PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แนะนำ เอฟเฟ็คกีต้า ทีครับ

patompom
6th December 2011, 23:01
ตอนนี้ งบมีไม่เยอะ เงินสด 2500 แล้วมีกีต้าโปร่งยุ ตีราคาประมาน 2000 ช่วยแนะนำ เอฟเฟ็คก้อนทีครับ เพลงทั่วไป pop-rock เดวนี้ เล่น ไลน์ ริทึ่ม เค้าใช้เอฟเฟ็คไรมั้งครับ เอาที่สำคัญ ที่จำเป็นต้องใช้
แล้วเพลง แสงสุดท้าย และ ความรัก ใช้เอฟเฟ็คไรบ้างครับ ช่วยแนะนำหน่อยนะ งบขนาดนี้ มือ 2 น่าจะได้สัก 2-3 ก้อน ช่วยแนะนำด้วยครับ เดวค่อยเก็บตังซื้อเพิ่ม แล้วช่วยอธิบายศัพท์ให้เข้าใจหน่อยได้มั้ยครับ distrotion คือเสียงยังไง overdrive เสียงยังไงครับ
ขอเยอะไปหน่อย ขอบคุนครับ

ปล. ตอนนี้ผมไม่มีอะไรเลยนะครับ ถ้าซื้อก้อนมาแล้ว ต้องซื้ออะไรมาต่อหรือเปล่า แล้ว กีต้าโปร่ง ส่ง ems ได้มั้ยครับ เท่าไหร่ได้

gonegag
7th December 2011, 00:00
ชุดที่ผมใช่ประจำจะใช้ เสียงแตกเมทัลโซน บูทเตอร ดีเลย์. ครับ มาตาฐานเลย

ที่ผมใช้เมทัลโซนเพราะผมรู้สึกว่า เสียงแตกธรรมดาปกติมันจะแหลมๆไปหน่อยครับเนื้อเสียงเยอะผมไม่ค่อยชอบแต่ถ้าใช้โซโล่ผมว่าโอเคครับ
ถเารีทัมผมว่าใช้เมทัลโซนดีกว่าครับเนื้อเสียงกลมๆดีครับ

ส่วนเพลงความรักกะแสงสุดท้ายรู้สึกจะใช้ปกตินะครับ มีเสียงแตกธรรมดา แต่แสงสุดท้ายจะใส่ลูกเล่นตอนโซโล่คือใช้เอฟเฟคดีเลยครับ
ถ้าดีเลยของbossจะแพงหน่อยครับ น่าจะประมาณ3พัน ลองดูยี่ห้ออื่นดูครับ
ครับประมาณนี้ครับท่าน

ปล.เท่าที่ผมใช้นะครับอันนี้ผมไม่ใช่นักดนตรีรุ่นใหญ่ความรู้ไม่เยอะเท่าพวกนั้นครับ
อันนี้เท่าที่ผมใช้ครับ

patompom
7th December 2011, 00:10
แนะนำ ยี่ห้อมาเลยครับ เดวผมจะลองหามือ 2 ดู เพราะ เดือน มกรา ผมต้องเล่นงาน รร เพลง แสงสุดท้าย กับความรักอ่ะครับ ก็เลยแนะนำของเอฟเฟ็ค ของ 2 เพลงนี้มาก่อน แล้วก็ อันไหนสำคันสุดครับ เรียกตามลำดับความสำคันไห้หน่อย งบไม่เยอะ ตอนนี้กะว่าจะได้ ซัก 3 ก้อน แนะนำรุ่นมาเลยครับ
บอกราคาด้วยก็ดีครับ ผมไม่ได้เล่น solo นะ เล่นแต่ไลน์ริทึ่มอย่างเดียว แต่ก็ขอบคุนที่มาตอบครับ อยากได้ความรู้เยอะกว่านี้

