PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นี้หรือ คือ ... "ครูไทย"

Super7
7th December 2011, 16:35
ผมขอปิดกระทู้แล้วกันนะครับเดี๋ยวมีดราม่า = ="

ใครจะด่าว่าผมยังไงก็ได้นะครับ ผมแค่อยากเล่าสู่กันฟังเฉยๆ

ผมไม่ได้จะมาทะเลาะกับใคร

illusioncore
7th December 2011, 16:39
ครูดีๆ ก็มีเยอะ แต่เริ่มน้อยเพราะอยู่ไม่ได้ เพราะดีเกินไป...< (เรื่องจริง!)

ส่วนไอที่ มีอยู่ก็ปะปนกันไป เหมือนคนธรรมดา คิดดีได้..ก็สอนดี

ผมเกือบไม่จบ ม.6 เพราะ อาจารฺ์ยเนี้ยละ (แต่เรื่องมันนานละ)

Punch10sg
7th December 2011, 16:40
เวรกำ รร ผมเต็มที่ เลยนะถ้าออกนอก รร ขัดห้องน้ำ

อะไรมันจะปานนั้น

jinzo
7th December 2011, 16:43
ใช่ๆเห็นด้วยอย่างแรง
โรงเรียนผมก็เป็นครับ

NaZi_BF3
7th December 2011, 16:44
ต้องทำใจครับ มันไม่ใช่ครูอ่ะ เป็นแค่ไอ้แก่ที่บ้าอำนาจเท่านั้น (ส่วนใหญ่คนที่ทำงานฝ่ายบริหาร จะเกลียดเด็กมากๆ)

jamenasa
7th December 2011, 16:45
รร ไรครับเนี่ย โหดจัง

scapegoat_7
7th December 2011, 16:46
ถ้าทำตามกฎของ รร อ. ก็จะไม่มายุ่ง อ.ผมบอกแบบเนี้ย
1.หยุด รร ตั้ง 1 อาทิตย์ มีใบลา ส่งฝ่ายธุรการหรือเปล่า?ถ้ามี อ. ก็คงถามกวนตีนไปงั้นแหละ จริงๆแล้วไม่ควรขาดเรียนขนาดนั้นนะเพราะแต่ละ วิชาจะมีการกำหนดขาดอยู่ ถ้าขาดเกินก็จะหมดสิทธิสอบ ถ้ามีใบลาก็ว่าไปอย่าง
2.อันนี้ถ้าเป็น รร ของผม ถ้าออกไปซื้อของข้างนอกตอนยังไม่เลิกเรียน ก็โดนเชิญผู้ปกครองนะ ก็มันเป็นกฎนิ ห้ามออกจากสถานศึกษาระหว่างทำการสอน
3.อันนี้เพื่อนนายทำอะไรผิดไว้เยอะเปล่า แบบผิดบ่อยๆเงี้ย อ.ฝ่ายปกครองก็จะเข้มแบบนี้แหละไม่เข้มจะคุมเด็กอยู่เหรอ
บาง อ.อาจพูดหยาบไม่สุภาพ แต่จะสนทำไม เด็ก นร เพื่อนๆ พูดยิ่งกว่า อ. อีก lol
อีกอย่างถ้าไม่ทำผิดอะไร อ.ก็ไม่อยากยุ่งอยู่แล้ว

THEPalmsam
7th December 2011, 16:48
เป็นโรงเรียนหรือโรงฝึกทหราอ่ะเนี้ย

DragonB
7th December 2011, 16:51
ทำผิดก็ต้องยอมรับครับ กฎของโรงเรียนเราก็ต้องเคารพกฎ คนอื่นๆเค้าก็ต้องทำเหมือนกัน ไม่ใช่เราคนเดียว การขาดเรียน 1 อาทิตย์มันไม่ใช่เรื่องดีหรอกนะครับ แต่ถ้ามีใบลาแล้ว ก็ทำหูทวนลมไปครับ

mohawke
7th December 2011, 16:57
เป็นทุกโรงเรียนแหละ ที่เด็กโดดเรียนเบือเรียนในประเทศเพราะ กฏบ้าๆบอๆ

manshinoda
7th December 2011, 16:59
อิอิอิ คิดมาก ผมยังมีเรื่องจะตีกับครูฝ่ายปกครองเลย เหอะๆ

MahouKenshi
7th December 2011, 17:00
ครูไม่ดีมีครับ ประสบการณ์ส่วนตัวเจอมาเหมือน

แบบแรกที่เจอประจำสมัยเรียนคือ ครูประเภทพูดจาสุนัขไม่รับประทาน มีปัญหาแทนที่จะแสดงความเป็นครูที่ดีด้วยการตักเตือน ให้คำแนะนำ กลับเอาแต่ด่า และพอผู้ถูกด่าแก้ไขตัวเองไม่ได้ แทนที่จะให้คำแนะนำเพื่อช่วยเหลือกลับด่ามากขึ้น เสียงดังขึ้นอีก = ="

นอกจากนั้นก็ยังมีครูบางประเภทที่เห็นแก่รายได้ส่วนบุคคล กั๊กวิชาในคลาส ไม่ยอมสอนเต็มที่แต่ไปจัดคลาสสอนพิเศษเก็บเงินเพิ่มแทน คนที่เรียนกับครูคนนั้นจะได้รับผลการเรียนดีกว่าคนที่เรียนในห้องแบบผิดหูผิดตา ทั้งๆที่คนๆนั้นอาจไม่ได้เก่งมากอะไร (ไม่รู้สมัยนี้ยังมีอีกรึเปล่า)

ไปจนถึงครูประเภทแอบจิต มีปัญหาอะไรก็มักจะเอามาลงกับนักเรียนที่เรียน พอมีเรื่องหงุดหงิดอะไรหาเรื่องมาระบายด้วยวิธีการที่ "ทุเรศ" เกินกว่าจะรับได้ หรือทำตัวงี่เง่า ไม่สมกับเป็นผู้ถ่ายทอดความรู้ (เคยเจอครั้งหนึ่ง ครูเดินเข้าคลาสมา ในห้องคุยกันเสียงดังเล็กน้อย เค้าบอก "พวก ึง จะคุยอะไรกันนัก จะไม่เรียนใช่มะ งั้นก็ไม่ต้องเรียน จากนั้นทุบโต๊ะแล้วเดินออก จากนั้นนัดมาเรียนเพิ่มวันอื่นซึ่งตรงกับวันหยุดราชการแทน....)

