PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนชาว JKG สอนผมเล่น กีตาร์หน่อยครับ (ไม่มีพื้นฐานเลย)

blnitw123
3rd December 2011, 16:57
ถ้ามีอะไรเพิ่มเติมผมจะเขียนใส่ลงใน เรปนี้นะครับ

เห้อ.......เล่นคนเดียวฝึกคนเดียวไม่เป็นซะที

ขอทีละขั้นตอนนะครับ

เพลงแรกที่อยากเล่นเป็นมากที่สุดก็เพลง ฤดูร้อน ของพวกพี่ๆ Paradox อะครับ

ปล.ถ้าเข้ามากระทู้นี้ทุกวันจะเป็นพระคุณมากๆครับ เผื่อผมเป็นแล้วบางอย่างจะได้ ก้าวขึ้นไปเรื่อยๆ ทีละขั้น

คือถ้าผมจะเม้นขอบคุณทุกท่าน เดี๋ยวจะมีคนหาว่าปั้มกระทู้อีก เอาเป็นว่าผมจะกด thank แทนละกันะครับ
ส่วนผม งง ตรงไหนผมจะ คอมเม้นอีกที ^^a ขอบคุณครับ

EDIT เพิ่มนะครับ

เวลาดีดจำเป็นต้องใช้ ปิ๊กดีดรึป่าวครับ หรือใช้มือปล่างดีดไปเลย
ผมลองเล่นทำนอง ลงขึ้น ตบ เวลาใช้ปิ๊กแล้วไม่ทนัดเลย

Nakprok7
3rd December 2011, 17:08
ผมรบกวนด้วยอีกคน..เพิ่งหัดเล่นเหมือนกันครับ :yes

zpmqhj
3rd December 2011, 17:28
ผมแนะนำนะครับ ท่าจะเล่นแบบเป็นพวก chord แล้วก็ร้องไปด้วย ก็หา คอร์ด จากเวบ chordtab อ่ะ ครับ ผมแนะนำ แล้วก้ฝึกจับคอร์ด อ่ะครับ พื้นฐานๆ
โดยรูปแบบการตีคอร์ด พื้นฐานๆ ก็จะมีประมาณนี้นะครับ

ลง ลงขึ้น ขึ้นลง

ลง ลง ขึ้นขึ้นขึ้น ลง

สองแพนเทิ้นนี้ก็พอเล่นได้หลายเพลงแล้วละครับ

แต่เห็น จขกท บอกว่าอยากเล่น เพลง ฤดูร้อน งั้นผมจะแนะนำเพลงนี้ให้ละกันนะครับ อาจจะไม่เหมือนมาก แต่เป็นแนวทางได้ครับ ก้ลองไปเล่นดูนะครับ

โดยเพลง นี้ ท่อน intro ก็จะมี คอร์ด วนไปวนมา อยู่ 3 คอร์ดนะครับ
โดยมีคอร์ด A g# F# สามคอร์ดเท่านั้นครับ
โดยจะจับคอร์ดดังนี้นะครับ

คอร์ด A จับ ดังนี้ เอานิ้วชี้ทาบเฟรตที่ 5 นะครับ จากนั้น นิ้วนางกดที่เฟรตที่ 7 สาย 5 ส่วนนิ้วก้อยกดเฟรตที่ 7 สาย 4
คอร์ด G# จับเหมือนคอร์ด A ครับ แบบฟอร์มเดียวกัน แต่ ทาบที่เฟรต 4 ส่วนนิ้วที่เหลือก็เลื่อนมาตามๆกัน ครับ เช่น จากเฟรต 7 กับมา เฟรต 6 แทน
คอร์ด F# เหมือนกันครับ แต่ทาบเฟรตที่ 2 แทน

