PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มารู้จักสิ่งที่อยู่ในหมวด "Anime" กับการกลับมาอีกครั้งของกระทู้นี้ (เฮ้อ...)

Vocaloid_BRS
18th July 2011, 20:26
กลับมาใหม่แต่อาจไม่เหมือนเก่า (มั้ง)

กระทู้ไร้ "เบะ" ผมต่อต้าน "เบะ" และชักเซ็งกับมุข "อาเบะ"

อัพเดทข้อมูลครั้งที่ เท่าไหร่ว่า 10 แล้วมั้ง คุณต้องมองไล่ๆตั้งแต่ต้นถึงจะรู้ว่าอะไรเพิ่มเข้ามาทีหลังบ้าง เพราะผมไม่ได้ใส่ไว้ข้างล่างสุดเมื่อมาทีหลัง แต่จะเรียงตามใจตัวเอง

บงโบโลลิน - มันแปลว่าอะไรผมก็อยากรู้เหมือนกัน ไปถามพี่ซูให้หน่อยแล้วมาบอกกันมั่ง

ยูริไนก้า - เป็นประโยคลอยๆที่อาจเห็นบ้างไม่เห็นบ้างซึ่งผมก็ไม่รู้ความหมาย แต่ยังไงมันก็มาสายเดียวกับเบะดังนั้นอย่างไปยุ่งจะดีกว่า

ซึนเดเระ - เป็นประเภทที่ส่วนใหญ่จะปากไม่ตรงกับใจ "ชั้นไม่ได้รอนายสักหน่อย! ก็แค่ยืนพักเท่านั้นแหละ" แต่ใจจริงคิดว่า 'มาช้าจริงๆเลย คนเค้าอุตส่าห์รอตั้งนาน'

โมเอะ - ลักษณะอย่างหนึ่งของ Character ในอนิเมะ เป็นความน่ารัก สดใสในแบบเฉพาะตัวของ Character นั้นๆ (ประมาณว่าเป็นแล้วน่ารักๆก็จะบอกว่า "โมเอะ!~" โดยที่ไม่รู้ความหมายแต่รู้ว่้า "โมเอะ" ก็แค่นั้นแหละ )

แฟนซับ - อนิเมะที่ไม่ได้ติดลิขสิทธิ์ในประเทศนั้น โดยที่ค่ายแต่ละค่ายนำอนิเมะมาทำซับขึ้นมาเพื่อให้ดูโดยที่เสียงพากษ์เป็นภาษาญี่ปุ่นและอักศรซับเป็นภาษาของค่ายซับที่ทำขึ้นมา

LC - เต็มๆคือ Copy of Licence ซึ่งที่รู้จักในทั่วๆไปก็คือลิขสิทธิ์

ยันเดเระ - อาการการเบื้องต้นจะไม่แสดงออกให้คนอื่นทั่วไปเห็น แต่เมื่อารมณ์ได้มาถึงจุดๆหนึ่งเธอจะแสดงอารมณ์ฉุนเฉียวและโกรธเกรี้ยวอย่างเห็นได้ชัดและท้ายสุดจะแสดงออกด้วยการ ฆ่าผู้อื่น หรือ ฆ่าตัวตาย (รู้สึกว่าจะเห็นได้ใน School Day นะ)

อวย - ประมาณว่า สรรเสริญเชิดชู อูรา ชาบู (ล่ะมั้งนะ หาข้อมูลไม่ค่อยได้)

โลลิ - สาวน้อยตัวเล็กๆ (คิดว่างั้น?)

โลลิค่อน - พวกชอบเด็ก เป็นพวกวิปริตที่ชอบเด็กตัวเล็กๆ (ไม่ใช่แบบทารกนะ)

ยูริ - ย่อๆคือ Y (Yuri) ความสัมพันธ์ผู้หญิงกับผู้หญิงในแบบลึกซึ้ง (โห่..โฮ้)

บอยเลิฟ - หรือเรียกย่อๆว่า BL หรือจะ Y (Yaoi) ก็ได้ เป็นความสัมพันธ์ชายกับชายในแบบที่ไม่อยากจะอธิบาย...