เอาจริงๆครูดีก็มีครับ มีเยอะด้วย เพียงแต่ว่าคนเป็นครูบางคนเข้ามาแล้ว สวนกระแสไม่ได้ ผู้ใหญ่ในโรงเรียนเค้าวางระบบระเบียบอะไรมาก็ต้องมานั่งทำตามยิกๆ ไม่ทำตามก็อยู่ไม่รอด ถ้าคิดจะทำอะไรแปลก หรือไม่ทำตามกฎโรงเรียนก็โดนเด้ง หมดอนาคตสถานเดียว

ครูแบบโอนิซึกะ ในสังคมมันไม่มีจริงหรอกครับ :o

ChaninKung
7th December 2011, 17:02
ผมเข้าใจครับส่วนใหญ่ครูไทยก็เป็นงี้
1. อ.ไม่ถามเลยเหรอครับว่าได้ส่งใบลาหรือป่าว
2.แค่ซื้อของข้างนอกผมเข้าใจว่ามันผิดกฏแต่โทษส่วนใหญ่ตัดคะแนนนิ
แล้วทำไมถึงขั้นต้องย้ายเลยละ(นี่สิที่น่าสงสัยกว่า)
3. อ.ใช้คำพูดหยาบคายผมก็ไม่สงสัยเพราะมันสมควรอยู่แต่ความหมายเป็นครูน่าจะรู้
แทนที่จะตักเตือนไรงี้แต่ขั้นสั่งห้ามมาโรงเรียนมันเป็นไปไม่ได้หรอกคนเค้าจ่ายค่าเทอม
ถ้าไล่ไปแบบดื้อๆแบบนี้ผมว่าแค่มนุษย์หากินไปวันๆแหละไม่้คิดจะให้ความรู้(ประมาณนั้น

แล้วโรงเรียนไรละครับที่เรียนอยู่

AntiBody
7th December 2011, 17:04
ครูดีๆ ก็มีเยอะ แต่ ส่วนใหญ่จะเจอ ครูพวกที่ไม่น่าเคารพ - -

popking22
ครูฝ่ายวิชาการหรอ เขาไม่ได้มาสอนเขาจำหน้าเด็กได้ แสดงว่า เพื่อนนายไม่ธรรมดามั้งเนี่ย

X JAPAN
ผมเคยคิดว่าเราก็เสียเงินให้เค้ายังต้องมานั้งฟังเค้าดุด่าอีก เเต่ครูดีๆที่ผมชอบก็มี ไม่เเคร์ความรู้สึกเด็กก็มี

ถ้าอยู่ในรั่วหมาลัยเเล้วปัญหาเเบบนี้ก็จะหมดไป ก็เเปลกดีเหมือนกัน

blackop
7th December 2011, 17:17
ต่อย อ. เลยดิอย่าไปกลัว

dearbabor
7th December 2011, 17:22
1.ทำไมเพื่อนคุณถึงหยุดเรียน 1 อาทิตย์อะครับ - -
2. กับ 3. จะออกไปซื้อของข้างนอกทำไม คือข้างในมันไม่มีหรอ?
ส่วนไอเรื่องให้ย้ายอะผมว่าเป็นไปไม่ได้หรอก ตอนผมเรียน มัธยม มีใบเซ็นลาออกเป็น 10 อะไม่เห็นจะโดนไล่ออก

miw1023
7th December 2011, 17:30
อย่าว่าอะไรเลย เรื่องธรรมชาติ

Battlefield3
7th December 2011, 17:47
เยอะครับแบบนี้ แจ้งไปที่กรมการศึกษาได้นะครับถ้าทนไม่ไหวจริงๆ

aionic
7th December 2011, 18:04
โอ้ แม่พืมพ์ของชาติ อนาคตนักเรียนขึ้นอยู่กะเค้า
เค้าทำอย่างเงี้ยไม่แฟร์เลย ต่ำๆ มากๆ

lvloup
7th December 2011, 18:11
รู้หน้าที่ตัวเองก็พอแล้วครับ

เรื่อง อ. ว่าหรือบ่นมันก็เจอทุก รร แหละครับ อ.ดี อ.ไม่ดี

บางครั้ง อ. บางคนเค้าต้องจำเป็นต้องพูดแรงๆ เพราะนักเรียนบางคนมันก็ กวนตีน พูดดีๆถ้าฟังก็จบใช่ไหมละครับ

อาจารย์เค้าเจอนักเรียนแรงๆมาเยอะ เราไปเรียนอาจารย์เค้าก็เหมารวมอยู่แล้ว ถ้าเราทำไม่ดี เค้าก็คิดว่าเราเป็นเด็กเกเร โดนด่ารวมเหมือนกัน

แล้วไม่ลองสังเกตหรอครับว่า เด็กติ๋มๆ ไม่เห็น อ. จะว่ามันเลย เพราะมันทำตัวไม่เสี่ยงครับ (ยิ่งเด็กเรียนด้วย)

