PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหา ad-hoc window 7

tanarach20890
1st December 2011, 00:36
สวัสดีครับ

ผมมีเรื่องอยากปรึกษา ผมเป็นคนนึงที่ใช้ wireless ในหอพัก แต่จะมีบางคนชอบเปิด ad-hoc เพื่อว่าจะทำอะไรก็แล้วแต่ มันทำให้เน็ตผมช้าหรือหลุดไปเลย พอจะมีวิธีแก้เผ็ดเอ้ยแก้ไขไหมครับ

ThanK YOu

hpz
1st December 2011, 00:39
เปิด ad-hoc แล้วมันไปกวนให้หลุดได้ยังไงล่ะนี้

1st December 2011, 01:49
มันเป็น wireless ในมหาลัยนะครับ

mike1010
1st December 2011, 08:16
ไม่เกี่ยวกันครับ

chikuva
1st December 2011, 20:18
เปิด ad-hoc แล้วมันไปกวนให้หลุดได้ยังไงล่ะนี้

ไม่เกี่ยวกันครับ

ผมว่าเกี่ยวนะครับ เพราะมันมีเรื่องการชนกันของช่องสัญญาณ หากใช้ความถี่เดียวกันหรือใกล้เคียงกันก็จะเป็นการรบกวนกันได้ครับ
โดยปรกติจะตั้งให้ห่างกันประมาณ 5 เช่น ap1 ใช้ channel 1 ap2 ก็ควรใช้ channel 6(1+5)

Q: ควรเลือก Channel อย่างไรเพื่อที่จะลดการชนกันกับ Wireless Network ข้างเคียง?

A: ถึงแม้ว่าในหน้า Setup ในส่วนของ Wireless จะมี Channel ให้เลือกตั้งแต่ 11 - 14 Channel ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับทวีปที่เราอยู่ แต่เราก็ควรจะใช้ Channel ที่มีหมายเลขห่างจาก Wireless Network ข้างเคียงของเราไม่น้อยกว่า 5 Channel เช่น ถ้าเราเกิดทราบมาว่า Wireless Network ข้างๆ ใช้ Channel 1 เราก็ควรที่จะใช้ Channel ตั้งแต่ 6 ขึ้นไป โดยที่ Channel ที่ไม่กวนกัน และมีใช้กันอยู่เป็นที่แพร่หลายก็คือ Channel 1, 6 และ 11 ครับ
แหล่งอ้างอิง (http://www.thelordofwireless.com/modules.php?name=Content&pa=showpage&pid=54)

hpz
1st December 2011, 20:28
ถ้าเป็น การตั้งค่าของ Wireless ตามข้อมูลที่ให้มาเป็นแบบนั้นจริงครับ แต่ การใช้งาน ad-hoc มันไม่ใช่แบบนั้นนะครับ
กรณีการหลุดของเจ้าของกระทู้น่าจะมีอยู่ น่าเป็น โดน netcut หรือไม่ก็ ถูก server ดีดออก หรือเกิดจากตัว windows เอง
เครื่องผมก็เคยเป็น ใช้งานอยู่ดีๆๆ ก็เหมือนกับ ติดต่อกับ server ไม่ได้ หรือไม่ก็หลุดออกจาก connect เฉยๆๆเลย กด conect ใหม่ก็ไม่ได้ บางครั้งต้อง restart เครื่อง หรือ ต้อง restart HUB ด้วยถึงจะ connet ใหม่ได้

mike1010
2nd December 2011, 08:54
อาการของ จขกท น่าจะเป็นที่ AP เน่ามากกว่า อาจจะมีคนใช้เยอะ พอ RAM เต็มเลยค้างไป

3rd December 2011, 03:16
คืออาการประการประมาณว่า มีคนเปิด ad-hoc ขึ้นมา เน็ตผมใช้เป็นไวเลส มันจะขึ้น limited access อะครับ เป็นตอนที่มีคนเปิดเท่านั้นนะครับ

hpz
3rd December 2011, 09:23
save รูป status ขณะปรกติ แล้วมาเปรียบเทียบกับตอนที่มันเป็น หวังว่ามันจะมีอะไรที่เปลี่ยนแปลงไป อ๋อ ไม่ใช่ว่าเคยไป access เข้าไปใน ad-hoc ของคนที่เขาเปิดหลอกใว้นะครับ แบบว่าครั้งก่อนได้เข้าไปแบบ auto พอมาอีกครั้งเมื่อมันเจอสัญญาณ เครื่องเรามันเลย access เข้าไป

3rd December 2011, 09:47
save รูป status ขณะปรกติ แล้วมาเปรียบเทียบกับตอนที่มันเป็น หวังว่ามันจะมีอะไรที่เปลี่ยนแปลงไป อ๋อ ไม่ใช่ว่าเคยไป access เข้าไปใน ad-hoc ของคนที่เขาเปิดหลอกใว้นะครับ แบบว่าครั้งก่อนได้เข้าไปแบบ auto พอมาอีกครั้งเมื่อมันเจอสัญญาณ เครื่องเรามันเลย access เข้าไป

