเต่ปัจจุบันปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า เเน่ใจเรอะครับว่ามันจะเอาเเต่ของอย่างเดียว เเต่อย่าลืมนะครับ มันมาปล้นเรามันอาจทำมากกว่าปล้นก็ได้ (ขี้เกียจยกมาตรามาอ่ะ มันยาว)

B-khung
27th November 2011, 23:57
เนื่องจากพอมีความรู้เรื่องกฎหมายมาบ้างนะครับ หวังว่าคงมาอ่านนะ ในเรื่องนี้ ผิครับตามกฎหมายอาญาเเต่มีบทบัญญัติละเว้นความผิดไว้ครับ เเละถ้าบุกรุกเคหะสถานในเวลากลางคืนเรามีสิทธิยิงได้ทันทีครับ เเต่อาจเป็นความผิดฐานกระทำเกินกว่าเหตุ เเล้วเเต่ศาลจะกำหนดบทลงโทษครับ ซึ่งศาลจะกำหนดเบากว่าที่เป็นเท่าไหร่ก็ได้ครับ ไม่มีโทษอะไรเลยก็ได้ เพราะฉะนั้นถ้ามันเข้ามาปล้น ยิงๆไปเหอะ เเต่ถ้าไล่ไปได้ก็เลือกไล่ไปดีกว่าครับ เเต่ปัจจุบันปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า เเน่ใจเรอะครับว่ามันจะเอาเเต่ของอย่างเดียว เเต่อย่าลืมนะครับ มันมาปล้นเรามันอาจทำมากกว่าปล้นก็ได้ (ขี้เกียจยกมาตรามาอ่ะ มันยาว) อนึ่งนะครับ ผมลองไล่อ่านดูในเรื่องที่ว่าคนตายมันพูดไม่ได้ จากความเห็นของบางท่าน ผมว่ามันก็เป็นจริงนะครับ เพราะเหตุผลที่เราไปให้การเเกศาล เเก่เจ้าพนักงาน เราพูดได้อยู่เเล้วครับ เพราะถ้ามันเข้ามาเห็นเรามีอาวุธอยุ่เเล้ว ซึ่งหากเป็นปกติของคนทั่วไปย่อมหนี เเต่หากมันยังเข้ามาทำร้ายเรา เราก็ยิงได้ครับ เเต่เลือกยิงในส่วนร่างกายที่มำให้ไม่ถึงตายนะครับ เเต่หากเป็นเหตุจำเป็นก็อ้างเรื่องป้องกันได้อีกครับ ไม่ต้องห่วง

อ้าวเวรกดผิด ขอโทษนะครับไม่ได้ตั้งใจปั้มกระทู้ :eek:

Exocist
27th November 2011, 23:58
ในความคิดผมไม่เกี่ยวกับกฎหมาย พรบ.หรอกนะ

ผมคิดว่าทำเกินกว่าความจำเป็น ถ้ามันเป็นเหตุให้ต้องมีผู้เสียชีวิตก็ต้องว่าไปตามกฎหมายละครับ เคยดูพวกรายการ และหนังสือมาบ้างอะนะ

SemIFaIL
28th November 2011, 00:02
ถ้าป้องกันตัวไม่ผิดคับ รับรอง

ckdh
28th November 2011, 00:02
ตามจริง มันไม่ผิดนะครับ

แต่! ผมเคยเห็นข่าวในไทยนี้แหล่ะ แบบเดียวกะที่ จขกท ถามเลย เค้ายิงโจรเสียชีวิต แต่เจ้าบ้านโดนจับข้อหาพยายามฆ่าโดยเจตนา :sweat

บ้านผมนั่ง งง กันทั้งบ้านเลย

ปล.ถ้าเป็นอย่างนี้จริง เราคงต้อง ต้อนรับพี่โจรอย่างสุภาพ แล้วยอมให้เค้าทำทุกอย่างตามใจชอบอ่ะนะ

zdestinyz
28th November 2011, 00:03
แนะนำยิงขาแล้วเรียกตำรวจ !

