PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : PsP Shatdown เอง ตอน Sleep Mode

belle
18th July 2011, 20:40
สวัสดีค่ะ

พอดีมีปัญหากับ PsP 3000 คือเวลาเปิด Sleep Mode บางทีเครื่องมันจะ Shut down เอง

เปิดมาอีกที ก็งง อ้าว เราไปปิดเครื่องตอนไหน ซึ่งคาดว่าหลาย ๆ คนคงจะเคยเจอเรื่องแบบนี้

ปกติจะแค่นาน ๆ เป็นทีใช่ไหมคะ แต่ของเรา ช่วงนี้มันเป็นบ่อยมาก ๆ วันนี้เป็นแบบนั้น3รอบแล้ว

อาการคือ ตอนเล่นอยู่มันก็ปกติ ไม่ดับขณะเล่น แต่พอกด Sleep Mode บางทีมันจะปิดเครื่องเฉยเลย

(ลองหาดูใน Google ส่วนใหญ่เป็นกันตอนเล่นอยู่ ของเราเป็นตอนพักเครื่อง)

อยากรู้ว่าอาการนี้เกิดจากอะไร สามารถแก้ไขโดยไม่ต้องไปซ่อมที่ร้านมั้ย (ร้านอยู่ไกลบ้านค่ะ) และมันปิดเครื่องเองบ่อย ๆ แบบนี้ มีผลอะไรกับเครื่องไหม

ส่วนใหญ่ถ้าดับตอนไม่ได้เล่นอะไรค้างไว้เราก็เฉย ๆ ไม่คิดมาก แต่ชอบมาดับตอนเราล่าบอส(มอนฮัน3)ค้างไว้นี้สิ ต้องล่าใหม่เลย งุงิ

MooRs108
18th July 2011, 21:50
เมื่อก่อนปัญหานี้ผมเป็นบ่อยมากเลยครับ แต่ตั้งแต่ที่ผมลองอัพ FW ใหม่ ปัญหานี้ก็หายไปเลยครับ(นานๆทีจะเป็น)

ยังไงลองอัพ FW เป็นตัวใหม่ล่าสุดดูนะครับ

belle
18th July 2011, 22:38
FW ตัวใหม่ล่าสุดนี้ ตัวไหนคะ ช่วยแนะนำหน่อย

ตอนนี้เราใช้ 6.35 Pro-b อยู่ค่ะ

pennug
19th July 2011, 07:54
ปัญหาแบบนี้เป็นได้หลายแบบนะครับ ยังไงแนะนำแบบเข้าเกมอะไรก็ได้ละก็ปิดแบบ sleep ดูแล้วลองเขย่าเครื่องเครื่องดูนะครับ
แล้วลองเปิดดูมันยังเป็น sleep โหมดอยู่ไหม ถ้าเกิดเขย่ากลายเป็น shatdown ให้ลองดูที่แบตครับอาจจะหลวมหรือไม่ก็อาจจะเป้นอาการจากส่วนอื่นที่ทำให้ทีผลกลายเป็น shatdown ได้ครับ

หรือไม่ก็อาจจะเป้นผลมาจากการเก็บในขณะที่ปิด แบบ sleep ไว้ครับเช่นตอนวางอาจจะวางแล้วแบตเกิดขยับไปทำให้กลายเป้น shatdown ได้ถึงเราจะใส่ฝาครอบแบตไว้ก็มีโอกาสที่จะขยับได้ครับ

belle
19th July 2011, 18:16
ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ

ลองเอากระดาษพับเป็นชิ้นเล็ก ๆ ใส่ในร่องแบต ให้มันแน่น ๆ ตอนนี้ยังไม่มีปัญหา

เดี๋ยวจะรอดูไปเรื่อย ๆ ให้ัชัวร์ว่าจะไม่ดับอีก (ถ้ายังดับอีก จะส่งเข้าร้านซ่อมละ)

ยังไงก็ขอบคุณมากค่ะ

belle
19th July 2011, 21:23
ขอถามเพิ่มเติมเรือง CFW

ถ้าเราจะอัพเป็น 6.39 Pro-b6 จะได้ไหมคะ ?
(เพราะได้ข่าวว่ามีตัว Custom ออกมาแล้ว)