สำหรับเด็กบางคน มันอาจจะคิด ว่าอาจารย์ด่ามัน เท่ ก็มีเยอะแยะไป

บางครั้งเรายังข่มอาจารย์เลย ยิ่งเจออาจารย์ติ๋มๆ จริงไหม๊ครับ 555

ใช้ชีวิตวัยเรียนให้สนุกอยากเกเรก็เกเร อยากทำอะไรก็ทำครับ แล้วจะไม่เสียดายเมื่อตอนเรียนจบ^^

Buffalo
7th December 2011, 18:16
ผมว่าเรื่องธรรมดานะที่ออกไปซื้อของนอกโรงเรียนแล้วโดนทำโทษหรือโดนคาดโทษเนี่ย
เพราะว่าที่โรงเรียนก็มีกฎของโรงเรียน โรงเรียนผมก็คล้ายๆงี้แหละแต่ไม่โหดเท่านี้
คือถ้ามีกฎแล้วคุณไม่อยากอยู่ในกฎ มีกฎแล้วคุณรักษาไม่ได้ ถ้าการอยู่ในกฎเกณฑ์มันอยากขนาดนั้นก็คงอยู่ในสังคมไม่ได้หรอกครับ
นี่อาจจะเป็นสิ่งที่โรงเรียนพยามจะสอน

แต่ไอ้เรื่องให้ย้ายโรงเรียนนี่ก็เกินไปนะ ถ้าผมเจอแบบนี้นะรับรองว่าเรื่องไม่จบง่ายๆพ่อผมคงได้ไปคุยกับผอ. เหตุผลน้อยเกินไปที่จะเชิญออกหรือเชิญย้าย

Phenomenom555
7th December 2011, 18:18
ครูดีก็มี ไม่ดีก็มีแหละครับ เค้าอาจจะมีเหตุผลของเค้าในการทำ เพื่อให้นร.กลัว เพื่อให้นร.จะได้อยู่ในระเบียบ

แต่ถ้าไม่ได้เป็นแบบที่บอกข้างบน(ถ้าถามผมว่ามีมั้ยครูแบบไม่มีเหตุผล ก็มีนะครับ)ก็ต้องพิจารณาตัวเองแล้วครับ

เป็นครูต้องมีจิตวิญญาณในการสั่งสอนศิษย์ให้ได้ดิบได้ดี ไม่ใช่สักว่าจะเป็นครูได้ ยังไงก็ไม่อยากให้จขกท.เครียดไปคร้าบ

ใช้ชีวิตวัยเรียนให้เต็มที่(แล้วอย่าหาว่าผมไม่เตือนละ:o) ถือซะว่าเรื่องครูดุด่าเป็นแค่เรื่องน่ารำคาญเล็กๆน้อยๆไม่ต้องเอาไปคิดเยอะ

nanutaom
7th December 2011, 18:25
เหมือน รร. ผมแหละคั้บ ๆ
ยกตัวอย่างเลยนะ ๆ วันนั้นผมมีเรื่องกะเืพ่อนใน ม.2 พอตอนเช้าของอีกวันครูเค้าก้อเรียกไปคุย เค้าก้อถามว่าผมจบแน่นะ ๆ ผมก้อบอกเค้าไปว่าผมจบอยุ่แล้ว (ปกติผมไม่ได้เป็น เอาเรื่องคนอยุ่แล้ว ๆ)
พอตอนเย็นของวันนั้น รุ่นพี่ผมที่จบออกไปแล้ว เค้ามาเยี่ยม รร. ผมก้อเลย ไปนั่งคุยกะพวกรุ่นพี่ผม ครูเค้าก้อเรยีกผมปคุยแล้วบอกผมว่า ***ไไหนบอกกูว่าจะจบแล้ว ? แล้ว***ยังจะพารุ่นพี่มา หน้าตัวเมียจิง ๆ***

ผมกลับบ้านเลยวันนั้นด้วยอารมแบบโมโหมากก

Makomiku
7th December 2011, 18:25
โกรธไปเถอะครับตอนนี้

เวลาจบการศึกษาแล้วจะรู้เองว่าสิ่งที่ เค้าพูดมาคืออะไำร....

---------------

ขาดเรียนหนึ่งอาทิตย์ อันนี้เป็นความผิดของนักเรียนเอง
คำพูดอาจารย์ก็มีส่วนผิด แต่ ถ้า นักเรียนมาอาจารย์จะพูดแบบนั่นไหม ครับ ???

ออกไปซื้อของข้างนอก อันนี้พูดยากครับ เพราะ บางสถานศึกษาออกมากันเต็ม = ="

เรื่อมแม่มาไม่ได้ ต้องชี้แจ้งครับหรือไม่ก็ให้แม่โทรมาบอก อาจารย์ ครับ
ถ้าไม่ทำแบบนั่น มันจะดูว่า ตัวนักเรียนเองไม่ได้ไปบอก แม่ ให้รับรู้ครับ

-----------------------
เมื่อคุณออกจาก โรงเรียนไป คุณจะรู้ และคิดถึงสิ่งเหล่านี้ ครับ มันเป็น ส่วนหนึ่งของตวามทรงจำน่ะครับ
ไท่ว่า อาจารย์จะดีไม่ดียังไง เราทำดีไว้ไม่เสียหายครับ

ผมก็เรียนถูกไล่ออก เพราะอาจารย์ ที่ลำเอียง แบบสุดๆ เพียงเพราะไม่ได้เรียนห้องแก เท่านั่นแหละครับ