nyu999
28th November 2011, 00:11
ว่ากันตามกฏหมายก็ผิดนะคับ แต่ถ้าจะใช้วิธีนี้จริง ๆ ผมอยากจะให้ท่านซื้อปืนมา 2 กระบอก 1 กระบอกไม่ต้องมีทะเบียน พอโจรบุกเข้ามาเราก็ยิงให้ตาย แล้วเอาปืนยัดมือมัน 1 กระบอก (ไอ้กระบอกที่ไม่มีทะเบียน) ยิงปืนที่อยู่ในมือโจรออกไปซัก 2 - 3 นัด เมื่อตำรวจมาคุณก็บอกตำรวจว่ามันยิงก่อน คุณป้องกันตัว ^^

ParanoidZ
28th November 2011, 00:12
เอาไปยิงมันกว่าจะตายนะ เลิก กระดิกเเล้วค่อยหยุดยิง

โหยยย แบบนี้ กริ๊กเดียว โจนปล้น ก็เป็น โจรป่น แล้วครับ:)

shisaku
28th November 2011, 00:54
เดี่ยวนี้เค้าวัดกันที่เงินในกระเป๋า กับเส้นนิดๆหน่อยๆ
ฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ขอเพียงมีสองสิ่งนี้

KnocKingMasterM
28th November 2011, 14:20
ไม่ผิด ถือเป็นการป้องกันตัว เพราะโจรเจตนาบุกรุก

menoskun
28th November 2011, 14:43
ไม่ผิดหรอกครับ รู้จักใช้เล่กล นิดหน่อย ถ้าขึ้นชื่อว่าโจรบุกเข้ามาตอนกลางคืน เรายิงมันตายเเล้ว ก็สร้างหลักฐานนิดๆหน่อยเช่น เอามีดมาเช็ดลายนิ้วมือเราออกเเล้วเอาไปใส่ไว้ในมือโจร เเล้วก็ก็อ้างว่ามัน ใช้มีดพุ่งตรงมาทำร้ายเราก็เลยจัดไป หมดเเม็ก ด้วยความตกใจ =A= โจรมันตายไปเเล้ว ใครจะมาเป็นพยานล่ะ เราสร้างหลักฐานไว้เเล้ว เเล้วก็เป็นผู้เสียหายยังไงเราก็ไม่ผิด เพื่อการเอาตัวรอด ไม่จำเป็นต้องพูดความจริงเสมอไปหรอกนะครับ ฮิฺฮิ

๛KID1412๛^__^
28th November 2011, 14:53
อาจไม่ผิดครับทางโลก แต่ผิดทางธรรมครับ ถ้าเกิดจะยิงอย่าเอาให้ตายเลยครับ ยิงไปที่ขาหรือที่มือหรือที่ท้องไม่ก็ขู่เฉยๆก็ได้

ที่ผมบอกว่าผิดทางธรรมเพราะมันรุนแรงเกินกับการฆ่า ถ้าสมมติมีคนขโมยของไปราคา 10000 แต่ถูกฆ่าตาย ถ้าเปรียบเทียบกันมันก็ดูไม่เหมาะสมจริงมั้ยครับ?

tonetone1
28th November 2011, 14:58
ไม่ผิดข้อหาฆ่าคนตายแต่ มีความผิดกระทำเกินกว่าเหตุครับผม

ProZA
28th November 2011, 15:04
ผิดครับ แต่ไม่เบากว่ายิงคนบริสุทธิ์ แต่จริงๆแล้วมันไม่ผิดแต่ ตำรวจอยากได้ตังเลยทำให้ต้องประกันตัวทำให้ยุงยากแต่ถ้ามีเส้นก็ไม่โดนไร แต่พวกไอกันประเทศบุกลุกเค้าฆ่าได้เลยไม่ผิด

UkuleleAlone
28th November 2011, 15:08
ก็เอาเถิด..........

UPLOADER
28th November 2011, 15:08
อันนี้ไม่ผิดครับ ยกเว้นยิงเกิน 1 นัด เพราะถือว่ามีเจตนาฆ่า

RAZORWIN
28th November 2011, 15:12
ต้องฆ่าให้ตายครับ

miniboss
28th November 2011, 15:48
วาง claymore ครับ :p

http://upic.me/i/fx/0images10.jpg (http://upic.me/show/30696800)

ล้อเล่นน้ะ
ไม่ผิดหรอกคับ เขาปืนเข้ามา แล้วเรายิงผมว่าไม่ผิดหรอก หลักฐานก็กระจกแตก(จัดฉากเอาข้าวของกระจัดกระจาย:rofl)

