PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบว่่่าอะไรน่าจะเสีย

sakonkiat
4th December 2011, 16:41
คือว่าคอมผม บอร์ดมัน มี sata 2 ช่อง 1 ช่อง ฮาดดิส อีก 1 ช่อง ใช้กับซีดี
ปัญหามีอยู่ว่า
ไอ้ 1 ช่องที่ต่อฮาดดิส บางที ก็ไม่มีขึ้นไดร์ใน มายคอมพิวเตอร์ ขึ้นบ้าง บางเวลา ขยับ สาย sata สีเเดงๆ ไปๆมาๆ เด๋ยวก็ขึ้น
คืออยากทราบว่าอะไรเสียกันเเน่ ครับ ตอนนี้ผมสงสัยบอร์ดเป็นที่สุด
เพราะว่า ฮาดดิส ผมเครมมาเเล้ว ได้รับกลับมาวันเเรก ก็มีอาการเช่นนี้ เหมือนเดิม ที่เอาไปเครมก็เพราะอาการนี้เเหละ เเล้ว สาย sata ผมก็ซื้อมาเปลี่ยนเเล้ว ปวดหัวมาก ข้อมูลอยู่เยอะด้วย เเต่ ผมยังไม่ได้ ตรวจสอบดู ว่า ซีดี มีอาการนี้ด้วยรึป่าว
ถ้าจะเอาให้เเน่ๆ เลย อะไรน่าจะเสียครับ เพราะผมชักรำคานเเล้ว

Xgenza
4th December 2011, 17:34
ลองสลับกับช่อง HDD<---->DVD ดูครับ ถ้ามันไม่เป็น แปลว่าขั้วเสีบยตรง MB หลวม เคลมได้ครับ