โชทาค่อน - เรียกย่อๆว่า S (Shotacon) เป็นพวกบ้าเด็กผู้ชายน่ารักๆ (อาการก็คล้ายๆโลลิค่อน เพียงแค่เปลี่ยนจากหญิงมาชายก็แค่นั้นเอง)

โอบาค่อน - เรียกย่อๆก็ O (Obacon) แต่บางคนจะไม่ค่อยคุ้นเพราะไม่ค่อยเจอพวกนี้สักเท่าไหร่ถ้าไม่ได้สิงหลายๆที่ เป็นพวกชอบป้าหรือผู้หญิงอายุเยอะกว่า (ชอบป้าหน้าเด็กนั่นเอง หรือรัก[รักต้องห้าม ]พี่สาวตัวเองก็ถือว่าใช่ )

มิมิ - ไม่ว่าจะย่อหรือไม่ย่อมันก็มีคำย่อว่า M (MiMi) หรือประเภทหลงไหลในหูนั่นเอง เช่น Neko Mimi ก็เป็น หูแมว ไม่ใช่ว่าชอบแมวตัวจริงๆแต่เป็นสาว 2D ที่มีหูแมว(หรือที่ต่างออกไป)หรือสวมหูแมว(หรือที่ต่างออกไป)นั่นเอง (PS. ถ้าเคยดู K-ON! ก็นึกถึงอาสึเนี้ยวซะ แต่ที่ว่านี่รวมถึงหูกระต่ายหรือหูสัตว์อื่นๆที่ใส่แล้วโมเอะด้วย)

เมงาเนะ - ย่อๆก็ได้เป็น M (Megane) เหมือนกัน ถ้าจะให้เข้าใจง่ายขอใช้คำว่า "สาวแว่นสุดยอด!" ประมาณนั้นแหละ (แต่ไม่ควรใช้ย่อมากเกินไปเพราะมันจะทำให้คนอื่นเข้าใจผิดว่าคุณกลายเป็นคนวิปริตไปก็ได้)

อาเบะ - เป็นสิ่งต้องห้ามในสามโลกที่ควรต่อต้าน เพราะว่าสิ่งนี้คือสิ่งที่เสื่อมเกินจะรับได้และสามารถที่จะทะลวงข้างหลังคุณได้ทุกเมื่อ แถมยังไม่มีข้อจำกัดในการระบาดอีกด้วย(/me โดนสาวกอาเบะรุมตื้บแล้ว อ๊าก!!)

K - อั่กกกก!!! พลัง K สินะ ขอเผ่นล่ะ (/me ทิ้งข้อความไว้ว่า "ไปดูใน Koihime Musou OVA เอาเอง สังเกตุ ผอ. เอาไว้")

สาวดุ้น - ผู้ชายที่เหมือนผู้หญิง (เช่น หน้าตาหรือนิสัย PS. ไปดู Baka Test มาซะถ้ายังไม่ได้ดู)

เมด - Maid สาวใช้

สาวแว่น - ตามความหมาย ไม่ต้องอธิบายอะไรมาก เพราะว่าบอกไปข้างบนแล้ว

ตุรกี - แหล่งรวมอนิเมะโหลดตรง (ฮะๆๆ )

โอวีเอ - เห็นบ่อยๆก็คือ OVA (Original Video Animation) เป็นพวก Anime ที่ไม่ฉายทาง TV แต่ทำ VCD / DVD ขายเลย (ว่างั้น? มั้งนะ?)

