PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผู้สร้างบ่น "The Witcher 2" มียอดโหลดบิตกว่า 4.5 ล้านครั้ง

manthai
1st December 2011, 21:40
::: ผู้สร้างบ่น "The Witcher 2" มียอดโหลดบิตกว่า 4.5 ล้านครั้ง :::

ประธานสตูดิโอ CD Projekt ผู้ต่อต้านระบบ DRM ออกมาแสดงความไม่พอใจที่ตัวเกมแอ็คชั่นอาร์พีจีภาคต่อ "The Witcher 2: Assassins of Kings" ทำยอดขายไปได้เพียงแค่ 1 ล้านชุด แต่กลับมียอดดาวน์โหลดแบบผิดกฏหมายสูงกว่า 4.5 ล้านครั้ง

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ก่อนหน้านี้สตูดิโอ CD Projekt เคยออกมาแสดงความเห็นเกี่ยวกับระบบการจัดการสิทธิ์ของผู้ใช้ข้อมูลที่อยู่ในรูปแบบดิจิตอล (Digital Rights Management หรือ DRM) ว่ามันเป็นเรื่องง่ายที่จะหลบเลี่ยงการละเมิดลิขสิทธิ์แล้วท้ายที่สุดผลเสียก็ตกไปอยู่ที่เหล่าผู้บริโภคแผ่นถูกกฏหมาย ระบบนี้มันอาจทำให้เหล่าผู้จัดจำหน่ายเกมรู้สึกอุ่นใจ แต่มันจะส่งผลตรงกันข้ามกับเหล่าผู้บริโภค มันเหมือนกับขับไล่พวกเขาให้หันไปหาแผ่นละเมิดลิขสิทธิ์แทน และยังได้แนะค่ายเกมต่างๆให้หาวิธีอื่นที่ดีกว่าในการดึงดูดความสนใจเหล่าเกมเมอร์ให้มาซื้อแผ่นถูกลิขสิทธิ์

ซึ่งหลังจากที่เกมแอคชันอาร์พีจีภาคล่าสุดของสตูดิโอ "The Witcher 2: Assassins of Kings" ออกวางจำหน่ายลงบนเครื่องพีซีไปเมื่อวันที่ 17 พฤษภาคมที่ผ่านมา และได้รับเสียงตอบรับที่ดีกว่าภาคแรกมากทั้งจากคอเกมและสื่อวิจารณ์ แต่ทว่ากลับมียอดขายจนถึงตอนนี้เพียงแค่ 1 ล้านชุดเท่านั้น

ล่าสุดวันนี้ทาง "มาร์ซิน ไอวินสกี้" (Marcin Iwinski) ซีอีโอและผู้ร่วมก่อตั้งสตูดิโอ CD Projekt ได้ออกมาให้สัมภาษณ์ผ่านเว็บไซต์ PC Gamer ระบุว่าเขาได้จับตาดูตัวเลขยอดดาวน์โหลดบิตทอเรนท์ และได้ประมาณการว่าตัวเกมแอคชันอาร์พีจีภาคล่าสุดของบริษัท "The Witcher 2" ถูกดาวน์โหลดแบบผิดกฏหมายไปเป็นจำนวนมากกว่า 4.5 ล้านครั้ง แถมยังบอกด้วยว่าตัวเลขยอดดาวน์โหลดจริงอาจสูงกว่านี้มากนัก อย่างไรก็ตาม ไอวินสกี้ ยังคงยืนกรานไม่ยอมใช้ระบบ DRM เหมือนกับค่ายเกมใหญ่ๆ

http://www.wikinoticia.com/images/ecetia/cdn.ecetia.com.files.2010.09.The_Witcher_2_Assassins_of_Kings.jpg