โดยเพลงนี้คอร์ดจะ วน แบบนี้นะครับ ตอนเริ่มก็เล่นคอร์ด A จับแบบที่ผมบอกด้านบน จากนั้น ดีดแค่ 3 สายนะครับ คือสาย 6 5 4 ไม่ดีดสายล่างๆนะครับ เล่นเป็น power chord ดีด ลง 8 รอบๆ
จากนั้น ก็เปลี่ยนคอร์ดเป็น คอร์ด G# นะครับ โดยการเลื่อนเอาเลยครับ แล้วก็ดีด 8 รอบเหมือนกัน
จากนั้นก็เป็นคอร์ด F# ดีดเหมือนเดิมครับ
จากนั้นก็กลับไปคอร์ด G# และต่อด้วย A แค่นี้แหละครับ ยากไปจนจบท่อน verse

และพอถึงท่อน ที่ร้อง ว่า "ฉันเดินหลงทาง..." เราก็เล่นคอร์ดเหมือนกันครับ แต่จากการดีดลง 8 รอบเปลี่ยนเปน ดีด แบบนี้นะครับ

ลง ลง ขึ้นลงขึ้น ประมาณนี้นะครับ

ผมก็แค่แนะนำแนวทางนะครับ ผมเองก็ไม่ได้เก่งอะไรมาก แต่เห็นเพื่อนๆ JKG จากเล่นกีตาร์ ผมเองก็พอเล่นเป็น ก้เลยอยากแบ่งปันนะครับ มีอะไรสงสัย ถามได้นะครับ จะรีบหาเวลามาตอบ
ส่วนผมอธิบายไม่ชัดเจนยังไงก็ขอโทดด้วยนะครับ

อ่อ ผมมีคลิปของพี่ win blazt เพลง ฤดูร้อนมาให้ครับ เอาไปดูเป็นแนวทาง
http://www.youtube.com/watch?v=XNdF4DEXyn4

จะเห็นว่าพี่เขา แจก tab ใช่ไหมครับ

tab ก็คือโน๊ตกีตาร์แต่เอามาเขียนในตารางอ่ะครับ อ่านง่ายมากๆ และสดวกด้วย ท่าคัยอยาก รุ้วิธีอ่าน แทป ก็ดูคลิปนี้นะครับ สอนอ่านแทป
http://www.youtube.com/watch?v=7gLZHHSS_7Q

ผมคงช่วยได้เต็มที่แล้วนะครับ รอท่าอื่นที่เทพๆ มาแนะนำต่อนะครับ
มีอะไรถามกันได้นะครับ ^^

taewasin
3rd December 2011, 17:32
คุณมาถูกทางแล้ว แปปนึง ผมหา ลิงค์ ลิงค์ให้

นี่ครับ 1

http://dekguitar.blogspot.com/2009/07/blog-post_7622.html

ตามด้วย 2 (ตีคอร์ด)

http://dekguitar.blogspot.com/search/label/CHORD%20SCALE%20%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%20%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%A5

เว็บสำหรับดูคอร์ด กีต้าร์

http://www.guitarthai.com/guitarchord/

แล้ว ขอ:askคุณว่า ต้องการเล่น เล่น เพื่อ
1.มีความรู้ในด้านดนตรี
2.เล่นเพื่อ เป็นงานอดิเรก
3.เล่น เล่นๆครับ โชว์หญิง อะไรงี้
ครับ

Folkza245
3rd December 2011, 18:40
เพลงที่เเนะนำให้เล่นนะครับ

กรุณาฟังให้จบ

ฉันยังอยู่ตรงนี้ (ของปูเเบล็คเฮด)

พอเล่นได้พอหอมปากหอมคอเเล้ว ลองเล่นเพลง เธอยัง ... กับเพลง ลัก (ของเดอะมูสเสส) เลยครับ ผมเพิ่งหัดเหมือนกัน ตั้งใจฝึกเดี๋ยวก็เป็นเอง ผมก็เพิ่งฝึกไม่ค่อยเป็นเท่าไร ตอนนี้ฝึกเกาอยู่

Folkza245
3rd December 2011, 18:41

ฉันยังอยู่ตรงนี้

พอเล่นเป็น พอหอมปากหอมคอเเล้วก็เล่นเพลง ลัก (ของเดอะมูสเสส) กับเพลง เธอยัง... เลยครับ