Petchrio~
7th December 2011, 18:27
รร. ผมดีครึ่งไม่ดีครึ่ง ครับ
ขอระบายที เบื่อจารย์คนนี้มาก
1. บางคาบ รร. ผมมันจะมี 2 ชม. นะครับ พอเขาสอน เขาบ่นชั่วโมงครึ่ง เรียน 10 นาที ที่เหลือ เขาออกจากห้องไปทำอะไรไม่รู้
2. ต่อจากข้อ 1 เวลามีสอบนอกตาราง มักจะเรียนก่อนอยู่เสมอ และก็เหมือนข้อ 1 อีก บ่นทั้งชั่วโมง และแล้วก็สอบไม่ทัน ต้องมานัดสอบในเวลาพัก ไม่ได้กินข้าว ว่ากันไป
3. ปล่อยช้าครับ เรด เกือบ ครึ่ง ชม. ครูคาบต่อไปถึงกับมาตาม
4. ถ้าวันไหนพี่แกมีสอนคาบสุดท้าย ก็จะบ่นทั้งชั่วโมงเหมือนเดิม แล้วก็เลยเวลาเลยไปเกือบ ชม. แล้วก็มา แถลง ( แถ-ลง ) ว่าลืม
5. ครู ( พี่แกนั่นล่ะ ) ทำอะไรไม่เคยผิด ***ผิดลูกเดียว วันนี้พวกมไปรอเรียนหน้าห้องเขาเกือบ 20 นาที และแล้ว เขาก็ออกมา แล้วก็ตะโกนว่า ทำไม***ไม่เรียกกู !!!!!! ทั้งๆที่ผมเห็นเขานั่งกินข้าวอยู่ และก็ดูนาฬิกาไปด้วย
6. ขี้ลืมมาก ถึงกับลืมเวลาสอน ไม่รู้ว่าลืมจริง หรือ ตั้งใจลืม

srika23
7th December 2011, 18:27
โรงเรียนผมครูเขาไม่พูดกู***กับเด็กครับ ถึงมันจะ*****ยังไงก็เถอะ

Shinobu
7th December 2011, 18:59
แค่ออกไปซื้อของข้างนอกรั้วโีรงเรียน เอาสิทธิ์อะไรมาย้ายนิ - -*

THE RUKS12
7th December 2011, 19:01
ง่ายๆ..... โรงเรียนก็คือ คุก ผู้คุมที่จ้องจะทำร้ายนักเรียนเพราะความเครียดมาลงที่นักเรียน ครูดีๆมีน้อยหายาก ร.ร.ผมครูหัวหน้าฝ่ายปกครองน่าเอาตีนตบ

Rufiorocco
7th December 2011, 19:06
ยังมีครูอีกหลายคนที่ไม่ได้เป็นอย่างที่คุณคิดนะครับ ครูดีๆในสังคมก็มีเยอะแยะ
ลองคิดวงกว้างดูสิครับแล้วจะรู้ว่าความหมายของคำว่า ''ครูไทย'' :pleasantry

tawin4447
7th December 2011, 19:13
เข้มงวดจริงๆ

xXKiraXx
7th December 2011, 19:14
เพื่อนผมเลิกต่อยคนหันมาตั้งใจเรียนตั้งแต่ ม.ต้นพอมาม.4 ไม่รู้ครูคึกอะไรครับ
เพื่อนผมไม่สบาย ตอนครูพูดอยู่มันไอ ครูบอกเรียกผู้ืปกครองมา พวกผมช่วยเพื่อนถาม แค่นี้ต้องเรียกหรอครับ? ครูบอกกุเป็นเพื่อนเล่น***หรอ....
สรุป.....
เพื่อนผมลุกไปต่อยหน้าอาจารย์พอจารย์ล้มเพื่อนผมก็ซ้ำอีก ที่น่าตกใจ(สะใจ)คือไม่มีใครไปห้ามเค้าครับ โดนไปเยอะอยู่
แล้ววันที่มันโดนเชิญออก ครูบอกจะเอาเรื่อง พ่อมันก็ด่าว่าไอ่ครูปัญญาอ่อน ไอ่ครูเฮงซวย แล้วก็เอาเงินฟาดหน้า(ซะงั้น)ครูก็เงียบไปเลยครับ เสื่อมศรัทธาทันทีครับ *****แอ๊คนักแอ๊คหนาสุดท้ายก็หงอไม่เอาเรื่องครับ จริงๆครูไม่ได้เลวทั้งหมด แต่ครูมีทุกแบบ ตั้งแต่ดีจนถึงเฮงซวย ทางที่ดีอดทนไว้อย่าก่อเรื่อง ทำใจกับตัวเองครับ
(อาจารย์ที่ว่านี้ คืออาจารย์ประจำชั้นผมเอง ซวยสุดๆ):sweat

jackylucky
7th December 2011, 19:17
ผมว่าผิด แต่ครูผมดุแต่ว่าสอนดี ดุเพราะสอน แต่แบบ จขกท. มันเกินเหตุ...

AmeOMGtrJ
7th December 2011, 19:19
ต่อย อ. เลยดิอย่าไปกลัว

โพสนี้ห้าวจังง 555

คิดถึงอะ !

supasit_sst
7th December 2011, 19:21
ครูดีๆ ก็มีครับ เยอะด้วย

แต่ไม่ค่อยพูดถึงกัน

CraZy_aPplEz
7th December 2011, 19:23
อย่างน้อยก็เราก็ยังได้เรียนหนังสือนะ ทำตัวดีๆไปเรียนก็พอ . .

ดีกว่าคนที่เค้าอยากเรียนแล้ว ไม่มีเงินเรียน . .