"ยังไงซะระบบ DRM มันก็ไม่เวิร์ค ถึงแม้คุณจะพยายามป้องกันมันแค่ไหนไม่นานมันก็จะถูกแคร็กอยู่ดี อีกทั้งตัวระบบ DRM เองก็สร้างปัญหาแก่เหล่าผู้เล่นแผ่นลิขสิทธิ์ที่ซื่อสัตย์ ผู้คิดว่าเกมของคุณคุ้มค่ากับเงินทุกบาททุกสตางค์ที่เสียไป แล้วทำไมคุณต้องไปทำให้ชีวิตของพวกเขาเหล่านี้ต้องลำบากมากไปกว่าเดิมด้วย มันฟังดูตลกที่ระบบ DRM เป็นวิธีแก้ปัญหาที่ค่ายเกมใหญ่ๆนิยมใช้กัน ผมเชื่อมั่นว่าเหตุผลหลักที่อุตสาหกรรมเกมได้ละเลยมองข้ามสิ่งที่ผมพยายามบอกจนถึงวันนี้นั้นเนื่องจากพวกเขาไม่ยอมฟังเพราะพวกเขาไม่สนใจอะไรทั้งสิ้นตราบใดที่ตัวเลขรายได้ของบริษัทยังคงเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ พวกเขาก็จะไม่เปลี่ยนแปลงอะไร" ไอวินสกี้ กล่าว

เกม "The Witcher 2: Assassins of Kings" จะวางจำหน่ายบนเครื่อง Xbox360 ในช่วงไตรมาสแรกของปี 2012 อีกทั้งตอนนี้สตูดิโอ CD Projekt ก็กำลังอยู่ในช่วงของการพัฒนาโปรเจกต์เกมใหม่ระดับ AAA ถึงสองเกมด้วยกันโดยมีกำหนดวางจำหน่ายในปี 2014 และ 2015

http://www.wikinoticia.com/images/ecetia/cdn.ecetia.com.files.2010.09.The_Witcher_2_Assassins_of_Kings.jpg

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมทีมงานจาก GAMER UNLEASHED [TH] น้องใหม่ครับ
ติดต่อผมได้ที่ Email : dnk_dnk_23@hotmail.com

Credits:http://www.manager.co.th/game/viewnews.aspx?newsID=9540000153138

Rex
1st December 2011, 21:48
เป็ดเซ็งมาก

-[Chelsea_FC]-
1st December 2011, 21:51
โหลดบิต4.5ล้าน
โหลดมีเดียไฟร์ คง 10 ล้าน :gamer

alexsamui2
1st December 2011, 21:52
ช่วยๆซื้อของแท้กันมั้งเน้อ สงสารคนที่เขาพัฒนาเกมมาให้เราได้เล่นๆอยู่ทุกวันนี้ ^^

kungolfsmk
1st December 2011, 21:59
ผมซื้อเเท้ครับ พี่ CD Projekt ครับ ใครที่ไม่ซื้อเเท้ เเล้วจะมาบ่นทีหลัง ว่าทำไมเกมส์ไม่ลง PC หรือทำไมยกเลิก การผลิต ไม่ดีนะครับ สนับสนุนเเท้หน่อย ถ้าคุณถูกใจ

clubzaxxx
1st December 2011, 22:09
ใช่ โหลดนานซะด้วย!!!

PassT_T
1st December 2011, 22:12
อ่านแล้วรู้สึกผิดเลยกรู ใครมีรายละเอียดสถานที่ขาย ราคาให้หน่อยจิ