ฟิกเกอร์ - Figure หุ่นโมเดลในอนิเมะ ที่ทำออกมาขาย และพวกที่ชอบอนิเมะหรือมังงะมักซื้อมาสะสมไว้

คอสเพลย์ - Cosplay เต็มๆคือ Costume Playing เป็นการแต่งตัวเลียนแบบตัวละครจากอนิเมะ และคงจะไม่ต้องอธิบายอะไรไปมากกว่านี้... (เพราะคงจะเข้าใจกันน่ะนะ)

จิ้น - (ไม่รู้ว่ารวม "เวอร์จิ้น" ไปด้วยหรือเปล่า)มาจากคำว่า Imagine(อิเมจิ้น) แปลว่าจินตนาการ โดยสามารถจิ้นให้ตัวละครนึงไปมีอะไรกับตัวละครอื่นๆ ที่เนื้อเรื่องหลักจะไม่ได้มีอะไรกันเลย (บางคนจิ้นได้ทั้งวัน )

ฮาเร็ม = Harem ก็เป็นแบบที่ตัวละครผู้ชายคนนึงมีผู้หญิงมากกว่า 1 คนขึ้นหรือ 2 คนขึ้นไป ถ้าอยากเข้าใจให้ลึกซึ้งผมไม่รู้จะแนะนำเรื่องไหนแต่ให้ไปดู Negima!? กับ Infinite Stratos

ซัสเด้น เกิร์ลเฟรน แอฟเพียเร้นต์ - Sudden Girlfriend Appearance บางทีอาจไม่ค่อยได้เห็นหรือไม่เคยเคยกันเลย แบบว่าอยู่ดีๆก็มีคนมารัก เช่นเรื่อง Yosuga no Sora หรือจะเป็นอย่าง Fortune Arterial หรือจะเป็นแนวอย่าง To Love Ru ก็ตามทีส่วนใหญ่จะพบในอนิเมะพวกแนว Harem มากกว่าเพราะมันพ่วงมาด้วย (อ่า...ร๊า)

ซิสค่อน - Siscon พวกบ้าพี่ชายน้องสาว (ในครอบครัวตัวเองที่เป็นพี่หรือน้องแท้ๆน่ะนะ)

สาย S - ชื่อเต็มคงไม่ต้องบอก เลยไม่บอก เป็น Character แบบ "อิซึรุกิ มิโอะ" (PS. อยากรู้ไปหาดูเอาใน MM! ถ้าใครรู้แล้วก็รู้ไป)

สาย M - ชื่อเต็มคงไม่ต้องบอก เพราะรู้มากไปมันไม่ดี เป็น Character แบบ "ซาโดะ ทาโร่" (PS. ไปหาดูได้ใน MM!)

มังงะ - หนังสือการ์ตูนญี่ปุ่น

โดจิน - ไม่รู้จะอธิบายยังไง เพราะค่อนข้างมีหลากหลายรูปแบบ แต่รวมๆก็คือการ์ตูน(-)นั่นแหละ

ปาหมอน - ฉากจบในตำนานของการ์ตูนเรื่อง ชาร์แมนคิงที่อุตส่าห์แต่งมาตั้งนาน สนุก และมีรวมเล่มเป็นสามสิบสี่สิบเล่ม แต่ตอนจบดันจบแบบไม่เคลียร์ ด้วยการ ปาหมอน ในตอนสุดท้าย (ฮ่ะ...ฮ่า ไม่เคยดู อ้างอิงจาก Wiki)

ไนซ์โบ๊ท - Nice Boat มาจากอนิเมะเรื่องสคูลเดย์ (School Day) ในเวลาก่อนที่จะฉายตอนสุดท้ายนั้นมีเหตุฆาตกรรมแฟนโดยมีดฟันที่คอและตัดหัวมาเก็บไว้ จึงทำให้ผู้ฉายคิดว่า อาจจะโดนข้อหาเป็นเหตุยุยงให้เกิดอาชญากรรมขึ้นมา เลยจัดการแก้ปัญหาโดยการเอาภาพเรือมาให้ (ฮ่ะ...ฮ่า... ไม่เคยดู อ้างอิงจากวิกิเหมือนกัน เพราะจำใจดูไม่ลงเพราะหลายเสียงบอกอย่าดูเลย)

ดอง - ส่วนใหญ่จะเจอมากในหมู่ Fansubs ที่ชอบ "ดองอนิเมะ" หรือก็คือ เมะ TV Size จบไปแล้วแต่ Sub-Thai ของค่ายนั้นยังออกมาแค่ไม่กี่ตอน ( )

