PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปรึกษาหน่อยครับ

hero23093060
6th December 2011, 08:22
คือวันนี้วันที่ผมตั้งกระทู้ผมโดดเรียนมาตั้งครับเพื่ออยากปรึกษาหน่อย

ผมค้นพบตัวเองแล้วครับว่าผมโดนบังคับไปเรียนเลยไม่อยากเรียนสิ่งที่ผมชอบคือคอมผมอยากเรียนเกี่ยวกับคอมทำงานเกี่ยวกับคอมเลยอยากทราบว่าพอจะมีโรงเรียนหรืออะไรมั้งไหมที่สอนเกี่ยวกับคอมร่วนๆเลยวันนี้แม่พ่อด่าผมแน่ครับแต่ผมจะคุยด้วยความเข้าใจว่าผมไม่ชอบเรียนผมอยากลาออกมาเน้นเรื่องคอมแทนไม่ได้เล่นเกมส์นะครับแต่อยากศึกษาเรื่องอคมพิวเตอร์ให้มากๆเผื่อผมออกไปต่างประเทศจะไดเข้าบริษัทเกมส์อะไรสักอย่างทั้งชีวิตหวังไว้อย่างนี้อะครับ

ทุกท่านคิดว่าไงครับ

UkuleleAlone
6th December 2011, 08:26
อยากทำอะไรก็ทำไอหนุ่มแต่คิดถึงสิ่งและผลที่มันจะตามมาภายหลังด้วยนะ

6th December 2011, 08:46
ขอบคุณมากครับที่ช่วยบอกผม

Famous
6th December 2011, 08:55
จบ ป.ตรีก่อนดีกว่ามั้ย วิศวะคอมก็ ดีนะ ถ้าเรียนไหว รวยมีตังซื้อคอม เกบตังสักระยะ เปิดร้านประกอบคอม : )

6th December 2011, 09:02
แต่ผมทนไม่ไหวอะครับเรียนไปผมไม่เข้าใจอะครับพวกคณิต-วิทย์อะไรอย่างงี้อะครับผมอยากเน้นคอมตั้งแต่ตอนนี้เลยอะครับ

Famous
6th December 2011, 09:07
คุณเหมือนผม ผมเรียนสาย วิทย์ ยากก็ยาก งงก็งง ไม่เข้าใจ ผมชอบเกี่ยวกับประกอบคอม ซ่อมคอม รู้เรื่องคอมก็พอสมควร แต่ผมคิดไว้ว่าจะเข้า เรียนป.ตรให้จบ พอมีเงินหรืออยู่ตัว ก็หุ้นกับเพื่อนที่ชอบคอมเปิดร้าน ลำบากในวันนี้สบายในวันข้างหน้าคับ

6th December 2011, 09:15
แต่หัวมันไม่ให้อะผมป่วยมาหลายรอบเลยเพราะผมเครียดเพราะไอวิชาพวกนี้เนี่ยแหละติด0มา4ตัวกะจะแก้ให้หมดค่อยออกแล้วให้พ่อผมสอนคอมแบบเต็ฒเหนี่ยวไม่นอนยังได้พ่อผมเป็นทหารสายช่าง

TanInw1410
6th December 2011, 09:35
ผมว่าน่าจะจบสักป.ตรีก็ยังดีนะครับ เผื่ออนาคตเราลำบากแล้วอาชีพคอมช่วยเราไม่ได้ขึ้นมา เราก็ยังมีวุฒิการศึกษาไปสมัครงานอย่างอื่นได้ครับ

6th December 2011, 10:53
"ตรวจลายเซ็นต์ฟรีค่ะ แค่ถ่ายรูปลายเซ็นต์แล้วโพสไว้หน้ากระดานของเพจ ค่ะ
ใครที่ยังไม่มีลายเซ็นต์ก็ปรึกษาให้ อ.ซินแส ออกแบบลายเซ็นต์ได้ ลายเซ็นต์ส่งผลต่อดวงชะตา หน้าที่การงาน ความน่าเชื่อถือของคุณน่ะค่ะค่ะ รายละเอียด ติดตามใน facebook ค่ะ เพียงค้นหาคำว่า ""ตรวจดวงชะตา ด้วยลายเซ็นต์"" ใน facebook ก็เจอหน้าเพจแล้วค่ะ หรือตามลิงค์นี้น่ะค่ะ http://goo.gl/TK1Ly"

อะไรหรอครับอันนี้

ballba
6th December 2011, 14:30
ผมก็เป็นเหมือนนายหนะ

อยากเรียนคอม ตั้งแต่ตอน จบ ม.3

แต่พ่อแม่บังคับให้เรียน ม.4 ศิลป์ญี่ปุ่น ต่อ จนผมรับไม่ไหวและหัวสมองมันไม่ต้องการรับรู้