Gentleman
1st December 2011, 22:20
นี่ยังไม่นับพวกเว็ปฝากไฟล์ที upload ไฟล์ไว้อีกมากมายมหาศาลอีกนะครับ แต่ละไฟล์จะมียอดคน Download กี่ครั้งอีก อีกหน่อยถ้าเถื่อนเยอะๆแบบนี้ค่ายเกมส์ส่วนใหญ่คงหันไปทำให้กับเครื่อง console ดีกว่ามาเสียเวลากับ PC ถ้าเป็นแบบนั้นจริงคงเหลือแต่เกมส์แนว RTS ละมั้งครับที่จะอยู่คู่กับ PC ปัจจุบันเกมส์ platform PC ก็น้อยลงเรื่อยๆเพราะสาเหตุของการละเมิดลิขสิทธิ์เมื่อนั้นชาว PC gamer คงเศร้าไปตามๆกัน อุปกรณ์ Hardware ต่างๆก็ขายออกได้น้อยลงเพราะไม่มีเกมส์ที่ต้องการทรัพยากรเครื่องสูงมากนักเนื่องจากไม่มีเกมส์พอร์ทลงให้กับ PC นอกซะจากว่าจะมีเทคโนโลยีการจัดการตัวไฟล์ข้อมูลที่มีการป้องกันการคัดลอกข้อมูลระดับสูง โดยส่วนตัวผมคิดว่าอีกหน่อยคงมีเทคโนโลยีตัวนี้ออกมาแน่นอนแต่ก็คงต้องใช้เวลาในการวิจัยและพัฒนาอยู่พอสมควรเลยทีเดียว แตยังไงซะเชื่อว่า PC ก็ยังมีเกมส์ดีๆใหม่ๆมาป้อนให้กับตลาดอยู่อย่างไม่ขาดสายละครับ เพราะบางเกมส์เล่นในเครือง console ไม่สนุกเท่าใน PC ยัไงซะก็ก็สนับสนุนแผ่นแท้ให้กับผู้ผลิตเค้าบางก็ดีนะครับ ไม่ใช่ว่าโหลดเถื่อนมันไปซะทุกเกมส์ :thank

LoVEGothic
1st December 2011, 22:27
โอ๋ๆๆๆ น่าสางสารจัง เกมส์PCก็แบบนี้ละทำใจเถอะ

clubzaxxx
1st December 2011, 22:30
นี่ยังไม่นับพวกเว็ปฝากไฟล์ที upload ไฟล์ไว้อีกมากมายมหาศาลอีกนะครับ แต่ละไฟล์จะมียอดคน Download กี่ครั้งอีก อีกหน่อยถ้าเถื่อนเยอะๆแบบนี้ค่ายเกมส์ส่วนใหญ่คงหันไปทำให้กับเครื่อง console ดีกว่ามาเสียเวลากับ PC ถ้าเป็นแบบนั้นจริงคงเหลือแต่เกมส์แนว RTS ละมั้งครับที่จะอยู่คู่กับ PC ปัจจุบันเกมส์ platform PC ก็น้อยลงเรื่อยๆเพราะสาเหตุของการละเมิดลิขสิทธิ์เมื่อนั้นชาว PC gamer คงเศร้าไปตามๆกัน อุปกรณ์ Hardware ต่างๆก็ขายออกได้น้อยลงเพราะไม่มีเกมส์ที่ต้องการทรัพยากรเครื่องสูงมากนักเนื่องจากไม่มีเกมส์พอร์ทลงให้กับ PC นอกซะจากว่าจะมีเทคโนโลยีการจัดการตัวไฟล์ข้อมูลที่มีการป้องกันการคัดลอกข้อมูลระดับสูง โดยส่วนตัวผมคิดว่าอีกหน่อยคงมีเทคโนโลยีตัวนี้ออกมาแน่นอนแต่ก็คงต้องใช้เวลาในการวิจัยและพัฒนาอยู่พอสมควรเลยทีเดียว แตยังไงซะเชื่อว่า PC ก็ยังมีเกมส์ดีๆใหม่ๆมาป้อนให้กับตลาดอยู่อย่างไม่ขาดสายละครับ เพราะบางเกมส์เล่นในเครือง console ไม่สนุกเท่าใน PC ยัไงซะก็ก็สนับสนุนแผ่นแท้ให้กับผู้ผลิตเค้าบางก็ดีนะครับ ไม่ใช่ว่าโหลดเถื่อนมันไปซะทุกเกมส์ :thank

ต้องลอง ให้ไม่มีเกมลง PC ซัก5ปี พวกโหลดจะได้รู้สึก!!!

ปล. PC เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เล่น เล่นเเค่เฟส ส่วนตัวผมอุดหนุนเเท้ 3DS

RES_PAUL
1st December 2011, 22:33
น่าสงสาร =_= โหลดกัขนาดนั้นเลยเรอะแท้จะถึงร้อยล้านแผ่นไหมนั่น(หรือถึงหว่า)

teark
1st December 2011, 22:35
ต้องลอง ให้ไม่มีเกมลง PC ซัก5ปี พวกโหลดจะได้รู้สึก!!!