Black Rock Shooter - ตัวละครที่ไม่ค่อยจะมีที่มาที่ไปแต่ยังไงก็เป็นท่านศาสดาของหลายๆท่าน ซึ่งมาจากอนิเมะเรื่องหนึ่งที่ชื่อ Black Rock Shooter ซึ่งช่วงแรกก็มีตอนออกมาน้อยมาก แต่หลังก็คงจะมีออกมาให้มากกว่านี้ (/me ติดใจทวิลเทล )

Vocaloid - โปรแกรมเสียงสังเคราะห์ ซึ่งเป็นโปรแกรมที่สามารถใส่ทำนองและร้องออกมาเป็นเพลงได้ ที่รู้จักกันมากๆในหมู่ Vocaloid คือ ฮัตสึเนะ มิคุ (PS. เป็นมหากาพย์เลยนะ จะอ่านหรอ ถ้าอยากอ่านผมจะไม่พิมพ์ให้ ถึงไม่อยากก็ไม่พิมพ์ให้ เหอๆ)

OST. - ย่อมากจาก Original Sound Track คือเสียงประกอบหรือดนตรีจากอนิเมะ (เรากำลังพูดถึงอนิเมะจึงมาจากอนิเมะ)

Insert Song - เสียงเพลงประกอบอนิเมะระหว่างเนื้อเรื่อง

OP - เพลงเปิดของอนิเมะ

ED - เพลงปิดของอนิเมะ

CG - อาจเห็นในอนิเมะบางเรื่องที่ว่า "CG ห่วยแตกจริงๆ" CG ย่อมาจาก Computer Graphic หรือก็คือ การตกแต่งเอฟเฟคต่างๆโดยใช้คอมพิวเตอร์ทำให้สมจริงขึ้น (เท่าที่ผมเข้าใจน่ะนะครับ)

H-Anime - (เอาไว้ 18+ แล้วค่อยรู้นะ) อ่ะ ยกตัวอย่างเช่น "Sono Hanabira ni Kuchizuke wo" PS. อย่าไปใช้ Google Search ภาพนะ มันไม่ค่อยดีต่อสุขภาพ เดี๋ยวกำเดาไหล

อ่าเร๊ะ!...

http://img21.imageshack.us/img21/2435/hanabira5oanataosukinas.png

Review - รีวิว สำหรับแนะนำอะไรก็ตามที่เราอยากนำเสนอ เช่น อนิเมะหรือวิดีโอต่างๆ

กฎสำหรับบอร์ด JKG สำหรับการเข้าหมวดนี้ รู้ไว้ไม่เสียหาย จะได้ไม่ต้องมาถามซ้ำว่า "โพส >นั่น< ได้หรือเปล่าครับ หรือ วางลิ้งค์โหลด >นี่< ได้หรือเปล่าครับ"

อ่านกฏสำหรับหมวดอนิเมะให้ละเอียดก่อนโพส
-ห้ามโพสรูปอนาจารเกี่ยวกับอนิเมะหรือรูปภาพล่อแหลมอะไรทั้งสิ้น (ทั้งนี้น่าจะรวม Avatar กับ ลายเซ็นต์ไปด้วยล่ะมั้ง?) สามารถอ่านรายละเอียดได้ในกระทู้ที่ปักหมุดไว้ด้านบนหมวดอนิเมะ (ปัจจุบันหายสาบสูญไปแล้ว - -*)

-ห้ามโพสลิ้งโหลดอนิเมะที่ติดลิขสิทธิ์เด็ดขาด
สามารถโพสใส่ลิ้งอนิเมะซับไทยหรือซับอิงมาได้ (Video Stream) แต่ห้าม Hotlink มาแปะไว้บนกระทู้

-ห้ามโพส H-Anime และ H-Game เด็ดขาด! (มั้ง? ถึงลึกๆอยากให้มีก็เถอะ - -*)