ถ้าถามว่าถ้าผมอดทนเรียนต่อไปได้ไหม ก็ทำได้ครับ และเรียนต่อ วิศวะคอมก็ได้

แต่ผมแค่ไม่ทำ และผมก็ลาออกมาตอน จบ ม.4 ครับ เพราะตอนนั้นผมไปเมืองนอก

เลยเสียโอกาสไป

ผมว่าถ้านายคิดจะเรียนคอมจริงๆ เรียนให้จบตามหลักสูตรที่เราเรียนอยู่หนะครับ

แล้วค่อยไปเรียนคอมต่อก็ได้ จะเรียนตอนไหนก็เรียนได้ครับ คอมอ่ะ

จะลาออก แล้วไปเรียน โรงเรียนที่มีสายคอมก็ได้ครับ

แต่พ่อแม่เราหนะสิ บางท่านอาจจะยังไม่เข้าใจ จะพูดให้เข้าใจมันก็ทำได้

แต่สำหรับบางคนมันเป็นเรื่องยาก ถ้าเขาเข้าใจเรา มันไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ

แต่ถ้าเขาไม่เข้าใจ แล้วเราไม่ยอมเรียนต่อไปจะเรียนแต่คอม เขาคงจะเสียใจครับผม

ยังไงก็ลองคิดดูให้ดี และพูดคุยกับพ่อแม่ด้วยนะครับให้ท่านเข้าใจ

แต่ถ้าถามผม ตอนนี้ผมก็ไม่อยากเรียนอะไรเกี่ยวกับคอมแล้วหละ

อย่างที่เรปบนว่า เดี๋ยวนี้มีแต่คนอยากเรียนคอม ยิ่งเยอะ มันก็ยิ่งโหล

สมัยนี้ยังพอหางานง่าย แต่ต่อไป ก็จะยาก เพราะมีเยอะเกินนะผมว่า

ยิ่งสายไหน ที่คนเก่งน้อยๆ หรือไม่ค่อยมีคนสนใจ สายนั้นแหละ

จะมีอนาคตที่ดีต่อไป และสิ่งสำคัญมันอยู่ในตัวของแต่ละคนด้วยครับ

ถ้าคนทั้งประเทศเรียนแต่คอม เก่งกันทำเองได้หมด

ก็จะหมด งานของช่างคอมให้ทำกันแล้วหละครับ

พอสร้างเป็นอะไรเองเป็น พอกันที

สมัยนี้ ดูเกมส์ดิ ยังไม่ค่อยมีใครซื้อของแท้กันเลย

โหลด ดูดกัน แผ่นก๊อบ แล้วใครที่มันยังจะอยากสร้างมาให้เสียแรง :sweat

The_Ngao
6th December 2011, 17:51
ขอฝากอะไรไว้หน่อย...
รู้อะไรเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์บ้างล่ะ ถึงบอกว่าอยากเรียนแบบคอมล้วนๆ
คอมพิวเตอร์มันมีตั้งหลากหลายแขนงสาขาให้เลือกเรียน คุณจะเลือกอะไรล่ะ
ที่คุณชอบคอมพิวเตอร์ คุณชอบอะไรเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ล่ะ มันมีทั้งมัลติมีเดีย ซอฟแวร์ ฮาร์ดแวร์ เน็ตเวิร์ค
เวลาเรียนคอม มันไม่ใช่แค่เรียนวิธีใช้โปรแกรมนะ มันเรียนวิธีสร้างโปรแกรม ระบบการทำงาน เยอะแยะมากมายซึ่งมันใช้พื้นฐานจากคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ทั้งนั้น
มันไม่มีหรอก คอมพิวเตอร์ล้วนๆน่ะ เพราะคอมพิวเตอร์มันเกิดมาจากวิทยาศาสตร์ คณิตศาสตร์ ถ้าจะเรียนคอม เราก็ต้องรู้จักสิ่งที่สร้างมันขึ้นมาก่อนถึงจะเรียนรู้และเข้าใจมันได้

ปล.ผมไมู่รู้อะไรเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์เลย

jojo5528
6th December 2011, 18:22
คุณ ก็เหมือนผม
แต่ผมอยากจะบอกให้คุณรู้ไว้ว่า
คอมพิวเตอร์ มันไม่ใช่วิชาหลักที่จะประคองคุณไปถึงจุดสุดยอดของชีวิต
วิชาอื่นๆ มันจะช่วยประคองคุณขึ้นไป
.. สรุปเลยละกัน
ดังนั้น คุณควรที่จะเรียนให้จบ และไปต่อที่มหาวิทยาลัยคณะเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์ก็ดีครับ
ป.ล.ถ้าถามผม ผมจะเลือกเรียนต่อ
ป.ล.2 ผมอยากให้คุณคิดดูให้ดี วิชาอื่นๆ ก็มีความหมาย มีความจำเป็น ที่จะประคองชีวิตเราให้อยู่รอด
ป.ล.3 ผมตอบการแก้ปัญหาในกระทู้รับปรึกษาของผมแล้วนะ :D