ปล. PC เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เล่น เล่นเเค่เฟส ส่วนตัวผมอุดหนุนเเท้ 3DS

ผมเห้นด้วยครับ อีกหน่อย คนเล่นpcจะไม่มีเกมส์เล่น ละจะมาบ่นว่า pcลูกเมียน้อย

kungolfsmk
1st December 2011, 22:42
เดี๋ยวจะเหมือน Ubisoft กับเกมส์ ghost recon future soldier ที่ไม่ลงให้กับ PC เพราะสาเหตุ เกมส์ copy บน PC มีเยอะ หุหุ น่ากลัว เด๋วจะพาลไป Far Cry 3 กับ Rainbow 6 Patriots เอาล่ะก็ยุ่งเลยล่ะ หุหุ ^^

Blisspor01
1st December 2011, 22:44
ยอดน่าจะมาจาก thepiratebay แหงๆ

GrimReaper
1st December 2011, 22:48
ก็ว่าทำไมเกมส์ดีๆไม่ยอมเอามาลง PC 5555555+

11rd
1st December 2011, 23:03
ลองไม่ลง พีซี ซักปีสองปีดูซิ.....เดี๋ยวคอนโซลก็มียอดดาว์นโหลดสูงกว่าขายแผ่นเองแหละ....ต่อให้ระบบป้องกันดีแค่ไหนก็ไม่รอดหรอก

Mikimar
1st December 2011, 23:13
ลองไม่ลง พีซี ซักปีสองปีดูซิ.....เดี๋ยวคอนโซลก็มียอดดาว์นโหลดสูงกว่าขายแผ่นเองแหละ....ต่อให้ระบบป้องกันดีแค่ไหนก็ไม่รอดหรอก

ตอนนี้ก็โหลดเยอะเหมือนกันนั่นละ คอนโซน

แต่ยอดขายก็ได้มาจาก คอนโซน มากกว่า พีซี นิ..~

mawewell
1st December 2011, 23:25
ต่อไปคอมคงมีแต่เกมส์ออนไลน์ 5 5 5 +

นานๆเข้า ผมว่ามันจะไม่มีเกมส์กล่อง(หรือจะ digital download ก็แล้วแต่)ลง PC จริงๆแน่นอน

พอเกมส์ออกใหม่ที หานักอัพโหลดเดอร์เลย 5 5 5 + รอเค้าอัพ ก็เป็นกันซะอย่างเงี้ย กดลิ้งค์โฆษณากันมันมือไป

ยิ่งเดี๋ยวนี้เกมส์ไฟล์ใหญ่ด้วย แบ่งได้หลายไฟล์ uploader ก็รวยกันไป 5 5 5 +

นายกำด้น
1st December 2011, 23:33
อ้าว ซะงั้น - -*
ผมเองก็ซื้อแท้เหมือนกันนะ (เล่นแบบกระเป๋าฉีก)
เจอแบบนี้ก็รู้สึกดีอยู่บ้างที่ผมเป็นหนึ่นในล้านที่ซื้อของแท้ (ของแถมคุ้มจริงๆ)

hero23093060
1st December 2011, 23:48
มันผิดที่คนอัพเดียวถ้าไม่มีใครสักคนอัพบนโลกนี้ก็ไม่มีของเถื่อน

Zidane
1st December 2011, 23:54
รู้สึกผิดนิดๆเพราะเล่นได้ 20 นาทีก็ลบทิ้ง

kukukuXSA
2nd December 2011, 00:00
มันผิดที่คนอัพเดียวถ้าไม่มีใครสักคนอัพบนโลกนี้ก็ไม่มีของเถื่อน
อย่าไปอ้างปัดสวะแบบนั้นครับ มันก็ผิดทั้งคนอัพ - คนโหลดน่ะแหล่ะ แต่กฎหมายหลายๆประเทศมันเอาผิดทางนี้มันไม่ค่อยได้ไง

