PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถ้า Xbox360 โดนแบนจะเกิดอะไรขึ้น และอีกหลายคำถามที่อยากรู้คำตอบครับ

peerawatp
6th December 2011, 17:15
เห็นมีคนพูดถึงเรื่องแบนเครื่อง Xbox360 อะครับ ถ้าโดนแบนแล้วจะเกิดอะไรขึ้นกับเครื่องเหรอครับ เล่นเกมไม่ได้หรือ:eek:
และการที่โดนแบนเนี่ย เพราะเราไปทำอะไรเหรอครับ และถ้าโดนแบนแล้ว จะมีวิธีแก้ไขอย่างไรหรือครับ
และเครื่อง Xbox ที่บ้านผมเล่น Dead Island ไม่ได้อะครับ พอใส่แผ่นแล้วมันบอก Close Tray เหมือนไม่ได้ใส่แผ่นอะครับ
อาการนี้เป็นแค่ Dead Island เกมเดียวครับ เกมอื่นเล่นได้ปกติดี และ Frame Ware LT+3.0 จะมาตอนไหนครับ (พอดีผม Update ไป:sweat)
สรุปคำถาม
1.ทำไม Xbox360 ถึงโดนแบน
2.ถ้าโดนแบนแล้ว เกิดอะไรขึ้น
3.ถ้าโดนแบนแล้ว จะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไร
4.ทำไมเครื่องผมเล่น Dead Island ไม่ได้ ใส่แผ่นแล้วมันเขียน Close Tray
5.Frameware LT+3.0 มาตอนไหนครับ

FROZEN
6th December 2011, 17:23
1.เพราะเครื่องที่เราใช้นั้นได้มีการดัดแปลง FW และเมื่อไหร่ที่ Microsoft ตรวจเจอ ก็จะทำการบแนเครื่องนั้นไปทันทีครับ (ขึ้นอยู่กับแผ่นก๊อปปี้ที่เล่นด้วยว่ามีความปลอดภัยหรือปล่าว)

2.จะทำให้เล่น Online กับเพื่อน ๆชาวต่างชาติไม่ได้ครับ แต่ไม่มีผลเสียต่อเครื่องครับ เกมออฟไลน์ธรรมดาก็เล่นได้ปกติ !

3.ไม่มีครับ นอกจากซื้อเครื่องใหม่อย่างเดียว

4.ไม่ทราบครับ (รอท่านอื่นมาตอบ)

5.ข้อนี้ผมก็ไม่สามารถสรุปได้นะครับ คงจะปีหน้าล่ะ (มั้ง)

joker
7th December 2011, 14:18
โดยปกติ เมื่อเราใส่แผ่นอะไรก็แล้วแต่เข้าไปในเครื่อง Xbox360 เมื่อแผ่นอ่านเรียบร้อยแล้ว และมีการตั้งค่า Auto play เป็น Disable (System Setting >> Auto Play >> Disable) ที่ช่อง Disc จะมีข้อความขึ้นมาอยู่หลายลักษณะดังต่อไปนี้

- Play "...ชื่อเกม.."
หมายถึง ชื่อเกมที่ใส่เข้าไปเป็นแผ่นเกม Xbox360 Firmware ในเครื่อง Xbox นั้นสามารถอ่านได้ และจะเล่นเกมนี้ได้โดยไม่มีปัญฆาอะไร

- Pay "Game" (ชื่อเกมไม่ขึ้นหลังจากใส่ไปเป็นเวลาเกิน 10 วินาที)
หมายถึง แผ่นเกมที่ใส่เป็นเกมแบบ XGD3 แต่ Firmware ที่อยู่ในเครื่อง Xbox360 เครื่องนั้น ไม่รองรับเกมในรูปแบบนี้ (Firmware ต่ำกว่า LT+2.0) หรือเกมที่ใส่ไปนั้น ไรท์หรือผลิตได้ไม่สมบูรณ์ หากกดปุ่ม A เพื่อเล่นแผ่นเกมนั้น จะไม่สามารถเปิดเล่นได้ (เกมแบบ XGD3 จะกระเด้งกลับไปที่หน้าจอ Dashboard อีกครั้ง ส่วนเกมแบบ XGD2 หรือเกมปกติ จะขึ้นข้อความว่า "Unrecognized Disc" และให้เราพยายามทำความสะอาดแผ่นนั้น

- Play "DVD"
หมายถึงมีการนำแผ่นหนัง หรือแผ่นอย่างอื่นที่ไม่ใช่แผ่นเกมใส่เข้าไป หากข้อความนี้เกิดขึ้นเมื่อเราใส่แผ่นเกม Copy เข้าไปหลังจาก Update Dashboard เป็นรุ่นใหม่ แสดงว่าเครื่อง Xbox ของเราอ่านแผ่นได้เฉพาะแผ่นแท้เท่านั้น อ่านแผ่น Copy ไม่ได้ (วิธีแก้ไข (http://www.jokergameth.com/shop/product_info.php?products_id=594))

- Open Tray
หมายถึงเครื่อง Xbox ของเราไม่สามารถ Detect แผ่นเกมที่ใส่เข้าไปได้ ส่วนมากเกิดจากปัญหาที่ตัว DVD drive เอง หรือมีปัญหาเรื่องความสกปรกของหัวอ่าน ที่ไม่สามารถอ่านแผ่นเกมได้ อาการ Open Tray มักเกิดขึ้นกับแผ่นหลายๆแผ่น ไม่ได้เป็นเฉพาะแผ่นใดแผ่นหนึ่งเท่านั้น หากเป็นเฉพาะแผ่นเกมใดแผ่นหนึ่งแสดงว่าแผ่นเกมดังกล่าวเสียหรือมีปัญหาแล้ว