-ห้ามโพสไร้สาระ ทะเลาะชวนตี

-ถ้าคัดลอกลิ้งอะไรก็ตามมาจากที่อื่นหรือเมมเบอร์คนอื่นในเว็บ Jokergameth ล่ะก็ใส่ Credit ให้คนๆนั้นด้วยเพื่อถนอมน้ำใจ เพราะถ้าจับไว้ว่าคุณไปก๊อปของคนอื่นมาแล้วไม่ใส่ Credit ให้นอกจากคนอื่นจะไม่ปลื้มแล้วจะพาลโมโหอีกด้วย

-ถ้าคุณโพสลิ้งโหลดอนิเมะซับไทยล่ะก็ให้ขออนุญาติเจ้าของซับก่อนนำมาปล่อยถ้าเจ้าของซับบอกไว้ เพราะเว็บ Jokergameth เป็นเว็บเปิดกว้างที่สามารถเข้ามาได้อย่างอิสระ จะเป็นการง่ายเกินไปถ้าจะปล่อยให้โหลด และควรดูแลเสมอเพราถ้าอนิเมะติด LC เมื่อไหร่ให้จัดการลบทิ้งทันที

-พยายามอย่าเอาอะไรไม่เกี่ยวข้องกับหมวด "อนิเมะ" มาแปะไว้ ควรหาหมวดที่เหมาะสมแล้วไปโพสให้ถูกที่

-ถ้ามีสิ่งเสื่อมๆมาตั้งกระทู้ดักไว้ล่ะก็ ควรมีสิ่งล้างตาเอาไว้ด้วย ไม่งั้นคนที่เปิดเข้าไปคงนอนฝันร้ายแน่ๆ (ถ้ามันเสื่อมถึงขั้นรุนแรง PS. ถ้าวันไหนผมเจออาเบะมาเสื่อมกับความโมเอะมากๆล่ะก็ วันนั้นจะนอนฝันร้ายทั้งคืน)

-อย่าโพสติดกัน ใช้ใช้วิธีกด Edit ที่มุมล่างขวาของกระทู้แทน และตรวจสอบทุกครั้งว่าคุณพิมพ์ถูกหรือไม่ ถ้ามีคำที่ใช้ผิดให้คุณ Edit แล้วเปลี่ยนให้ถูกซะ

---

ถ้าคุณอยากเป็นโอตาคุ ขอให้เป็นโอตาคุในโลก 2D อย่าเป็นโอตาคุในโลกนี้จะดีกว่า (คงไม่งงนะ )

ผมไม่รู้ว่าข้อมูลนี้เชื่อถือได้แค่ไหน คิดด้วยตัวคุณเอง

O obnoxious
T tacky
A aggravate
K klutz
U ugly

PS. ไม่แปลให้นะ

มีอะไรเพิ่มเข้ามาบ้างหลังจากบอร์ดใหม่

/me น้อยลงกว่าเดิมยังพูดได้เต็มปากเลยครับ :sweat

เรียนรู้การฟังภาษาญี่ปุ่นกับ Vocaloid_BRS

การอ่านภาษาญี่ปุ่นของคนญี่ปุ่นจะอ่านไม่เหมือนคนไทยเช่น "UFO" ซึ่งเราจะเรียกตามตัวแต่คนญี่ปุ่นเรียกว่า "ยูโฟ" และจะมีอีกหลายคำเช่น "SAS" หรือ หน่วย Special Air Service ของสหรัฐ ที่เรียกย่อๆว่า "เอสเอเอส" แต่คนญี่ปุ่นเรียก "ซัสซึ" รวมถึง "VIP" ชื่อเต็มคือ Very Important Person และเราจะเรียก "วีไอพี" ในขณะที่คนญี่ปุ่นเรียก "วิปปึ"