ฝึกต่อไปครับผมก็เพิ่งฝึกเเต่ตั้งมจตอนนี้ก็ได้ 11กว่าคอร์ดได้เเล้วมั้ง ตอนนี้ฝึกเกาอยู่ครับผม :yes

blnitw123
3rd December 2011, 19:01
คุณมาถูกทางแล้ว แปปนึง ผมหา ลิงค์ ลิงค์ให้

นี่ครับ 1

http://dekguitar.blogspot.com/2009/07/blog-post_7622.html

ตามด้วย 2 (ตีคอร์ด)

http://dekguitar.blogspot.com/search/label/CHORD%20SCALE%20%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%95%E0%B8%B5%E0%B8%84%E0%B8%AD%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%94%E0%B9%82%E0%B8%94%E0%B8%A2%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%20%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B9%84%E0%B8%A5

เว็บสำหรับดูคอร์ด กีต้าร์

http://www.guitarthai.com/guitarchord/

แล้ว ขอ:askคุณว่า ต้องการเล่น เล่น เพื่อ
1.มีความรู้ในด้านดนตรี
2.เล่นเพื่อ เป็นงานอดิเรก
3.เล่น เล่นๆครับ โชว์หญิง อะไรงี้
ครับ

ข้อ 1กับข้อ 2 ครับ
ข้อ 3 คงไม่ เพราะมีแฟนแล้ว ^^a

taewasin
3rd December 2011, 19:01

ฉันยังอยู่ตรงนี้

พอเล่นเป็น พอหอมปากหอมคอเเล้วก็เล่นเพลง ลัก (ของเดอะมูสเสส) กับเพลง เธอยัง... เลยครับ

ฝึกต่อไปครับผมก็เพิ่งฝึกเเต่ตั้งมจตอนนี้ก็ได้ 11กว่าคอร์ดได้เเล้วมั้ง ตอนนี้ฝึกเกาอยู่ครับผม :yes

ที่คุณบอกมันไม่ใช่ พื้นฐานนะฮะ ถ้าพร้อมจะเล่นแล้ว ค่อยเล่นเพลงง่ายๆไปก่อน เช่น Sexy หรือ เธอที่รัก ของวง Paradox เพลงเก่าๆ ส่วนมากจะเป็นคอร์ดพื้นฐานหมดเลยนะครับ ลองดู :)

blnitw123
3rd December 2011, 19:03
ขอบคุณทุกคนนะครับ เดี๋ยวผมจะลองฝึก ดู ตอนนี้ จำได้ บาง คอร์ด แล้วครับผม

taewasin
3rd December 2011, 19:04
ขอบคุณทุกคนนะครับ เดี๋ยวผมจะลองฝึก ดู ตอนนี้ จำได้ บาง คอร์ด แล้วครับผม

สู้ๆนะครับ ผมอยากเห็นคนไทยบินได้ เอ้ย!!! ไม่ใช้ 55

blnitw123
3rd December 2011, 19:06
พรุ่งนี้เดี๋ยวผมแว๊ะเข้ามาดูใหม่นะ ขอตัวก่อนนะครับ
ขอบคุณอีกที ทุกคน

taewasin
3rd December 2011, 19:08
พรุ่งนี้เดี๋ยวผมแว๊ะเข้ามาดูใหม่นะ ขอตัวก่อนนะครับ
ขอบคุณอีกที ทุกคน

ไหนๆ ก็ไหนๆ และ กดขอบคุณให้ผมด้วยจะดีมากครับ ยังไม่มีเลยซักอัน 555

Folkza245
3rd December 2011, 21:03
เห้ยผมโพส2ข้อความซำกันได้ไงเนี่ยยย -*-

SpaceRB
3rd December 2011, 22:02
เป็นกำลังใจให้นะ ขอให้เล่นเป็นเร็วๆค่ะ *0*

samekubpom
3rd December 2011, 22:08
ผมก็ชอบ ฤดูร้อนมากเลยนะครับแต่ชอบเป็นแบบอคูสติกมากกว่า ฟังแล้วชิลมาก