RiderSakuya
2nd December 2011, 01:17
เลิกลง PC ปุ๊บนะ
อะไหล่คอมก็จะขายไม่ออกล่ะทีนี้ เพราะไม่รู้จะอัพคอมไปทำไม เหอะๆ

[ToNy]
2nd December 2011, 01:31
เลิกลง PC ปุ๊บนะ
อะไหล่คอมก็จะขายไม่ออกล่ะทีนี้ เพราะไม่รู้จะอัพคอมไปทำไม เหอะๆ

เดี๋ยวคนทำการ์ดจอ ชิ้นส่วนpc ก็ออกมาบ่นไม่มีคนซื้อเลย 555+ (ขำน่ะครับ)

kasama603
2nd December 2011, 01:55
บ่นไปเหอะ ไม่เห็นผู้สร้างCOD มันออกมาบ่นบ้าง ถ้าเกมส์ดีจริง สนุกจริง คนซื้อมันรอซื้ออยู่แล้วแหละ แต่เกมส์นี้ผมไม่ได้โหลดนะ ผมเล่นแต่ps3 แผ่นแท้ 555

nuiduidui
2nd December 2011, 04:10
ผมไม่เคยซื้อแท้เลย บ้านจน

yubkung
2nd December 2011, 06:03
จะมาต่อว่าคนที่ไม่ได้ซื้อของแท้ก้อไม้ได้นะครับถ้าเค้าไม่ได้มีเงินอย่างพวกคุณๆอย่างน้อยมันก้อเป็นอีกหนทางสำหรับพวกที่ไม่มีเงินอย่างผมต่อให้ไม่มีให้โหลดผมก้อไม่มีตังจะมาซื้อของแท้อยู่ดีเพราะฉะนั้นในเรื่องนี้ก้อได้แต่เห็นใจทั้งสองฝ่าย

AUSTIN
2nd December 2011, 06:19
ไม่มีอะไรจะพิมพ์แล้ว หดหู่จริงๆ

prompot1013
2nd December 2011, 07:12
หมดคำจะพูดซ์้อแท้แล้วไม่มีอะไรลง PC ก็จะเซงๆอยู่บ้าง

wriy9oN
2nd December 2011, 07:17
เฮ้อ คนซื้อก็เซ้ง คนขายก็เครียด มครงบเยอะๆ ก็อุกหนุนเเท้นะ
ปล.เเค่ MW3 เเผ่นเดียวก็เเทบหมดตัวเเล้ว

Golf0_o
2nd December 2011, 07:37
สงสารคุณจริงๆ ยอดดาวน์โหลดมากกว่ายอดขายอีก

Lighttommy07
2nd December 2011, 07:44
ซึ้งยัง นี่แหละไม่ยอมทำลง 360 แต่แรก

Aunatix
2nd December 2011, 08:10
เกมไม่ดังไงครับ คนซื้อถึงน้อยอะ
เดี๋ยวก็ดังให้มีคนโหลดเยอะๆ ชอบเยอะๆอะ

Ezio-Yokarite
2nd December 2011, 08:12
น่าจะให้ค่ายเกมส์ทุกค่ายร่วมกันบอยคอต ไม่ทำเกมส์ลง PC นะ เลิกทำไปเลย:p

George10
2nd December 2011, 08:17
ไอพวกที่บ่นๆว่าเกมห่วยอะ****เล่นกันหรือยัง กุว่าเกมนี้มันมากแต่มันไม่มีโหมดมัลติเพเยอร์ไง codที่ชื้อแท้เพราะจะได้เอาไปเล่นออนไลน์ด้วยไง

kannilo
2nd December 2011, 09:00
เกมส์ ห่วย โหลดเเหละ สม เเล้ว
เกมดีจริง คนเค้าก็ชื้อเเท้อยู่ดี อย่าง mw3 dirt 3 อะไรงี้
ไม่ลง pc ก็ช่างปะไรไป ไม่เล่นก็ไม่เห็นตาย เลย
เกม ดี จริง เค้าไม่บ่นหรอกกกกกกกกกกกก