PockyBlack
28th November 2011, 16:02
ไม่ต้องใช้ปืนหรอกเลี้ยงสุนัขไว้จะดีกว่า มันสามารถเป็นเพื่อเล่นกับเราได้ด้วยนะ

Blazing-Heart
28th November 2011, 16:12
ที่เีรียนมาในกฏหมายยิงขโมยขึ้นบ้านเราถือว่าเราไม่ผิด เว้นเสียแต่ปืนที่เรายิงนั้นเป็นปืนเถื่อน

Buffalo
28th November 2011, 20:52
มันผิดแน่นอนอยู่แล้วครับยิ่งถ้าเขาไม่มีอาวุธและไม่คิดจะต่อสู้ขัดขืนด้วยแล้ว
แต่ก็ไม่น่าจะผิดยิงคนบริสุทธินะ เพราะยังไงก็ถือว่าเป็นการป้องกันตัวไว้ก่อน
แต่ถ้าจะยิงก็น่าจะยิงแค่พอให้บาดเจ็บแล้วจับส่งตำรวจดีกว่านะครับ น่าจะอ้างได้ว่าต่อสู้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน

opal160
28th November 2011, 22:36
จำได้ ตำรวจเคยให้สัมภาษณ์คดีไรไม่รู้

ว่าไม่ผิด แต่ขึ้นศาล ถ้ายิงต่ำกว่าเอวถือว่าป้องกันตะว(ใครจะมีเวลาไปเล็งฮะ ถามจริง)

Rex
28th November 2011, 22:37
1 นัดเท่านั้นจำไว้ง่ายๆ มากกว่านี้โดนข้อหาพรึบ

Scorpion
28th November 2011, 22:41
1 นัดเท่านั้นจำไว้ง่ายๆ มากกว่านี้โดนข้อหาพรึบ

แต่ถ้าถึงเวลานั้น ...ตกใจ ผมก็ไม่ยิง นัดเดียวนะเอ่อ :mad3

AlIeN
28th November 2011, 22:59
"หนีดีกว่าสู้ สู้ดีกว่าเจ็บ เจ็บดีกว่าติดคุก ติดคุกดีกว่าตาย" :yes

n0om
28th November 2011, 23:43
ป อาญา มาตรา 288 ผู้ใดฆ่าผู้อื่น ต้องระวางโทษประหารชีวิต จำคุก ตลอดชีวิต หรือจำคุกตั้งแต่สิบห้าปีถึงยี่สิบปี

การทำให้ผู้อื่นตายไม่ว่าใช้อาวุธใดๆ ยอมมีความผิด ครับ

การกระทำผิดทางอาญาฐานฆ่าผู้อื่น ตามมาตรา 288 ป.อ. ผู้กระทำต้องรับผิดต่อเมื่อ

1. มีการกระทำครบองค์ประกอบความผิด
องค์ประกอบความผิดภายในของความผิดอาญาฐานฆ่าผู้อื่น คือ เป็นกระทำการฆ่า และเป็นการกระทำโดยเจตนาซึ่งอาจเป็นเจตนาประสงค์ต่อผลหรือเล็งเห็นผลตามมาตรา 59 ป.อ. ก็ได้ เจตนาที่ว่านี้หมายถึงกระทำไปโดยรู้ถึงข้อเท็จจริงอันเป็นองค์ประกอบความผิด และคาดหวังให้เกิดผลลัพธ์อันเป็นความผิดที่เนื่องมาจากการกระทำนั้นหรือวิญญูชนทั่วไปคาดหมายได้ว่าหากกระทำลงไปย่อมเกิดผลลัพธ์ที่เป็นความผิด
การกระทำครบองค์ประกอบความผิดภายนอกในความผิดอาญาฐานฆ่าผู้อื่นคือการกระทำนั้นครบองค์ประกอบ 3 ประการ คือ ผู้ใด, ฆ่า, ผู้อื่น ซึ่งการฆ่านี้ก็คือการทำประการใดๆ ก็ตามให้เกิดผลคือความตายของผู้ถูกกระทำ

2. ไม่มีกฎหมายยกเว้นความผิด เช่น การป้องกันโดยชอบ หรือ เด็กอายุยังไม่ถึง 10 ปี เป็นต้น
3. ไม่มีกฎหมายยกเว้นโทษ เช่น การเพราะความจำเป็นไม่มีทางอื่นอีกแล้ว เป้นต้น
credit. ppop www.gun.in.th