Zpatan
7th December 2011, 19:38
ครูโรงเรียนนี้ช่างไม่มีอารมขันเอาสะเลยเรียนไปก็เครียดย้ายรร.เลยเชื่อดิ:hehe

double6
7th December 2011, 19:40
โดนส่วนตัวผมก็เจอครับ ตอนเด็กๆ แต่ผมไม่คิดอะไร แล้ว ตอนนั้นก็แอบเจ็บใจ ว่าทำไม ทำไม ทำไม แต่หลังๆมานี่ ชักไม่สนใจแล้วครับ คิดแค่ว่า รอ ผมโตก่อน แล้วเจอกัน หึหึ

Katanamaru
7th December 2011, 19:43
การรับมือผู้ใหญ่ที่ทำตัวเป็นเด็ก คือ

การแสดงให้เห็นว่า เราเป็นผู้ใหญ่แล้วเหมือนกัน

yedgudi
7th December 2011, 19:45
ดูตัวเองก่อนเถอะ ไอ้หนู กฎระเบียบอ่ะสะกดเป็นมั้ย

koyoty
7th December 2011, 19:49
ร.ร. ผมก็พูดแบบนี้บ่อยครับ จนชิน

ตอนก่อนกลับบ้าน จะมีรองผ.อ.คนหนึ่ง ชอบกักเด็กให้ออกกันที่ละ 10-20คน แถมต้องทิ้งขยะด้วย ถ้าไม่งั้นโดนกันไม่ให้ออก ร.ร.
ปล. รอง ผ.อ.ยังมีลูกเล่นอีกเยอะ เช่น ปักจุดไม่ตรงกับ ม.ที่น.ร.อยู่ จะกันไม่ให้ออกจนเย็นๆ(หรือจนกว่าจะพอใจ)
ผมก็เคยโดนมาแล้วครับ ต้องโทรหาแม่ให้เอาเสื้อที่จุดตรงกับ ม. ที่ผมอยู่ครับ = =

mokTakuya
7th December 2011, 19:56
คนที่เรียนครูทุกวันนี้ผมถามหน่อยว่า พวกคุณคิดจะสอนนักเรียนจริงหรอ

หรือแค่คิดว่าเป็นครูเงินเดือนเยอะ.....ถ้าคิดเช่นนี้ผมว่าอย่าเรียนเลยครับครูน๊ะ

jengdexinw
7th December 2011, 20:13
ปัจจุบันมนุษย์ในสังคมเรานั้นถูกโน้มน้าวไปหลายๆด้านผู้ใหญ่ที่ถูกความคิดที่ว่า รักวัวให้ผูกรักลูกให้ตี ก็ย่อมมีเยอะและไม่นึกถึงเรื่องจิรยธรรม อันเป็นส่วนใหญ่ และครูก็คือ ครู บางท่านอาจจะมี จิตวิทยา มาในตัวด้วยเมื่อมาเป็นครูย่อมเ้าได้ดีกับนักเรียนหรือ ครู ที่ใจเย็น กับครูแบบสมัยก่อนๆนั้นส่วนใหญ่แล้วก็จะคิดว่าโหดๆกันทั้งนั้น แน่นอนว่าสมัยนี้ก็ยังมีครู ในลักษณะอย่างนี้อยู่ ซึ่ง มันจะขัดแย้งกับ ลักษณะนิสัยกับเด็กสมัยนี้อย่างสิ้นเชิงจึงทําให้เราคิด ว่าเรื่องที่ครูท่านกล่าวว่า หรือว่าแรงๆนั้นส่วนตัวแล้ว ผมคิดว่าถ้าเป็นผมก็สู้สถานการณ์ดีกว่าที่จะแพ้แค่คําพูดที่ทําให้เราเจ็บ หรือทําให้เราท้อ คนเราถ้ายอมแพ้หรือหนี กลัว อาย อะไรซักอย่าง แต่ถ้าปรับปรุงและสู้ได้ ย่อมมีคนสนับสนุนเสมอ อย่างน้อยถ้าไม่มีก็ยังมีจิตวิญญานของเราที่เห็นการกระทําของร่างกายตนเองอยู่ เมื่อไม่ทําตามครูก็จะโดนอะไรบ้างก็ไม่รู้?<<< นี้คือความคิดของเด็กสมัยปัจจุบันจึงทําให้หาทางออกเองไม่ได้เนื่องจากไม่มีที่ปรึกษาช่วยนําทางไปในทางที่ถูก สุุดท้ายก็ต้องแก้ปัญหาเองแล้วก็ทําผิดอีก จนทําให้ตนเอง ท้อแท้ และไม่มีใครอยากจะช่วย แต่ก็อย่าลืมพ่อ กับ แม่ละกันสําคัญที่สุด^^ ไม่ว่าเราจะทําดีไปแค่ไหน แล้วสุดท้านยังมีคนว่า ตัวเรานั้นอย่าพึ่งอารมณ์ฉุนเชียวไปเพราะยังไงความจริงมันก็อยู่ที่ใจเรา และยังมีเพื่อนๆที่ดีเสมอ อยู่ที่ตัวคุณนั้นเอง อะไรควร หรือ ไม่ควร ใจนั้นบอกได้เสมอ แต่ทุกทีที่ใจบอก เด็กมักจะตามส่วนมากเสมอเมื่อเพื่อนหนี เรามักหนีตาม แล้วสุดท้ายก็โดนอีก ทําไมถึงเป็นอย่างนี้ละ? แล้วก็ทําจนเคยชิน ตัวตนที่เคยลังเลว่าจะไปทางไหน ก็โน้มนาว ตามเพื่อนอย่างเดียวในที่สุด ชีวิตก็เป็นแต่ผู้ตามที่ไม่รู้จักเลือกทางเดิน แล้วทางเดินของคุณละ คุณจะก้าวผ่านลูกลัง หรือลูกระนาด ต่างๆที่เป็นอุปสรรคได้หรือเปล่า คําตอบอยู่ที่ตัวคุณเอง ^^

cpt.noppakit
7th December 2011, 20:28
ตอนผมอยู่ ม.ต้น ผมก็เคยเจอครูแบบนี้แหละ ขี้เหล้า เมายา นักเรียนเกลียดกันทั้ง รร.

