PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ข้อถามเกี่ยวกับการปิดโปรแกรมหน่อยคับ Windows 7

tangsakulderm
30th November 2011, 01:17
คือว่า ทุกครั้งที่ผมเปิดเครื่องมามันมีโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้เด้งขึ้นมาตลอดเลย

ผมก็เลยเข้าไปใน โหมดของ Startup เพื่อจะปิดโปรแกรมที่ไม่ได้ใช้ออก

แต่ปรากฏว่ามันไม่มีชื่อโปรแกรมนั้นอยุ่ในโหมด Startup ผมก็เลยมาขอความช่วยเหลือ

ปล. ผมลองหาใน google สุดความสามารถแล้วก็ไม่ได้

:help :help :help :help

hpz
30th November 2011, 01:22
มันมีหลายโปรแกรมนะครับที่จะดู process เกี่ยวกับ start up ง่ายๆก็ CCleaner ก็ได้ครับ หรือแบบละเอียดก็ HiJackThis2.02 ครับ

30th November 2011, 01:41
CCleaner ผมใช่โปรแกรมตัวนี้อยู่คับมันก็ไม่มีโปรแกรมนั้นอยู่

เข้าไปดูใน startup ของวินโดว์ก็ไม่มี

hpz
30th November 2011, 01:53
คือ CCleaner มันดูได้ว่ามีโปรแกรมอะไรบ้างที่มันจะเปิดขึ้นมาตอน windows มันเปิดตัวขึ้นมาครับ
โปรแกรม ที่มันเปิดขึ้นมาไม่จำเป็นเสมอไปว่าต้องใน startup นะครับ มันอยู่ที่อื่นก็ได้ด้วย

30th November 2011, 01:59
คือ CCleaner มันดูได้ว่ามีโปรแกรมอะไรบ้างที่มันจะเปิดขึ้นมาตอน windows มันเปิดตัวขึ้นมาครับ
โปรแกรม ที่มันเปิดขึ้นมาไม่จำเป็นเสมอไปว่าต้องใน startup นะครับ มันอยู่ที่อื่นก็ได้ด้วย

แล้วพอจะทราบวิธีปิดหรือป่าวคับ

hpz
30th November 2011, 02:09
วิธีปิด ท่านก็ดูว่า มันมีอะไรที่น่าสงสัยท่านก็ disable ใว้ก่อนหรือถ้ามั่นใจว่าใช่ท่านก็ลบออกได้ ถ้าจะให้ชัดๆๆ ผมก็ต้องขอดู logfile ของ HiJackThis ครับถึงจะบอกได้ว่ามันคืออะไร หรือต้องเห็นรูป ตัวที่ว่ามีปํญหานั้นก่อนครับ

30th November 2011, 02:30
อันนี้คับไม่แน่ใจว่าถูกหรือป่าวนะ

http://www.mediafire.com/?zd5g69z2p6sx299

hpz
30th November 2011, 02:41
เท่าที่ดูก็มีแต่โปรแกรมที่ใช้งานทั่วๆไป ท่านก็ Snagit 10 นี้ครับ ขอดูรูป ตัวที่มันมีปัญหาได้ไหมครับ ไม่แน่ใจว่าจะเกิดจากการลงโปรแกรมที่ไม่สมบูรณ์ หรือมันต้องการจะให้ทำอะไร ไม่ทราบว่าจะ save รูปทันไหมครับ หรือช่วยอธิบายตัวที่มีปัญหาเพิ่มหน่อยครับ

ตัวที่มัน run คือชุด O4 นะครับ

30th November 2011, 13:12
---->>> ขอลบรูปเลยล่ะกัน <<<-----

อันนี้คือ logfile ---->>> http://www.mediafire.com/?7v1bldx1up7qiya

ผมลองลบแล้วลงใหม่ก็ยังเป็นเหมือนเดิมคับ

hpz
30th November 2011, 14:27
อ๋อ ผมว่าท่านใช้งานโปรแรกมตัวนี้ ถ้าจะเอาออก ให้ถอน Arcai.com อะไรนี้ออกด้วยครับ หรืออาจเป็นชื่อที่ใกล้เคียงกันนะครับ(Arp) พอดีผมไม่ได้ใช้งานโปรแกรม netcut
หรืออาจต้องรอท่านทีใช้ netcut มาตอบอีกทีนะครับ แต่ที่เคยลองมา uninstall ออกมันก็น่าจะหายไปเลยนะ แต่การ uninstall ออกแบบลบ file ต่างๆๆออกไปด้วยส่วนใหญ่จะใช้โปรแกรมเฉพาะทางกันนะครับ เช่น Your Uninstaller หรือ Revo Uninstaller Pro ตัวหลังนี้ผมใช้ครับ