คอนนิจิวะ = แปลว่า "สวัสดีครับ/ค่ะ" ใช้กล่าวทักทายได้ทุกเวลา
โอฮาโย = คำนี้จะใช้ทักทายช่วงเช้าครับ แปลว่า "อรุณสวัสดิ์"
คมบังวะ = แปลว่า "สายันห์สวัสดิ์" ใช้ทักทายสำหรับตอนเย็นๆ
โอยาซุมิ/โอยาซุมิ นาไซ = ใช้พูดตอนก่อนนอนหรือตอนกลางคืน แปลว่า "ราตรีสวัสดิ์"
งาตาริ/กาตาริ = แปลว่า นิทาน/เรื่องเล่า/ตำนาน หรืออะไรทำนองนี้ :sweat เช่น บาเกะโมโนงาตาริ (Bakemonogatari) ก็รวมได้ใจความว่า "เรื่องเล่าของปีศาจ" อะไรทำนองนั้น
บาเกะโมโน = แปลว่า ปีศาจ/สัตว์ประหลาด แนวๆนี้แหละ
อุจูจิน = มนุษย์ต่างดาว ในที่นี้คงจะไม่รวมเอเลี่ยนเข้าไปด้วย (ล่ะมั้ง)
-ทาจิ = เป็นคำต่อท้ายที่ถ้าต่อท้ายคำไหนก็จะกลายเป็นกลุ่มๆไป เช่น โอเร-ทาจิ หรือ โอไม-ทาจิ ก็จะเป็น พวกเรา หรือ พวกเธอ ตามที่ต่อท้ายมา (คร่าวๆ)
บากะ = เป็นคำว่า เช่น "บ้า/งี่เง่า/ตาบ้า/ยัยบ้า/โง่" หรืออะไรทำนองนี้อีกแหละ :sweat
เอโต = แปลว่า "เอ่อ/อ่า" ประมาณว่าพูดออกมาเพื่อขอเวลาคิดสักครู่นึง ล่ะนะ
อาโน/เอโนเนะ = แปลว่า "คือว่า/คือว่านะ" มักจะใช้พูดออกมาให้คนอื่นรู้ว่ามีอะไรจะบอก

เอาไว้ผมจะมาอัพเดทให้เรื่อยๆ อัพเดทแค่นี้ก่อนนะครับ

ChickenBomB
18th July 2011, 20:30
ร่วม ด้วย ละ กัน ครับ เบื่อ แล้ว กับ มุข เบะ อิอิ :dance

Agonlive
18th July 2011, 21:03
ตามมาให้กำลัง ใจ จ้า

Season
18th July 2011, 21:11
สุดยอดมากครับ

เรื่องกฎจะพยายามจำแล้วกันครับ

Killingsound
19th July 2011, 23:34
อ่า Hotlink คืออะไรเหรอ
แล้วเอาการ์ตูนวาดเองมาลงได้ปะ(มันอาจจะรกสายตาไปนิด)

เออ เกือบลืม ตอบกระทู้วันละหลายๆอันนี่เข้าข่ายปั๊มมั้ย(แล้วโพสขอบคุณนี่ถือว่าปั๊มด้วยปะ)

(พึ่งเคยเล่นเน็ตอ่า มือใหม่)

20th July 2011, 15:39
อ่า Hotlink คืออะไรเหรอ
แล้วเอาการ์ตูนวาดเองมาลงได้ปะ(มันอาจจะรกสายตาไปนิด)

เออ เกือบลืม ตอบกระทู้วันละหลายๆอันนี่เข้าข่ายปั๊มมั้ย(แล้วโพสขอบคุณนี่ถือว่าปั๊มด้วยปะ)

(พึ่งเคยเล่นเน็ตอ่า มือใหม่)

Hotlink คือการดึงเอาลิ้งค์โหลดของเจ้าของมาครับเช่น "www.trikx.com/XXXXXXXXXXXXXXXX/Secret Anime.AVI" มาวางให้โหลดที่อื่น

แต่ถ้าเจ้าของอนุญาตให้โหลดมาแล้วนำไปแจกต่อได้อย่างเช่น เอามาอัพใหม่แล้วค่อยแจก "ta-fs.net/XXXXXXXXXXXXXXX/Secret Anime.AVI" ถือว่า ok ครับ เพราะเรานำมาอัพใหม่โดยที่เจ้าของอนุญาตแล้ว