แล้ววันนั้นห้องผมต้องเข้าเรียนวิชาของเขา เลยพากันโดนทั้งห้องเลย(ขนาดเด็กเรียนยังตามเลย)

พออีกวันครูประกาศเรียกมาทั้งห้องเพื่อคุย แล้วก็จัดการลงไม้เรียวทุกคน จนมีเพื่อนผมคนนึงทนไม่ไหวลุกขึ้นพูดเลยว่า

" ตอนครูได้ปริญญามา เขาไม่ได้สอนเรื่องจรรยาบรรณของการเป็นครูหรือไง " (ที่จริงมีเยอะกว่านี้อีก)

จนเรื่องไปถึง ผอ. แล้วครูก็โดนย้ายให้ไปสอนที่อื่นแทน (รร. อื่นซวยไป :sweat)

ป.ล. อย่าเอาไปลอกเลียนแบบล่ะ อาจทำให้เรียนไม่จบได้นะ

และที่สำคัญ ครูดีๆก็มีถมไป อย่าเอาคนเลวเพียงคนเดียว มาตัดสินคนทั้งหมดนะครับ มันอาจจะเสียกันทั้งหมดเลยก็ได้ครับ

starscream
7th December 2011, 20:45
กรณีที่ 2 และ 3 ถ้าเป็นโรงเรียนผม ครูเจอเขาจะไม่ว่าอะไร ขอแค่ให้กลับมาถึงที่นัดหมายก่อนครูที่เจอล่ะกัน โดยครูจะขับรถ นักเรียนวิ่ง

opal160
7th December 2011, 20:54
เข้าใจ เจอเหมือนกัีน ครูประจำชั้นเองเนี่ยแหละ

ครูบอกไม่พอใจอะไรครูบอกได้เลยแล้วเรียกเรายืนกับอีก2คน พอบอกปุ๊ป โกรธอีก เรียกไปคุยถึงคาบ2 --"

ไม่ชอบแล้วจะให้บอกตรงๆทำไม
ครูดีๆเดี๋ยวนี้หายากจริงๆ

big14531
7th December 2011, 21:13
ครูโรงเรียนผมก็พูดกู***เหมือนกัน555 แต่มันจะออกแนวฮาๆมากกว่าเครียดๆนะครับ ครูพูดนักเรียนยังไม่เครืองเลย แถมยังขำอีก 5555

คุณอรรถชัย
7th December 2011, 21:27
ไม่มีอะไรดีไปหมด ครูไทยก็เช่นกัน- -

jackylucky
7th December 2011, 21:38
ก็จริงนะ กฏเป็นตามกฏ แต่บทลงโทษมันเกินกฏหรือเปล่า???

mycomton
7th December 2011, 22:04
ครูโรงเรียนผมเขาไม่สอนเขาขาย Amway อย่างเดียวเลยอ่ะ :sweat

tuba
7th December 2011, 22:55
กฏก็เป็นกฏ แหกกฏก็รับโทษ จะโวยวายอะไรได้ เมื่อคุณไม่ได้ทำตามกฏ

ถ้าคุณอยู่ในกฎแล้วโดนกระทำในสิ่งที่ไม่ควร นั่นสิถึงจะควรออกมาโวยวาย

harrison
7th December 2011, 23:30
ถ้าทนไม่ไหวจริงๆ ออกมาเป็นทหารเลย ง่ายดี

deathnote492
8th December 2011, 00:26
คนเรามักลืมบางอย่าง คือ บางครั้งก็ ลืมไปมองตัวเองว่า "กู เคยทำผิดบ้างหรือเปล่า" แล้วก็ไปโยนความผิดให้คนอื่นแต่ฝ่ายเดียว ก็มีนะ

janraiman15
8th December 2011, 01:12
ที่พูดมา เพื่อนนายก็ทำผิดกฎ โรงเรียนทั้งหมดเลย

หยุดไป 1 อาทิตย์ ถ้ามีใบลาป่วย น้ำท่วม ก็จะไม่โดน

ออกไปซื้อของนอกโรงเรียนปกติก็ต้องโดนแบบนี้อยู่แล้ว ถ้าไม่ใช่โรงเรียนอินเตอร์ ที่อาจารแทบไหว้เด็ก

ทำตามกฎของโรงเรียนซะก็จะไม่โดนแบบนี้ผมก็เคยโดนแบบนี้ จะไปว่าพวก อาจารย์ฝ่ายเดียวก็ไม่ได้ เพราะทำผิดกันเอง

แต่อาจารย์ ก็ควรจะตักเตือน ทำโทษก่อน ถ้ามีครั้งต่อไปอีกก็ค่อยว่ากัน แต่เพื่อนนายถึงขั่นอาจารย์ จำหน้าได้ก็แสดงว่าแสบเหมือนกัน

1. เลยก่อนว่าคนอื่น ถามตัวเองก่อนว่าทำตามกฎของโรงเรียนหรือยัง เรายังเด็กพวกเค้าผู้ใหญ่ถึงเราไม่ชอบแต่ถ้าเราทำตามกฎก็ไม่มีไครว่าเราได้ใช่มั้ย ?