โหลดมา เล่น ได้ 15 นาที ลบทิ้ง

เกมห่วย หรือ คุณห่วยครับ
ขนาด ign ยังให้ คะแนนตั้ง 9
แล้วอีกอย่างนึงนะครับ
ที่บอกว่าเกมดีจริงเค้าไม่บ่นหรอก
คนที่โหลดมาเล่นแค่ 15 นาที ก็ไม่ควรบ่นเหมือนกันแหละครับ

DeKidZapper
2nd December 2011, 10:19
ผมไม่เคยซื้อแท้เลย บ้านจน
คุณอย่าไปโพสข้อความแบบนี้ทีกระทู้อื่นน่ะเดี่ยวเขาหาว่ามีคุณแต่เงินซื้อคอมแต่ไม่มีเงินซื้อเกมส์ ถ้าเล่นร้านก็แล้วไป

teark
2nd December 2011, 10:24
อย่าไปอ้างปัดสวะแบบนั้นครับ มันก็ผิดทั้งคนอัพ - คนโหลดน่ะแหล่ะ แต่กฎหมายหลายๆประเทศมันเอาผิดทางนี้มันไม่ค่อยได้ไง

ถ้ามันไม่มีคนอัพมันก็ไม่มีคนโหลดหรอกครับ เหมือน ถ้าไม่มีพ่อค้าขายมันก็ไม่มีคนซื้อเพราะไม่รู้มันจะซื้อจากใคร ถ้าไม่มีใครขายสักคน

kannilo
2nd December 2011, 10:32
ถ้ามันไม่มีคนอัพมันก็ไม่มีคนโหลดหรอกครับ เหมือน ถ้าไม่มีพ่อค้าขายมันก็ไม่มีคนซื้อเพราะไม่รู้มันจะซื้อจากใคร ถ้าไม่มีใครขายสักคน

เอ่อ...แต่ถ้าไม่มีคนโหลด คนอัพเค้าก็ไม่อัพเหมือนกันแหละครับ
สรุป มันก็ผิดทั้งสองฝ่ายแหละ

clubzaxxx
2nd December 2011, 10:55
ต่อไปคอมคงมีแต่เกมส์ออนไลน์ 5 5 5 +

นานๆเข้า ผมว่ามันจะไม่มีเกมส์กล่อง(หรือจะ digital download ก็แล้วแต่)ลง PC จริงๆแน่นอน

พอเกมส์ออกใหม่ที หานักอัพโหลดเดอร์เลย 5 5 5 + รอเค้าอัพ ก็เป็นกันซะอย่างเงี้ย กดลิ้งค์โฆษณากันมันมือไป

ยิ่งเดี๋ยวนี้เกมส์ไฟล์ใหญ่ด้วย แบ่งได้หลายไฟล์ uploader ก็รวยกันไป 5 5 5 +

นักอัพโหลดเดอร์ ก็มีส่วนนะ บอร์ดเราก็มีนักอัพเกมเยอะอยู่

(พี่เคนฯ + คนอื่นๆ จะต่อยผมปะเนี่ย)

kenfatys
2nd December 2011, 11:52
เกมส์ ห่วย โหลดเเหละ สม เเล้ว
เกมดีจริง คนเค้าก็ชื้อเเท้อยู่ดี อย่าง mw3 dirt 3 อะไรงี้
ไม่ลง pc ก็ช่างปะไรไป ไม่เล่นก็ไม่เห็นตาย เลย
เกม ดี จริง เค้าไม่บ่นหรอกกกกกกกกกกกก

โหลดมา เล่น ได้ 15 นาที ลบทิ้ง

บ่นไปเหอะ ไม่เห็นผู้สร้างCOD มันออกมาบ่นบ้าง ถ้าเกมส์ดีจริง สนุกจริง คนซื้อมันรอซื้ออยู่แล้วแหละ แต่เกมส์นี้ผมไม่ได้โหลดนะ ผมเล่นแต่ps3 แผ่นแท้ 555

ก็คิดกันได้เเค่นี้ อีกหน่อยเดียวมันไม่ลงPC กันเเล้วจะจ๋อย
ยอดขายคอลโซลก็ยังเยอะกว่าอยู่ดี?