ท่านครับ http://www.guitarthai.com/classified/question.asp?QID=745402 อันแรกเลย คุ้มมั้ยครับ เหนราคามันถูดีอ่ะ แล้วซื้อ MT 2 มาเพิ่ม ว่าไงครับ แล้ว บูสเตอร์ นี่คือไรหว่า หาจากไหนอ่ะ

gonegag
7th December 2011, 00:54
ถ้าเกิดเล่นรีทิ่ม เอาแบบผมว่าเสียงแตกตัวเดียวพอครับ อยู่เลยครับ. เพราะว่านายเล่นรีทึ่มเสียงแตกตัวเดียวพอครับถ้างบน้อยจัดไป ส่วนชอบแแบไหนก็ตามใจชอบครับแลัวแต่คนฟังครับ

ถ้าแตกธรรมดาก็ boss sd1หรือ boss sd2 ครับยี่ห้อนี้หาง่ายครับมือ2แล้วมาตาฐานครับ ก้อนสีส้มๆครับ
ถ้าเมทัลโซน ก็จะก้อนสีดำคาดส้มครับ
ลองหาแบรนไทยก็ดีนะครับ พวก ชาร์ค(shark) โอเคดีนะครับ

บูสคือเอฟเฟคที่เติมเนื้อเสียงกีตารครับให้มันอิ่มขึ้นครับ ฟังจะออกจะมวลๆไปย่านต่ำครับเสียงมันจะหนาขึ้นครับประมาณนี้

ส่วนอันที่เป็นชุดนั้นผมไม่แน่ใจครับไม่ขอออกความคิดเห็นครับกลัวผิด

patompom
7th December 2011, 01:08
ถ้าเกิดเล่นรีทิ่ม เอาแบบผมว่าเสียงแตกตัวเดียวพอครับ อยู่เลยครับ. เพราะว่านายเล่นรีทึ่มเสียงแตกตัวเดียวพอครับถ้างบน้อยจัดไป ส่วนชอบแแบไหนก็ตามใจชอบครับแลัวแต่คนฟังครับ

ถ้าแตกธรรมดาก็ boss sd1หรือ boss sd2 ครับยี่ห้อนี้หาง่ายครับมือ2แล้วมาตาฐานครับ ก้อนสีส้มๆครับ
ถ้าเมทัลโซน ก็จะก้อนสีดำคาดส้มครับ
ลองหาแบรนไทยก็ดีนะครับ พวก ชาร์ค(shark) โอเคดีนะครับ

บูสคือเอฟเฟคที่เติมเนื้อเสียงกีตารครับให้มันอิ่มขึ้นครับ ฟังจะออกจะมวลๆไปย่านต่ำครับเสียงมันจะหนาขึ้นครับประมาณนี้

ส่วนอันที่เป็นชุดนั้นผมไม่แน่ใจครับไม่ขอออกความคิดเห็นครับกลัวผิด
ตอนนี้ผมได้มาแบบนี้แล้วครับ ok มั้ย MT 2 booster ได้แค่นี้ เอาแค่นี้พอชั่ยมั่ยครับ ผมพอหาได้แล้ว
ถามนิดครับ ส่งกีต้าแบบ EMS ได้มั้ยครับ แล้วค่าส่งเท่าไหร่ครับ อีกนิด ถ้าซื้อก้อนมาเพียวๆแล้ว ต้องซื้อไรมาต่อเพิ่มอีกมั้ยครับ

gonegag
7th December 2011, 01:29
กีตาร์ส่ง emsไดครับส่วนราคานั้นแล้วแต่ความใกล้ไกลครับผมเคยซื้อกีตาร์จากสุราษมานนทบุรีครับสั่งมาประมาณ600ครับ จำไม่ได้ว่ากี่วันแต่แปปเดียวครับส่งถึงหน้าบ้าน