kingcesar
8th December 2011, 01:28
ถ้าทำตามกฎของ รร อ. ก็จะไม่มายุ่ง อ.ผมบอกแบบเนี้ย
1.หยุด รร ตั้ง 1 อาทิตย์ มีใบลา ส่งฝ่ายธุรการหรือเปล่า?ถ้ามี อ. ก็คงถามกวนตีนไปงั้นแหละ จริงๆแล้วไม่ควรขาดเรียนขนาดนั้นนะเพราะแต่ละ วิชาจะมีการกำหนดขาดอยู่ ถ้าขาดเกินก็จะหมดสิทธิสอบ ถ้ามีใบลาก็ว่าไปอย่าง
2.อันนี้ถ้าเป็น รร ของผม ถ้าออกไปซื้อของข้างนอกตอนยังไม่เลิกเรียน ก็โดนเชิญผู้ปกครองนะ ก็มันเป็นกฎนิ ห้ามออกจากสถานศึกษาระหว่างทำการสอน
3.อันนี้เพื่อนนายทำอะไรผิดไว้เยอะเปล่า แบบผิดบ่อยๆเงี้ย อ.ฝ่ายปกครองก็จะเข้มแบบนี้แหละไม่เข้มจะคุมเด็กอยู่เหรอ
บาง อ.อาจพูดหยาบไม่สุภาพ แต่จะสนทำไม เด็ก นร เพื่อนๆ พูดยิ่งกว่า อ. อีก lol
อีกอย่างถ้าไม่ทำผิดอะไร อ.ก็ไม่อยากยุ่งอยู่แล้ว

ถูกครับ ผมเห็นด้วย เอ้อ จขกท. เขาไม่ได้หมายถึง อาจารย์ฝ่ายปกครองนะครับ แต่เป็นฝ่ายวิชาการ :)

เพื่อนคุณส่งใบลาหรือเปล่าล่ะครับ ถ้าไม่ส่ง อาจารย์เขาก็คงทำตามหน้าที่แหละครับ แต่อาจจะพูดแรงไปหน่อย

กรณี 2 ถ้ามันอยู่ในเวลาเรียน หรือยังไม่เลิกเรียน แล้วเพื่อนคุณออกไปซื้อของ ก็สมควรโดนครับ เพราะมันเป็นการกระทำที่ไม่ให้เกียรติแก่กฎระเบียบของสถานศึกษา

กรณี 3 อันนี้ยอมรับว่าเกินไปจริงๆ แต่ถ้าเพื่อนคุณมีคดี หรือติดบัญชีดำไว้ ก็นั่นแหละครับ อาจารย์เขาอาจจะหมั่นไส้ หรือบางทีอาจารย์อาจจะคิดว่าเพื่อนคุณไม่ได้แจ้งให้ผู้ปกครองทราบ

ผู้ปกครองเลยไม่มา เขาก็เลยเหน็บแนมเข้าให้ละมั้งครับ

แต่ก็อย่างว่านะครับ ถ้าฝ่ายคุณ จขกท. เป็นฝ่ายถูก และฝ่ายอาจารย์เป็นฝ่ายรุกรานคุณจริงๆ ผมก็ขอบ่นอะไรสักเล็กน้อย

เพราะการจะหาครูที่มีจรรยาบรรณในสมัยนี้ เป็นเรื่องที่ยากครับ

คนดีๆ ส่วนใหญ่เขาไม่มาเป็นครูกันหรอก ถ้าเขามีที่ไปดีๆ เขาคงเลือกที่ดีๆแหละครับ ไปเป็นนักวิชาการบ้าง ดอกตง ดอกเตอร์ทั้งหลายแหล่ ไปเป็นนักธุรกิจเอกชนบ้าง ฯลฯ

เงินดีกว่าอาชีพครูตั้งเยอะแยะ

สังคมที่ผ่านมาเมื่อช่วง 20-30 ปีที่ผ่านมา ถ้าสังเกตดีๆ หรือไปถามพวกคุณครูรายคนเลย กว่า 65% เลือกอาชีพครู ไว้ท้ายสุด หรือ รอให้ถึงสภาวะ 'หางานไม่ได้' ก่อน ถึงจะมาทำอาชีพครู บางที อาชีพครู ก็กลายเป็นอาชีพเก็บตก สำหรับกลุ่มคนที่สมัครงานไม่ได้ สอบบรรจุ อะไรไม่ได้เลย... ก็จะมาสมัครเป็นครูครับ ส่วนใหญ่พวกนี้จะมาในฐานะครูอัตราจ้างครับ เพราะเดี๋ยวนี้ อาชีพครู ต้องมีวุฒิครู ต้องจบด้านนี้มา ถึงจะมาเป็นครูสอนมัธยม หรือ ประถมได้ ใครที่จบอย่างอื่นมาแล้วสอบงานตามสายงานของตัวเองไม่ได้ ก็จะมาแสตนด์บายตัวเอง ด้วยการมาเป็นครูอัตราจ้าง แล้วรอทำวุฒิครู หลังจากนั้นค่อยไปบรรจุเป็น ข้าราชการครู อย่างเต็มตัวทีหลัง (ขอโทษนะครับ อาจจะดูแรงและดูตรงไปหน่อย แต่ผมขออนุญาตพูดตามข้อเท็จ-จริงของสังคมครับ)

คนที่เลือกทำอาชีพครูโดยสมัครใจนั้นมีน้อยครับ บางทีไม่สมัครใจมาเป็นครู เวลาสอนก็ ... อย่างว่าแหละครับ

สอนไม่ได้เรื่อง ไม่มีเทคนิคการสอน (ก็แหงล่ะ ก็มันตกกระไดพลอยโจร มาเป็นครูนี่หว่า ก็เลยต้องก้มหน้าก้มตารับชะตากรรมไป)

สอนแบบเปิดหนังสือแล้วอ่านให้นักเรียนฟัง(ด้วยโทนเสียงเดิมๆ) แล้วไงต่อครับ??? >>> นักเรียนก็จะหลับ ไปตามระเบียบน่ะสิ