ผมดูกี่ทีผมก็ งง ไม่รู้ว่าวิธีดีด แบบอคูสติกเค้าดีดกันยังไง ถ้าใครในนี้บอกวิธีดีดผมได้จะเป้นพระคุณมากขอบคุณครับ

ส่วนวิธีตีคอรดฤดูร้อนธรรมดาก็ ลงลงลงลงลงลงลง ๆ ๆ ๆ นับ 1 2 3 4 ไปเรื่อย ๆ ครับ

SoNy009
3rd December 2011, 22:36
วิธีให้เล่นได้ไวๆ
คือเล่นเพลงที่เราชอบ มันจะมีแรงใจมากกว่า

แรกๆก็หัดจับคอร์ดก่อนเลย ซื้อหนังสือเพลงมาซักเล่ม
ในหนังสือจะมีบอก แล้วก็ค่อยๆฟังค่อยๆเล่นตาม

Stalkergame
3rd December 2011, 22:36
ต้องถามก่อนว่าอยากเล่นแบบตีคอร์ดร้องเพลงขำๆ หรือว่าอยากเล่นแบบจริงจังหน่อยแบบรู้เรื่องทฤษฎี เช่น ค่าของตัวโน๊ต สเกล คีย์ จังหวะ
ในที่นี้ผมไม่ขอแนะนำเรื่องตีคอร์ดละกันครับเพราะเป็นเรื่องที่ฝึกกันได้ไม่ยากแค่ต้องฝึกบ่อยๆ อีกอย่างคือตามเว็ปต่างๆก็มีสอนว่าคอร์ดไหนจับยังไง

ผมจะขอแนะนำให้เริ่มจากการฝึกมือซ้าย-มือขวา ให้สัมพันธ์กันครับ เป็นเบสิคที่สำคัญมาก ถ้าเรามือซ้ายมือขวาของเราเริ่มสัมพันธ์กัน การเล่นมันจะง่ายขึ้นครับ
โดยผมแนะนำให้ฝึกจากแบบฝึกหัดต่างๆในเว็ปอื่นๆละกันครับ ที่จะมีทั้งคลิปสอน แล้วก็วิธีการเล่นโดยละเอียดครับ
Guitar Lessons จาก Chordtabs http://www.chordtabs.in.th/webboard/viewforum.php?f=14&sid=7df2e9ba3a4ac5cf6176138aff88e5e2
Guitar Lessons จาก Guitarthai http://guitarthai.com/lessonboard.asp

สุดท้ายผมอยากจะขอแนะนำเกี่ยวกับการฝึกนะครับ
การฝึกทุกอย่างต้องเริ่มจากช้าก่อนนะครับ แล้วค่อยๆเพิ่มความเร็วขึ้นทีละนิดครับ เพื่อความแม่นยำ ยิ่งซ้อมมากก็จะยิ่งเก่งมากครับ ^^

Zrachod
3rd December 2011, 22:44
ถ้าเป็นมือใหม่แนะนำเล่นเพลงง่ายๆ ก่อนครับ

- เธอที่รัก
- มุม
- โปรดส่งใครมารักฉันที

3 เพลงแรกที่ผมเล่นได้ ส่วนฤดูร้อนสำหรับมือใหม่ผมว่ายากมาก เพราะเล่นคอร์ดทาบเยอะ

แนะนำตีคอร์ดเพลงฤดูร้อนให้เอาแบบนี้

ลงขึ้น ตบ (ดีดสายเบส) ลงขึ้น ตบ

blnitw123
3rd December 2011, 22:53
วิธี ลงขึ้น ตบ หน้าสนนะครับ จะค่อยๆลองดู
ส่วนเพลง มุมผมเกา ท่อน intro พอได้นิดนึงครับ (เพลงแรกที่ฝึก)