Mustas
2nd December 2011, 14:52
เกมมันห่วย หรือเกมเมอร์ เล่นไม่เป็น = = อย่ามาม่า เบาๆหน่อย คอมเมนต์ อะเล่น กู *** มันไม่ดีนะเออ

12349
2nd December 2011, 17:47
สำหรับคนงบย้อยละมั้ง

zikoros
2nd December 2011, 18:19
เกมส์นีั้ผมสนับสนุนอย่างเต็มที่ครับ ผมชอบมากกว่าBioware อีก ฮ่า ๆ จัดแท้ไปแล้วกล่องของแถมใช้ได้เลยนะครับ ตัวกล่องก็ทำมาดี อยากให้ช่วยสนับสนุนกันเยอะๆ ตอนแรกผมโหลดมาเล่นนะ พอเล่นไปมันสนุก ชอบมากๆ เลยฉีกกระเป๋าเลย ซื้อซะเลย เดือนนั้นก็มาม่าไป 555

ที่ผมกลัวภาคต่อไปถ้าเค้าไม่ลงpc ไปลงxboxแทน ผมคงเซงตาย เพราะผมชอบซีรี่ย์นี้มาก! ผู้ผลิตทุกรายเค้าต้องการการสนับสนุนทั้งนั้นแหละเนอะ ใจเขาใจเรา ขอให้ทำภาคสามออกมาด้วยเถิด

ก็เล่นเเล้วไม่หนุก ก็ บ่นไง ถ้าหนุกเหมือน MW3 จะบ่นเรอะ

เกมห่วยอะ ความคิดเห็นส่วนตัว เเต่คนอื่น หรือ IGN กูไม่รู้
MW3 กะ witcher คนละแนวเลยนะครับ คิดได้ยังไง ฮ่า บอกไม่สนุกผมไม่อะไรหรอก แต่บอกว่าห่วย - - ผมว่ามันแรงไปนะ

garadona
2nd December 2011, 18:21
ถอย PS3 ซักเครื่องแล้วจะรู้ว่า....ด้านสว่างมันเป็นยังไง.. = ='

_MaximiliaN_
2nd December 2011, 18:46
ยังไงก็เถอะ ช่วยแก้บัคเข้าเกมไม่ได้ ที่มากับ Patch 2.1 ได้ไหมเนี่ย - -'

ส่วนใครชอบไม่ชอบก็แล้วแต่เขาเถอะครับ ความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน

Nbita
2nd December 2011, 18:50
ตอนนี้ ว่าจะซื้อ PS3 ไม่ก็ vita เลย

zikoros
2nd December 2011, 19:07
ผมหมายถึงเนื้อเรื่อง อะ ไม่ว่าเกมเเน้วไหน ก็ น่าเล่นอะ ครับ
อย่ามา มาม่าใส่นะครับ เดี๋ยว เอา น้ำร้อนลวกหรอก = =
อ่าว ก่อนหน้านี้คุณไม่ได้บอกว่าเนื้อเรื่องห่วยนี่ ผมเห็นคุณบอกว่า"เกมส์ห่วย โหลดและสมและ"
ยังไงเนี่ยคุณ? ชัดเจนหน่อยครับ แล้วอะไรที่ทำให้คุณคิดว่าเนื้อเรื่องห่วยอ่า คือผมไม่ได้เข้าข้างเกมส์นี้นะ แต่ที่คุณกล่าวมามันออกแนวดูถูกเกมส์อ่ะ คุณบอกว่าเกมส์ห่วย ถูกอยู่มันความเห็นส่วนตัวคุณแต่ผมว่าคุณใช้คำแรงไปอะ

"ก็เล่นเเล้วไม่หนุก ก็ บ่นไง ถ้าหนุกเหมือน MW3 จะบ่นเรอะ

เกมห่วยอะ ความคิดเห็นส่วนตัว เเต่คนอื่น หรือ IGN กูไม่รู้ "