อ๋อไม่ครับ ผมไม่ตั้ง auto ไว้แน่นอนอีกอย่างตอนที่เน็ตหลุดมันจะขึ้นเครื่องหมายตกใจสีเหลืองๆด้วยน่ะครับ

j33p3l2
3rd December 2011, 09:52
ปัญหานี้เคยโดนเหมือนกันครับเน็ตที่อื่นส่งสัญญาณมากวน เนื่องด้วยความถื่ของ Channel มันใกล้กันละอีกหลายๆสาเหตุซึ่งเป็นปัญหาที่โคตรจะปวดหัวและแก้ไขได้ยากมาก โดยจากที่เคยประสบมากับตัวเองแล้วเราต้องบล็อค SSID (SSIDก็คือตัวที่ปล่อยสัญญาณมาจาก Router ของที่อื่น หรือของเรา) ที่มากวนเราครับ ปัญหานี้แก้ได้หายขาด อาจจะมีอาการเน็ตหลุดบ้างก็ขึ้นอยู่กับตัวรับสัญญาณและเสาอากาศ และระยะทางของเครื่องส่งและตัวรับสัญญาณ โดยวิธีบล็อคคือต้องสั่งให้วินโดว์นั้นไม่สนใจ SSID ที่มากวน

โดย
1.) Start -> All Programs -> Accessories -> right click on Command Prompt (cmd.exe) click Run as administrator.
2.) พิมพ์ netsh wlan show filters กด Enter มันจะโชว์ SSID ที่เครื่องเห็นทั้งหมด
3.) พิมพ์ netsh wlan add filter permission=denyall networktype=infrastructure กดEnter
4.) netsh wlan set blockednetworks display=hide กดEnter
5.) พิมพ์ netsh wlan add filter permission=allow ssid=Your_SSID networktype=infrastructure (ตรง Your_SSID ให้ใส่เป็น SSID ที่เข้ามากวนครับ โดยพิมพ์ตัวอักษรตัวเล็กตัวใหญ่ตาม SSID นั้นเลย ) กดEnter

ละวินโดว์ก็จะบล็อค ตัว SSID ที่เราพิมไว้ใน Your_SSID เลย

วิธีแก้ บล็อค SSID
ก้แค่
พิมพ์ netsh wlan delete filter permission=denyall networktype=adhoc กด Enter
ก็จะกลับมาเป็นปกติ

ลองดูครับ

3rd December 2011, 10:03
ปัญหานี้เคยโดนเหมือนกันครับเน็ตที่อื่นส่งสัญญาณมากวน เนื่องด้วยความถื่ของ Channel มันใกล้กันละอีกหลายๆสาเหตุซึ่งเป็นปัญหาที่โคตรจะปวดหัวและแก้ไขได้ยากมาก โดยจากที่เคยประสบมากับตัวเองแล้วเราต้องบล็อค SSID (SSIDก็คือตัวที่ปล่อยสัญญาณมาจาก Router ของที่อื่น หรือของเรา) ที่มากวนเราครับ ปัญหานี้แก้ได้หายขาด อาจจะมีอาการเน็ตหลุดบ้างก็ขึ้นอยู่กับตัวรับสัญญาณและเสาอากาศ และระยะทางของเครื่องส่งและตัวรับสัญญาณ โดยวิธีบล็อคคือต้องสั่งให้วินโดว์นั้นไม่สนใจ SSID ที่มากวน

โดย
1.) Start -> All Programs -> Accessories -> right click on Command Prompt (cmd.exe) click Run as administrator.
2.) พิมพ์ netsh wlan show filters กด Enter มันจะโชว์ SSID ที่เครื่องเห็นทั้งหมด
3.) พิมพ์ netsh wlan add filter permission=denyall networktype=infrastructure กดEnter
4.) netsh wlan set blockednetworks display=hide กดEnter
5.) พิมพ์ netsh wlan add filter permission=allow ssid=Your_SSID networktype=infrastructure (ตรง Your_SSID ให้ใส่เป็น SSID ที่เข้ามากวนครับ โดยพิมพ์ตัวอักษรตัวเล็กตัวใหญ่ตาม SSID นั้นเลย ) กดEnter

ละวินโดว์ก็จะบล็อค ตัว SSID ที่เราพิมไว้ใน Your_SSID เลย

วิธีแก้ บล็อค SSID
ก้แค่
พิมพ์ netsh wlan delete filter permission=denyall networktype=adhoc กด Enter
ก็จะกลับมาเป็นปกติ

ลองดูครับ

ขอบคุณครับถ้าได้เรื่องยังไงจะมาบอกนะครับ:)