สอนแบบเปิด PowerPoint แล้วเอาวัตถุ ยาวๆ เช่นไม้บรรทัด, ไม้เรียวมาชี้ที่ Projector แล้วก็พูดๆ บรรยายไป แล้วให้เด็กจดตาม (วิธีนี้กำลังฮิตมากในหมู่นักศึกษาฝึกงาน ซึ่งผมบอกได้เลย ว่า ได้จะสัมฤทธิ์ผลการสอนยากครับ เพราะอะไร?? ก็เพราะว่า ไอ้การสอนแบบนี้มันไม่ใช่สไตล์ของการสอนเด็กประถม-มัธยม การจะสอนเด็กประถม-มัธยมนั้น ต้องมีความเอาใจใส่ ไม่ใช่สักแต่ว่าสอน หรือบรรยายไปตามสคริปต์ที่ตัวเองเตรียมมา หมดคาบแล้วก็สั่งรายงาน แล้วก็เดินออกจากห้อง ... อย่างนี้มันไม่ได้อะไรกับตัวเด็กหรอกครับ สุดท้ายเด็กมันก็มานั่งลอกกัน หรือไม่ก็ฝากเพื่อนทำ ผมกล้าฟันธงว่า ยงไงก็ต้องมีคนลอก หรือฝากคนอื่นทำ อยู่ดี เพราะการสอนของครูผู้สอน มันไม่จรรโลงใจไง มันไม่น่าสนใจ ไม่มีเทคนิคการสอน ไม่มีวาทศิลป์ในการพูด ทำให้ผู้ฟัง หรือ Audiences เขาสนใจและอยากที่จะติดตาม เอ้า.... ลองคิดดูนะครับ ถ้าผู้พูด พูดให้มันน่าสนใจ ทำน้ำเสียงให้มันดีๆ ไม่ทำให้ผู้ฟังง่วงล่ะก็ คงจะน่าติดตามดีไม่น้อย เหมือนกันล่ะครับ ถ้าคนเป็นครูหรืออาจารย์)

สอนแบบเข้าห้องมาแล้วก็แจกชีต แล้วก็สาธยายบทเรียนกันนิดหน่อย แล้วก็จากไป.... ทิ้งชีทไว้ให้ทำแล้วคาบต่อไปก็มาเก็บส่ง (อันนี้พอรับได้ครับ ถ้าตัวผู้เรียนมีความขวนขวายที่จะใฝ่หาความรู้นอกห้องเรียนแล้วนำมาเติมเต็มความรู้ในห้องเรียนได้ ก็คงไม่มีปัญหา)

ฯลฯ (แผนการสอนที่ล้มเหลว ในปัจจุบันยังมีอีกมากมายให้ได้เห็นกันครับ ส่วนใหญ่สิ่งที่ผมกล่าวมาข้างต้นนั้น เป็นประสบการณ์ที่ได้เจอะเจอมา + กับเป็นผลสำรวจ Poll ที่ผมเพิ่งทำการสืบค้นและสำรวจไปเมื่อไม่นานมานี้เองครับ

*หมายเหตุ* ที่ผมกล่าวไว้ข้างต้นนั่นผมไม่ได้เหมารวมนะครับ ครูดีๆก็มี แต่อันนี้ผมพูดถึงข้อเสียของบุคคลที่มาทำอาชีพครูแล้วทำอาชีพครูเขาเสีย เดี่ยวใครจะมาว่าผมมาดูถูกอาชีพครู (ซึ่งบางทีอาจจะเป็นอาชีพในฝันของบางคน)อีก ผมอยากจะบอกว่ามันเป็นทัศนคติที่คนแสดงออกมาครับ การจะมองอะไรด้วยตรรกะใดๆนั้น ควรเปิดกว้าง แต่ถ้ามันเหลือเกินจริงๆ ก็คงต้องมีทีเด็ดกันบ้าง

แค่นี้ละกันผมเกรงว่าถ้าพูดต่อ เดี๋ยวจะยาว ไปนอนดีกว่า ฝันดี)0

knight022
8th December 2011, 21:18
ตอน ม.5 ผมเกือบโดนไล่ออกเพราะผมไปต่อยหน้าอาจารย์ครับ55

gsuhplyf
8th December 2011, 21:27
รร. ผมออกได้ตลอด 24 ชม. แล้วแต่ศรัทธา ****จะโดดไปรถชนตายห่_ ก็เรื่องของ****

แต่ว่าจะเรียนจบไม่จบอีกเรื่องนึง

--------------- ขอแสดงความคิดเห็นเรื่องที่เกี่ยวข้อง------------

สำหรับผม เฉพาะเคสแรกนะครับ ที่ อ.มาพูดแบบนั้น มันเกินไปครับ มีสิทธิอะไรมาพูดงั้นแหละ ทั้งๆที่ยังไม่มีโอกาสชี้แจงหรือยื่นใบลาเลย
แต่ถ้าเกิดมาโรงเรียนวันนึงเต็มๆแล้ว วันต่อมายังไม่ส่งใบลาหรือชี้แจง ก็อีกเรื่องนึง

อีกอย่างผมเข้าใจเจตนา จขกท. ว่างี้

1. จขกท. ไม่ได้พยายามจะบอกว่า การออกไปซื้อของนอก นร. ไม่ใช่สิ่งผิด
จขกท. พยายามจะบอกว่า การทำโทษมันแรงไปมั้ย การพูดของ อ.มันเหมาะสมแล้วหรือ

----------------------------------------------แค่นี้แหละ--------------------------------------

oOExorcistOo
8th December 2011, 21:44
ก็ครูมัน เ_ี้ย (หยาบไปป่าวน๊า)

GrimReaper
9th December 2011, 20:26
ผอ.กันเหนียว 555555+