ส่วนเอฟเฟคคือยังไงครับ ถ้าหมายถึงอุปกรณที่ใช้ร่วมก็ ใส่ถ่านปกติครับ9โวล หรือจะใช้อแดปเตอร์ได้ครับไม่ต้องใส่ถ่าน ถ้าเอฟเฟค2ก้อนขึ้นไปก็ใช้หัวพ่วงเอฟเฟคครับ

ถ้ามือใหม่ก็ประมาณนี้ ส่วนเอฟเฟคก็ค่อยๆหาครับเล่นงานเดือนหน้าถ้าไม่ทันจริงๆเอาเสียงแตกพอครับจบเลยแล้วค่อยๆหาทีหลัง

ค่อยๆเป็นค่อยๆไปครับ

patompom
7th December 2011, 01:34
ขอขอบคุนท่านมากครับ

SoNy009
7th December 2011, 14:22
ตามนั้นล่ะ ผมว่าถ้าไม่ได้เล่นลายโซโล
เน้นเอฟเฟคเสียงแตกอย่างเดียวพอ
อาจจะใส่คอรัสไปหน่อยก็ได้

ผมว่า 2 ตัวก็เหลือ
แต่ถ้าอยากเล่นได้หลากหลาย
แบบสะดวกๆแนะนำเอฟเฟคแบบแผงปรับได้หลากหลาย

sanookun
7th December 2011, 14:32
chorus + แตกหน้าตู้ อยู่ครับ

ไม่ก็ sanamp + eq งามๆ

patompom
7th December 2011, 16:40
ไลน์ริทึ่นะครับ ตอนนี้ตัดสินใจแล้ว หา MT 2 ได้แล้ว เหลือ BOOST นี่แหละ มีคนเอา boost คลีน มาขาย ผมอยากรู้ว่ามันเปนยังไง เอาใช้เล่นในลายนริทึ่มหรอ ผมยังงง งง อยู่ ครับ หรือ ที่ท่ายข้างบนกล่าวมา มันคือ boost คลีน

แล้ว บูส มันสำคันมากมั้ยครับ ผมจะได้ลองตัวอื่นที่จำเปนมากกว่านี้ ผมไม่ได้เล่น เมทัล เล่นแค่ rock บอดี้ โปเตโต้ ไรงี้

ปล . ผมมีงบ ซื้อ 2 ตัว เอามาเล่นริทึ่มโดยเฉพาะ ตัวที่ 1 ได้แล้ว MT - 2 เหลืออีตัวนึงเอาอาไรดีครับ ยังลังเล อยู่

gonegag
7th December 2011, 17:25
ถ้ามือใหม่อาจจะยังฟังไม่ชัดครับข้อแตกต่างผมแนะนำว่าอย่าเพิ่งซื้อครับพอซื้อมาแล้วจะใช้ไม่คล่องทำให้เกิดข้อเสียแทนข้อดีได้ครับเช่น เนื้อเสียงบวมเกิน หนาเกินครับ

ถ้าเล่นงานโรงเรียน หิ้วเสียงแตกไปตัว1ก็มันได้ละครับไม่จำเป็นต้องดีมาก เน้นมันพอครับ

ประมาณนี้ครับคำตอบอาจะงงเพราะเพิ่งตื่นเดียวยังไงดึกๆมาแก้ไขให้ครับถ้าอ่านไม่รู้เรื่อง

patompom
7th December 2011, 17:40
ถ้ามือใหม่อาจจะยังฟังไม่ชัดครับข้อแตกต่างผมแนะนำว่าอย่าเพิ่งซื้อครับพอซื้อมาแล้วจะใช้ไม่คล่องทำให้เกิดข้อเสียแทนข้อดีได้ครับเช่น เนื้อเสียงบวมเกิน หนาเกินครับ

ถ้าเล่นงานโรงเรียน หิ้วเสียงแตกไปตัว1ก็มันได้ละครับไม่จำเป็นต้องดีมาก เน้นมันพอครับ

