PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยผมหน่อยครับ เปิดคอมนานๆ แล้ว cpu ดับเอง

babakatari
28th November 2011, 11:35
ช่วยทีครับ เวลาผมเปิดคอมทิ้งไว้นานๆ(none screensever) พอออกไปทำธุระไม่เกินชั่วโมงพอกลับมาดู cpu มันจะปิดให้เอง แต่พอกดปุ่มเปิด power มา มันค้ลายๆกับว่ามัน Lock user ไว้ให้ ไม่ต้องไปเข้าวินโด้ใหม่ กดที่ user มันก็เข้า desktop ให้ตามปรกติ เหมือนกับว่าไม่มีการ shutdown เครื่อง เพราะผมต้องโหลดไฟล์ใน IDM นานๆเป็นชั่วโมง พอกลับมา มันจะโหลดต่อไม่ได้ (หรือเป็นที่ไวรัส) ช่วยทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

chikuva
28th November 2011, 11:52
Control Panel>Power Options>change plan setting
ตรง put the computer to sleep เลือกเป็น never
save change

babakatari
28th November 2011, 19:34
ขอบคุณมากครับ จะได้ไม่ต้องเอาเหรียญมาขัดตรง F5 ให้มันรีเฟรชตลอดเวลาให้เหมือนคอมมีคนเล่นอยู่ มันจะได้ไม่ sleep ให้