PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดคอมไม่ติดครับ

suntah
28th November 2011, 20:47
คือว่า ผมเปิดเครื่องไม่ติดอ่ะครับ เปิดเครื่องมาปกติ กำลัง starting windows สักพักมันก็หายไปแล้วก็มือแล้วก็มีจอฟ้ามาแปบนึงแล้วมันก็ restart เครื่องเองอ่ะครับ ช่วยด้วยนะครับ

Crowszerro 3
28th November 2011, 21:43
แล้วพอรีสตาสอีกเข้าวินโดว์ได้ม่ะครับหรือจอฟ้าแล้วรีสตาสอีกถ้าแบบนั้นไฟล์ในC/windows สําคัญเสียหายครับลงวินไหม่ได้เลยครับผมเคยเป็นอยุ่

deklnw2012
28th November 2011, 21:56
ก่อนหน้านี้ได้ทำอะไรหรือเปล่าครับผมก็เคยเป็นตอนเปลี่ยนการ์ดจอรุ่น PCI ธรรมดา
ได้ทำอะไรก่อนหรือเปล่าครับก่อนที่จะเป็นน่ะ

chikuva
28th November 2011, 22:42
อาการแบบนี้ที่เจอบ่อยๆคือ hdd มีปัญหา ต้องแก้ด้วยการ checkDisk แต่เนื่องจากเข้าวินโดวส์ไม่ได้จึงต้องหาตัวช่วยนั้นก็คือแผ่น hiren
แล้วเลือกใช้งานโปรแกรม
NTFS Dos Pro 5.0 - To access ntfs partitions from Dos ซึ่งอยู่ในหมวด NTFS Ext2FS, Ext3FS (FileSystems) Tools
อันนี้คู่มือครับ คลิก (http://www.it4x.com/forum/index.php/topic,1930.0.html)

suntah
29th November 2011, 19:09
แล้วพอรีสตาสอีกเข้าวินโดว์ได้ม่ะครับหรือจอฟ้าแล้วรีสตาสอีกถ้าแบบนั้นไฟล์ในC/windows สําคัญเสียหายครับลงวินไหม่ได้เลยครับผมเคยเป็นอยุ่
เปิดอีกครั้งก็ยังเป็นเหมือนเดิมเรื่อยๆครับ

CrYzTeX
29th November 2011, 20:37
กด F8 ก่อนหน้า boot windows เข้าไป safe mode ถอนติดตั้ง Driver ให้หมด restart เข้าใหม่

เหตุ.เคยเป็นอยู่บ่อยๆตอนเปลี่ยน Driver น่ะนะ สำหรับผม

zerokoza
29th November 2011, 20:40
วินโดว ล้มอ่ะมั้ง ง่าย ๆ เสีย 300 ลงใหม่ได้เล่นจบ Happy

Crowszerro 3
29th November 2011, 20:53
เปิดอีกครั้งก็ยังเป็นเหมือนเดิมเรื่อยๆครับ

วินโดว์ล้มและครับตามที่ผมบอกเพราะไฟล์ในC/windows มันหายไปหรือเสียหายครับทําไห้ไม่สามารถเข้าวินโดว์ได้ผมลองไห้ช่างมาดูเค้าก็บอกแบบนี้อ่ะแต่ไม่ทราบสาเหตุ

suntah
30th November 2011, 00:00
กด F8 ก่อนหน้า boot windows เข้าไป safe mode ถอนติดตั้ง Driver ให้หมด restart เข้าใหม่

เหตุ.เคยเป็นอยู่บ่อยๆตอนเปลี่ยน Driver น่ะนะ สำหรับผม
ผมลองทำแล้วครับก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