ส่วนการ์ตูนที่วาดเองนำมาลงไว้ครับ ถ้ามาบ่อยท่านจะเห็นว่ามีนักวาดการ์ตูนมาลงผลงานของตัวเองไว้

ส่วนการโพสขอบคุณนี่ผมว่าไม่ควรนะ ถึงจะอยากขอบคุณก็กด "กล่าวของคุณ" ก็ถือเป็นการตอบแทนแล้วครับ ส่วนการโพสติดหลายๆอันนี่เข้าข่ายปั้มนะครับ เช่น "เล่นได้มั้ยครับ?" เรพล่างลงมาอีกก็เป็นกระทู้ของคนเดิม "สนุกมั้ยครับ?" ลงมาอีกอันก็ยังเป็นของคนเดิมอีก "มันเยอะเกิน ไม่โหลดละกันครับ" นี่ถือว่าแย่มากๆ ถ้าอยากบอกอะไรเพิ่มหลังจากโพสไปแล้วหนึ่งครั้งให้ใช้คำสั่ง "แก้ไขกระทู้" เป็นการเพิ่มรายละเอียดแทนครับ

PS. ติดกันสองกระทู้นี่ก็ถือว่าแย่ในสายตาหลายๆคนแล้วครับ ยกเว้นว่า ข้อความที่คุณใส่เยอะมากๆเกินหนึ่งเรพรับไม่ไหวให้ลงมาอีกเรพได้ ยังไงก็รบกวนเข้าใจง่ายๆด้วยนะครับ = ="

ponzaaz55
20th July 2011, 18:17
ลึกชึ้ง กันเลยทีเดียวนะครับ ฮิฮิ

bnnightmal2e
20th July 2011, 19:42
ผมเพิ่งจะรู้ว่าผมมิมินะนี้

mai
21st July 2011, 19:57
ร่วมด้วยครับร่วมด้วยเบื่ออาเบะมาก

ผมต้องคอยฟังเพื่อน พูด อาเบะ ยาราไนก้าทั้งวันเอียนจะอ้วกแล้ว T_T

22nd July 2011, 13:01
สุดท้ายทุกกระทู้ของผมก็รวมมันทุกอย่างที่อยากใส่เลยแหะ = ='

gong1150
31st July 2011, 12:19
ให้กำลังใจครับ 555+

kidsylenser
31st July 2011, 12:38
เยอะมาก ยอมรับเลยว่า อ่านไม่หมด

การ์ตูน ผมก็ดูนะ แต่ไม่ได้เข้าถึง ขนาดนั้น

แต่ก็เข้าใจ ศัพท์ แปลก ๆ ที่เห็นแล้วไม่เข้าใจเยอะเลย

ปล.เกลียด อาเบะ เหมือนกัน ไม่รู้อะไรนักหนา ถึงขนาดมีคน edit ไปอยู่ในเกมนู้นเกมนี้ เยอะแยะ

clubzaxxx
1st August 2011, 19:14
ผมว่า Death Note เอามันอยู่นะ

System : ยาร๋าไนก้าาาาา

nutyoyo456
3rd August 2011, 18:33
ผมว่า Death Note เอามันอยู่นะ

System : ยาร๋าไนก้าาาาา

ไม่น่าจะอยู่นะ เพราะพลังชีวิตมันไร้ขีดจำกัด

ใช่ไหมเรปล่าง ยาราไนก๊าาา

InclexivE
3rd August 2011, 18:36
ยูริไนก้ากุเป็นคนบุกเบิกไม่ใช่เรอะ - -

Iam_Cirno[Baka]>w<
6th August 2011, 00:10
^
แล้วแปลว่าไรอะ รึความหมายคือ เปลี่ยนจากชายเป็นหญิง=A=

AodPDS711
6th August 2011, 13:15
ยูริไนก้างั้นเหรอ ดูภาพนี้แล้วท่านจะเก็ต

/me เผ่นแน่บ!!