ไม่รู้นะคุณคิดเองละกันครับ ผมก็ไม่ได้อยากมาม่า แต่จะพิมอะไรก็ให้เกียรติคนอื่นบ้าง โดยเฉพาะการใช้คำหยาบในบอร์ดสาธารณะ

kannilo
2nd December 2011, 19:14
ผมหมายถึงเนื้อเรื่อง อะ ไม่ว่าเกมเเน้วไหน ก็ น่าเล่นอะ ครับ
อย่ามา มาม่าใส่นะครับ เดี๋ยว เอา น้ำร้อนลวกหรอก = =
the witcher 2 เนื้อเรื่องห่วยยังไงครับ คุณเล่นแค่ 15 นาที ทำไมรู้ดีจัง

harrison
2nd December 2011, 20:07
ดีนะ ที่ไม่ได้โหลด

Not~P
2nd December 2011, 20:18
พวกโหลดก็เงียบๆไว้เถอะ ไม่มีสิทธิ์ที่จะมาว่าเกมเขา

Matizano
2nd December 2011, 20:35
พวกโหลดจะออกมาดิ้น มาอ้างนู่นนี่กันทำไม โหลดก็คือโหลด ผิดก็คือผิด ไม่ต้องอ้างนู่น โทษนี่ น่ารำคาณ
เกมเขาสร้างมาเพื่อขาย แล้วมันจะดีไม่ดีก็ไม่ต้องมาบ่นถ้าโหลดมาเล่น อีกอย่างไม่มีเกมไหนทำออกมาแล้วคนที่เล่นเกมทั้งโลกชอบเหมือนกันทุกคน

boysakoa
2nd December 2011, 23:59
ฟังเหตุผลที่เขาไม่ใส่ DRM เขาพูดมาหล่อมาก แต่ความหล่อของเขา ก็ไม่สามารถทำให้พวกโหลดเถื่อน สำนึกได้ เห็นแล้วน่าน้อยใจแทนคนทำเกมส์ดีจริงๆ

pepziizaza
3rd December 2011, 14:46
เขาออกมาบอกก็ต้องเห็นใจเขาบ้าง เขาก็ทำใจอ่ะน่ะ แต่ว่า ค่ายใหญ่ๆอย่าง Ubisoft ไม่รู้ว่า ถือตัวหรือเปล่า หรือทำใจไม่ได้ จะบอกไปว่า เขาทำเกมส์มา แล้วก็ก๊อปๆๆๆๆ ลงแผ่น ติดสติกเกอร์สะท้อนแสง แล้ววางขาย เขาก็ได้กำไรเยอะพอสมควร แต่เป็นคนสร้างเกมก็คงต้องทำใจ เพราะโลกนี้ เมื่อมันมีสิ่งหนึ่ง มันก็ต้องมีอีกสิ่งที่อยู่ตรงข้าม ก็ช่วยๆเถอะครับ เกมที่ได้คุณภาพก็สนับสนุนแผ่นแท้เขาหน่อย หรือถ้าไอ้ค่ายบางค่ายมันหยิ่ง ก็ไม่ต้องสนับสนุนมัน เป็นจบที่เขาไม่ใส่ DRM ก็ดีแล้วครับที่เขาไม่ได้เห็นแก่ตัวเหมือนค่ายๆใหญ่ๆ เพราะฉะนั้น ค่ายแบบนี้ ก็สนับสนุนเขาเถอะครับ

อีกอย่างคนที่โหลดกันอ่ะ ก็อย่าอ้างเลย ว่าเงินไม่มี เก็บตังไม่ได้ แต่อีทีคอมหล่ะซื้อมาได้ไง ในเมื่อซื้อคอมมาเล่นเกม แต่ไม่มีตังซื้อเกม แล้วจะซื้อคอมมาทำพระแสงอะไรหล่ะครับ ????

lanla
3rd December 2011, 20:37
ผมว่า ถ้าขายในราคา 200-300 บาท มีคนซื้อแน่นอน เยอะด้วย 555

eeexx
6th December 2011, 08:15
เล่น15นาทีลบเกมส์ทิ้ง แล้วสามารถมาบอกได้ว่าเนื้อเรื่องห่วย แถวบ้านเรียกแถ