ประมาณนี้ครับคำตอบอาจะงงเพราะเพิ่งตื่นเดียวยังไงดึกๆมาแก้ไขให้ครับถ้าอ่านไม่รู้เรื่อง

เอ่อ คือ กำลังจะซื้อแล้ว ครับ ควรเปนอะไรดี ที่มาคู่กับ MT-2 ครับ แล้วจะต่อเอฟเฟ็ค 2 ก้อน ต้องมี สายเชื่อมเอฟเฟ็ค 1 ตัว แล้ว สายแจ็ค 2 ตัวใช่มั้ยครับ ผมเข้าใจไรผิดหรือเปล่า ช่วยแนะนำด้วยครับ

dearbabor
7th December 2011, 17:49
มันติไม่ดีกว่าหรอครับ ได้หลากหลายด้วย

patompom
7th December 2011, 17:54
มันติไม่ดีกว่าหรอครับ ได้หลากหลายด้วย
อยากลองก้อนมากกว่าครับ มีคนเสนอมาว่า MT 2+ chorus นี่ ว่าไงครับ เหมาะสมหรือเปล่า

SoNy009
7th December 2011, 18:32
ก็โอเค แต่ผมว่าถ้าเล่นออก Rock
ควรเอา Metal Zone มากกว่า

ส่วน Boot มันคือตัวเร่งเสียงเวลาเราโซโล
หรืออาจจะไว้ใช้ปรับเสียงตามที่ต้องการ

A's`Strike
7th December 2011, 18:55
เล่น Rock เหรอ อืม...
Fullbore Metal

patompom
7th December 2011, 19:57
ขอโมดครับ ไม่อยากตั้งกระทู้ไหม่ ตอนนี้ผมสั่งไป ตัวเดียว คือ MT -2 มาแล้วครับ แต่ งง ที่ว่า ผมจะเพิ่มเดือนล่ะก้อน จน ครบ 4 ก้อน แล้ว adapter มีหัวเดียว ผมต้องซื้อ adapter ทั้ง 4 อันเลยหรอ

แล้ว power supply คืออะไรอ่ะ งง กับ มัน มากเลย สรุป ผมจะซื้อมาเผื่ออนาคตด้วย ต้องซื้ออะไรครับ เคยได้ยินเรื่อง adapter 5 หัว ยุ มันจะเอาอยู่มั้ยครับ แล้วหาซื้อจากไหนได้บ้าง แล้วการใช้งานของ adapter นี่ก็คือ เสียบที่ปลั๊กได้เลยใช้มั้ยครับ

sanookun
8th December 2011, 11:04
power supply ก็หลักการเดียวกับของ คอมเลย ตือจ่ายไฟไปยังอุปกรณ์ต่างๆครับ ส่วน adapter หลายทางเคยเห็น ของ Boss มั้งครับ

nat25486
8th December 2011, 18:48
เล่น Rock เหรอ อืม...
Fullbore Metal

เอะอะดึงไปฟูลบอร์อย่างเดียวเลยนะเอ็ง 555

ดิสทรอก็พอมั้ง ถ้าไม่ได้จัดหนักขนาดนั้น ฟูลบอร์มันจะแรงไปรึปล่าว เดี๋ยวตัวลีดจะได้ด่าพ่อเอา 555 แถมเกินงบอีกตะหาก

ลองดู Boss DS-1 Distortion ก็ได้ครับ ไม่เกินสองพัน เล่นแนวตลาดทั่วไปก็พอโอเค หรือถ้าแรงกว่านั้นหน่อยก็ Boss MD-2 Mega Distortion (เพิ่มงบอีกพันนึง) เลยครับ

SoNy009
8th December 2011, 18:59
แต่ถ้า อนาคตอยากเล่นเมทัล แบบเต็มตัวเลยน่ะ
แนะนำ Metal End โหดจริงๆ

sentinel12
10th December 2011, 09:50
ถ้า pop rock ธรรมดา ใช้เป็นพวก DS-1 ก็พอมั้งครับ