อ่า ครับ ขอตัวนอนก่อนนะ เดี๋ยวจะค่อยๆฝึกไป
สำหรับท่านไหนที่เข้ามากระทู้นี้ แล้วยังเล่นกีตาร์ไม่ค่อยเป็น ก็ฝึกไปด้วยกันกับผมเลยนะครับ
ขอบคุณครับ

ap10308280
3rd December 2011, 22:56
ซมซานเลยครับ ง่ายดี ผมฝึกเล่นอยู่เหมือนกัน มือใหม่เหมือนกัน 555+

blnitw123
4th December 2011, 20:54
dกำลังฝึกอยู่นะครับ ผม........ มีไรเพิ่มเติม
ก็เม้นมาได้เลยนะครับ
ขอบคุณมากเลย

Aunatix
4th December 2011, 21:56
http://www.youtube.com/watch?v=BDkt0vf86ls
แบบนี้เลยครับกีต้าร์โปร่งอะ
ต้องเพลงนี้ ฮ่าๆ

อย่าหักโหมฝึกดีดครับ
มาฝึกยืนเบรคดาวแบบในคลิปบ้าง ฮ่าๆ

blnitw123
4th December 2011, 22:15
แบบนี้เลยครับกีต้าร์โปร่งอะ
ต้องเพลงนี้ ฮ่าๆ

อย่าหักโหมฝึกดีดครับ
มาฝึกยืนเบรคดาวแบบในคลิปบ้าง ฮ่าๆ

ไอคนในคลิปมันเมารึป่าวครับ เห็นกีตาร์โปร่งเป็นอะไร 55555
ขอบคุณครับ ที่ช่วยสร้างสีสัน ฮาดี

maxLiverpool
4th December 2011, 22:28
ผมก็ อยากเล่นเป็น ได้ เพลง สุดที่รัก ตอน เริ่ม แค่ นั่น ครับ T.T

N'Silence
4th December 2011, 23:14
เริ่มแต่กแรก

คือการจับคอร์ดครับ น่าจะจับกันได้แล้ว

เราลองมาหาวิธีจับคอร์ดทาบ ซึ่งจำเป็นมากกับการใช้เล่นกับวงค์ในกรีต้าไฟฟ้าครับ

ซึ่งการหา โน๊ตบนคอกรีต้านั้น มีวิธีแบบนี้ครับ

จากสายเปิดของสาย 1 คือ e 2คือ b
3คือ g

4คือd

5คือa

แล้ว 6 คือ e ครับ

วิธ๊ไล่ก็คือ 1--2--3-4--5--6--7-8

โน๊ต 1เสียงจะเว้น 1ช่อง
ส่วนครึ่งเสียงจะไม่เว้นช่องครับเช่น

G-A คือ 1 เสียงเว้น 1 ช่อง

EF คือครุ่งเสียงไม่เว้น

โน๊ตที่เว้นครึ่ง โน๊ตที่เว้นครุ่งคือ BC กับ EF

สเกลหลักคือ C Major ครับ คือ C-D-EF-G-A-BC
สมมุติ คุณต้องการ โนต A ในสาย หนึ่ง คุณก็ลองไร่ดู สาย6 สายเปิดคือ E ก็นับจาก E คือ E(สายเปล่า)-F(เฟรท1)--G(เฟรท 3)--A(เฟรท5)--B(เฟรท7)-C(เฟรท8)--D(เฟรท10)--E(เฟรท12)
และนี้คือพาวเวอคอร์ดรูท สาย 6 ครับ จากการจับคอ์ด แบบธรรมดา เราก็จะสามารถจับคอร์ดแบบทาบได้แล้ว

ส่วร รูทสาย 5 ก็จะไร่ตั้งแต่ โน๊ต A ซึ่งเป็นสายเปล่าเช่น A(สายเปล่า)-B(เฟรท2)-C(เฟรท 3)--D(เฟรท5)--E(เฟรท7)-F(เฟรท9)--G(เฟรท11)--A(เฟรท13)
ซึ่งในการเล่นพาวเวอคอร์ดการจับจะใช้คารางนี้

|---|---|---|---|---|----------------
|---|---|---|---|---|----------------
|---|-B-|-C-|---|-D-|---|-E-|---|-F-|
|-F-|---|-G-|---|-A-|---|---|---|---|