30th November 2011, 15:13
อ๋อ ผมว่าท่านใช้งานโปรแรกมตัวนี้ ถ้าจะเอาออก ให้ถอน Arcai.com อะไรนี้ออกด้วยครับ หรืออาจเป็นชื่อที่ใกล้เคียงกันนะครับ(Arp) พอดีผมไม่ได้ใช้งานโปรแกรม netcut
หรืออาจต้องรอท่านทีใช้ netcut มาตอบอีกทีนะครับ แต่ที่เคยลองมา uninstall ออกมันก็น่าจะหายไปเลยนะ แต่การ uninstall ออกแบบลบ file ต่างๆๆออกไปด้วยส่วนใหญ่จะใช้โปรแกรมเฉพาะทางกันนะครับ เช่น Your Uninstaller หรือ Revo Uninstaller Pro ตัวหลังนี้ผมใช้ครับ

ผมว่าเข้าใจอะไรไม่ตรงกันแล้วล่ะ ผมลองลบแล้วลบได้ปกติ แล้วลองรีคอมดูก็ไม่มีอะไรขึ้นคับ

แต่พอผมลงโปรแกรมใหม่อีกทีมันก็ขึ้นเหมือนเดิม (ตอนใช้ xp อยู่ไม่เคยขึ้นแบบนี้เลย ผมพึ่งเปลี่ยนมาใช้ win7)

ปล.ผมต้องต้องการไม่ให้มันเด้งขึ้นมาตอนเปิดคอม ไม่ใช่ลบออกคับ

30th November 2011, 19:17
ถ้าไม่มีวิธีแก้งั้นผมของเปลี่ยนคำถามล่ะกัน

มีวิธีเอาโปรแกรมไปใส่ในโฟล์เดอร์ startup ของวินโดว์ไหมคับ

แบบว่าเปิดขึ้นมาแล้วให้มันทำงานเลย (หวังว่าวิธีนี้คงจะมีคนช่วยได้นะคับ)

1st December 2011, 13:33
ไม่มีคนมาช่วยแนะนำวิธีให้ผมหน่อยเลยหรอคคับ (ขอดันหน่อยนะ) :help :help

chikuva
1st December 2011, 20:28
หยุดใช้ะเถอะครับโปรแกรมนั้นน่ะ มันไม่ดี ถ้าคนอื่นเค้ารู้เค้าจะมาตีหัวเอา

แต่ถ้าจะป้องกันลองใช้วิธีนี้
คลิก start>พิมพ์ cmd กด enter
แล้วพิมพ์หรือก๊อบข้อความต่อไปนี้ลงไป

netsh -c "interface ipv4" set neighbors 11 "192.168.1.1" "xx-xx-xx-xx-xx-xx"

xx-xx-xx-xx-xx-xx คือ mac ของเร้าเตอร์ครับ

1st December 2011, 21:42
หยุดใช้ะเถอะครับโปรแกรมนั้นน่ะ มันไม่ดี ถ้าคนอื่นเค้ารู้เค้าจะมาตีหัวเอา

แต่ถ้าจะป้องกันลองใช้วิธีนี้
คลิก start>พิมพ์ cmd กด enter
แล้วพิมพ์หรือก๊อบข้อความต่อไปนี้ลงไป

netsh -c "interface ipv4" set neighbors 11 "192.168.1.1" "xx-xx-xx-xx-xx-xx"

xx-xx-xx-xx-xx-xx คือ mac ของเร้าเตอร์ครับ

ผมว่าแล้วต้องมีคนคิดว่าใช้ตัดคนอื่น ผมเอาไว้ติดเครื่องเฉยๆ เพราะบางครั้งมันมีพวกโหลดบิท (ผมถึงไม่อยากเอารูปมาให้ดูแต่ คุณ hpz เค้าขอดูรูปอ่ะ)

