PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยอธิบายรุ่นต่างๆของการ์ดจอทีครับ

janraiman15
1st December 2011, 04:01
ใหญ่ๆ ที่ผมเห็นพูดกันเยอะที่สุดก็มีค่ายแดงกับค่ายเขียวแล้วที่ผมสงสัยคือ

ยกตัวอย่างเช่นรุ่น 6790 ทำไมถึงมีทั้งของ

http://upic.me/i/mb/16images.jpg (http://upic.me/show/30793081)

ที่ผมเห็นและสงสัยก็ทั้งฝั่งค่ายแดงตัวเลีขวของรุ่นเดียวกันแต่ทำไมถึงมีทั้งของ asus/ati/gigabyte/sapphire/radeon บลาๆ

ส่วนค่ายเขียวผมก็ไม่ค่อยเห็นมึรุ่นหลายรุ่นแบบค่ายแดง จะเห็น ก็แค่ gtx geforce

แล้วถ้า รุ่นที่ตัวเลขเดียวกันแล้วคนละ เช่นยกตัวอย่าง 6850 gigabyte/ 6850 asus /6850 his บลาๆ ตัวเลขเหมือนกันแต่ชื่อคนละยี่ห้อ < (เค้าเรียกว่าแบบนี้หรือป่าวหว่า)ความแรง

จะต่างกันมั้ยมาก แล้วทำไมถึงมีหลายยี่ห้อทั้งๆที่เลขเดียวกัน :sweat:sweat:sweat

แล้วก็ขอขอบคุณหลายๆท่านในเว็บนี้ทำให้ความรู้ เกี่ยวกับเจ้าเพื่อนหน้าตาสี่เหลี่ยนๆที่ใช้งานมันหนักแค่ไหนมันก็ไม่บ่น

สงสัยอะไรตั้งกระทู้ถามก็มีคนสระเวลามาตอบให้หลายๆกระทู้ ขอบคุณอีกที "ขอบคุณครับ"

SpSkBoy
1st December 2011, 04:36
ตัวเลขนั้นคือ ชิพ ประมวลผลที่อยู่บนการ์ดนั้นครับ
แล้วแต่ละค่าย (ยี่ห้อ) ก็นำการ์ดต้นแบบที่มาจากผู้ผลิต (Ati)(Nvidia) มาออกแบบวงจรเพิ่มเติม
เช่น ปรับความเร็ว แรม ก็แล้วแต่ว่า จะใส่ขนาดเท่าไหร่ ชนิดไหน มีมากมาย เช่น DDR3 GDDR5 ฯลฯ
สรุปนะครับ ตัวเลขนั้นคือ รุ่นของชิพประมวลผล GPU ส่วนความแรงไม่สามารถ บอกได้ครับ ต้องดูเป็นตัวๆไป เพราะขนาดยี่ห้อเดียว ตัวเลขเดียวกัน ก็อาจจะทำออกมาหลายสเปค หลายรุ่นได้ครับ
ปล. ขออภัยหากผิดพลาดประการใด และ ขออภัยหากอ่านแล้วงง ครับผม

poowangdee
1st December 2011, 08:09
ที่เห็นเป็นชื่อรุ่นนั้น เช่น 6790 คือชื่อรุ่นของชิปประมวลผล(ภาพ) ครับ
โดยแรกๆ ทาง Nvi-Amd จะผลิตตัวชิปและ PCB ส่งให้ผู้ผลิตรายย่อย
หรือบางทีไม่ได้ส่ง PCB ก็ออกแบบมาให้แทน
อันนี้จะเรียกว่า Ref. ครับ คือรูปแบบดั้งเดิม
ต่อมาจะมีพวก Non.-Ref. ออกมา
คือทางผู้ผลิตการ์ดจะออกแบบ PCB-ระบบระบายความร้อนใหม่
และจะกำหนดรายละเอียดพวกความเร็ว-จำนวนแรม
แต่ตัวชิปยังเหมือนเดิมทุกอย่าง
ที่หลายๆตัวมีการ OC มาจากโรงงาน (เขาว่า) จะมีการคัดเลือกชิปชั้นดี
ที่มีการทดสอบแล้วว่าสามารถทำงานที่ความเร็วสูงกว่าดั้งเดิมของมันเองได้
ซึ่งแต่ละยี่ห้อก็จะมีการกำหนดชื่อของตัวเองแต่ละเจ้าไป
เช่นของ Asus ถ้า AMD(โดยมาก)จะขึ้นต้นด้วย EAH ของ Nvidia(โดยมาก) จะขึ้นต้นด้วย EN
ชื่อรุ่นย่อยๆก็มี เช่น Direct CU Direct CU Top รายละเอียดคงบอกไม่ไหว

paripari
1st December 2011, 08:52
55+ง่ายๆเลยไปตลาดซื้อน้ำเต้าหู้100ถุง+ปาท่องโก๋100ตัวมา แล้วเอาไปแบ่งขาย วิธีเดียวกันนี่แหละครับ
AMD ผลิต HD 6790 ออกมาบริษัทอื่นก็ซื้อไปปรับแต่งโน่นนิดนี่หน่อย แล้วพะตราของตัวเองลงไป ขาย จบ 55+

janraiman15
1st December 2011, 17:49
55+ง่ายๆเลยไปตลาดซื้อน้ำเต้าหู้100ถุง+ปาท่องโก๋100ตัวมา แล้วเอาไปแบ่งขาย วิธีเดียวกันนี่แหละครับ
AMD ผลิต HD 6790 ออกมาบริษัทอื่นก็ซื้อไปปรับแต่งโน่นนิดนี่หน่อย แล้วพะตราของตัวเองลงไป ขาย จบ 55+

ง่ายๆๆแต่กระจ่างดีเลย