Rootสาย 6 วิธีจับก็เหมือนจับคอร์ด ทาบ F ธรรมดาเลยครับ แค่เอานิ้วกลางที่กดสาย 3 ออกเพราะดีดแค่ 3 สายบนคือ 456

ส่วนrootสาย 5 ก็เหมือนการจับคอร์ด Bm ครับ แค่เอานิ้วกลางที่กด สาย2 ออก จะดีดแค่ 345 ครับ

ส่วน # กับ b คือ ชาปกับ แฟรท

# ก็เพิ่มครุ่งเสียง # ก็ลดครึ่งเสียงเช่น

A# ก็จับคอร์ดทาบที่เฟรท 3 ก็เปลี่ยนเป็น เฟรท4 คือ#
ถ้า b

คือการลดครุ่งเสียงเช่น

Ab จาก เฟรท 3 ก็ เป็นเฟรท 2ครับ

ตอนนี้ฝากไว้แค่นี้ก่อนต่อไปจะมาสอนเรื่องสูตีการหา เสกลครับผม

มีอะไรสงใสถามได้

blnitw123
5th December 2011, 11:41
ถ้าผมมีไรเพิ่มเติมผมจะเอาขึ้นไปแรปบนสุดเลยนะครับ ผมจะเขียนว่า EDIT

Aunatix
5th December 2011, 21:07
ไอคนในคลิปมันเมารึป่าวครับ เห็นกีตาร์โปร่งเป็นอะไร 55555
ขอบคุณครับ ที่ช่วยสร้างสีสัน ฮาดี
โปร่งไม่เสียบแจ๊คแถมอุดได้ เจ๋งสุดในสามโลก

blnitw123
6th December 2011, 21:42
หาที่เรียนก็ดีนะครับ ผมหาที่เรียนได้ที่หนึ่งราคาไม่แพงมากเท่าไหร่ (12 ชั่วโมง 1500 บาท) ผมเรียนประมาณ 3 คอส (ก็ประมาณ4 - 5 เดือนครับ) แล้วผมก็มาฝึกเองเอาเองครับตอนนี้เล่นได้อยู่ ปีกว่า ๆ แล้วครับ

ฝึกเพลง connon in d แบบ acoustic อยู่ครับ แกะเอง แต่ไม่ค่อยว่างมาเล่นเลยแกะใว้ 2 เดือนกว่าละครึ่งเพลงอยู่เลยT T (งานเยอะ : P)

ลองไปฝึกไปเรียนกับผู้ที่รู้จริง ๆ ดูครับคนใกล้ตัว ญาติ พ่อแม่ เพื่อนที่ โรงเรียนก็ได้ครับเรียนในเน็ตนี่ลำบากครับ ถึงตั้งใจจริง ๆ แต่การทำอะไรที่ิเราไม่เคย จริง ๆ นี่ย่อมเกิดปัญหาอยู่ตลอดเวลาครับ ถ้าเราเชื่อใจในตัวเราเอง มันก็อาจจะผิดได้ยิ่งผิดนาน ๆ เข้า มันก็แก้ไม่หายนะครับ

Ps. ที่เรียนดีไม่จำเป็นต้องแพง ที่เรียนแพงก็ไม่ใช่ว่าจะดี เสมอไปนะครับ ^ ^ ไม่ใช่คนรู้จริงเล่นมาปีกว่ายังมือสมัครเล่นเฉย ๆ ครับอธิบายแบบเด็ก ๆ 14 ปีเอง (555)
ขอบคุณครับ แต่ให้ไปเรียนคงไม่ไหว งบไม่มี....ห้าๆๆ
หาเพื่อนสนิทที่เล่นเป็น ก็พอมีบ้างแต่ นานๆเจอที...

N'Silence
6th December 2011, 22:40
ขอบคุณครับ แต่ให้ไปเรียนคงไม่ไหว งบไม่มี....ห้าๆๆ
หาเพื่อนสนิทที่เล่นเป็น ก็พอมีบ้างแต่ นานๆเจอที...

ต้องการรู้เรื่องอะไรอะครับผมจะได้บอกถูก