ส่วนเรื่องวิธีป้องกัน ผมทราบแล้ว คุณเป็นคนมาบอกวิธีผม http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=44055 ขอบคุณอีกครั้งคับ

แต่ที่ผมต้องจะทราบคือ

ทำอย่างไงไม่ให้โปรแกรมมันไม่เด้งขึ้นมาตอนเปิดเครื่อง (บางครั้งอาจเป็นโปรแกรมอื่น หรือ หน้าต่าง Explorer เท่าที่ผมเคยเห็น แต่มันก็หายไปเอง)

หรือถ้าไม่ได้จิงๆ ผมขอวิธีเอาโปรแกรมใส่เข้าไปในส่วนของ Startup เปิดเครื่องแล้วให้โปรแกรมเด้งขึ้นมาทำงานอัตโนมัติ

นี่แหละคับสิ่งที่ผมต้องการ ช่วยหน่อยนะคับ

hpz
1st December 2011, 22:50
ลองตั้ง service ตัวนี้เป็น manual ครับ Service: Arp Intelligent Protection Service (AIPS)
และ parameter ที่ใช้สำหรับให้ลง System Tray ....name" /s คือจะตามด้วย /s
โปรแกรมนี้ไม่เหมาะกับเครื่องในเครือข่ายที่มากกว่า 100 เครื่อง และการโหลดเดียวนี้ ไม่ว่าจะโหลด bit หรือโหลดแบบ ธรรมดา มันก็ไม่แย่ง Bandwitch ขนาดต้องมาโทษ bit ขนาดนั้น อันที่จริง MF ต่างหากที่มันซด Bandwitch มากว่า bit ที่ผมตอบอย่างนี้เพราะผมใช้ คอม 3 เครื่อง อีกสองเครื่อง ตั้ง โหลด bit อีกเครื่องที่กำลังเล่นๆอยู่ก็ใช้งานทั่วไป ความเร็วมัน เฉลี่ยกันเองได้
ตอบยาวไปหรือเปล่าล่ะนี้

1st December 2011, 23:16
ลองตั้ง service ตัวนี้เป็น manual ครับ Service: Arp Intelligent Protection Service (AIPS)
และ parameter ที่ใช้สำหรับให้ลง System Tray ....name" /s คือจะตามด้วย /s
โปรแกรมนี้ไม่เหมาะกับเครื่องในเครือข่ายที่มากกว่า 100 เครื่อง และการโหลดเดียวนี้ ไม่ว่าจะโหลด bit หรือโหลดแบบ ธรรมดา มันก็ไม่แย่ง Bandwitch ขนาดต้องมาโทษ bit ขนาดนั้น อันที่จริง MF ต่างหากที่มันซด Bandwitch มากว่า bit ที่ผมตอบอย่างนี้เพราะผมใช้ คอม 3 เครื่อง อีกสองเครื่อง ตั้ง โหลด bit อีกเครื่องที่กำลังเล่นๆอยู่ก็ใช้งานทั่วไป ความเร็วมัน เฉลี่ยกันเองได้
ตอบยาวไปหรือเปล่าล่ะนี้

เรื่องโหลดผมก็ไม่ทราบเหมือนกันนะคับ ว่ามันโหลดแบบไหนกัน ถึงกับเปิดหน้า เฟสบุ๊ค ไม่ขึ้นแต่พอตัดไปแล้วก็เล่นปกติ (แต่อันนี้ไม่เป็นไรคับแก้ได้)

parameter ที่ใช้สำหรับให้ลง System Tray ....name" /s คือจะตามด้วย /s อันนี้คืออะไรหรอคับ

ขอบคุณคับที่ให้ความช่วยเหลือ :)

1st December 2011, 23:21
ได้แล้วคับ ด้วยวิธีนี้คับ

ขอบคุณมากๆคับ :thank :thank :thank