PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากทราบเกี่ยวกับ CPU

farziaza
7th December 2011, 23:38
คือผมอยากรู้ว่า Cpu ของ คอมฯ สามารถใช้กับ โน๊ตบุ๊คได้รึปล่าวคับ ข้องใจมาก คืออยากเปลี่ยน cpu โน๊ตบุ๊ค ของผมมันเน่ามากๆ อ่ะคับ amd e-350 อ่ะ เลยอยากสอบถามผู้รู้ ยังไงกรุณาตอบทีนะครับ

n0om
7th December 2011, 23:46
notebook จะเล็กกว่าครับใส่ไม่ได้

filmlovegame007
7th December 2011, 23:47
ใช้แทนกันไม่ได้ครับ โน๊ตบุ๊คถ้าเปลี่ยนต้องยกแผงครับซึ่งมันไม่คุ้มครับ แนะให้เล่น PC ดีกว่านะ

farziaza
8th December 2011, 01:42
อ่อ ขอบคุณมากคับ

farziaza
8th December 2011, 01:43
เอ่อ แล้วcpu โน๊ตบุ๊ค นี่ต้องสั่งนอกอย่างเดียวใช่มั้ยคับ เห็นเพื่อนมันว่างั้นอ่ะ

chikuva
8th December 2011, 14:03
amd e-350 ผมก็ใช้อยู่ ไม่ได้เน่าอะไรมากมาย
จุดประสงค์ของ cpu รุ่นนี้คือประหยัดไฟ amd ทำออกมาแข่งกับ atom ของ intel ครับ เป็น cpu รุ่นล่างๆ เอาใว้ใช้งานที่ไม่กิน cpu มากนักเช่นเล่นเน็ต(ยกเว้นพวกเกมส์แฟรตที่ต้องใช้การคำตวนจะกระตุกบ้าง) ดูหนัง ฟังเพลง
ผมว่าตัวนี้ไม่ได้เน่าเลย มันผิดที่คุณซื้อโน็ตบุคมาไม่ตรงกับการใช้งานครับ ถ้าจะใช้เล่นเกมส์ก็ควรเลือก A6 จะเหมาะกว่า
ส่วนเรื่องเปลี่ยน cpu ในโน็ตบุค เปลี่ยนได้ แต่กรณีเจ้า amd e-350 นี่ไม่แน่ใจเพราะมันน่าจะเป็นแบบชิฟเซ็ตฝังมากับบอร์ด ได้ไม่คุ้มเสีย ขายทิ้งซื้อใหม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

farziaza
8th December 2011, 16:09
amd e-350 ผมก็ใช้อยู่ ไม่ได้เน่าอะไรมากมาย
จุดประสงค์ของ cpu รุ่นนี้คือประหยัดไฟ amd ทำออกมาแข่งกับ atom ของ intel ครับ เป็น cpu รุ่นล่างๆ เอาใว้ใช้งานที่ไม่กิน cpu มากนักเช่นเล่นเน็ต(ยกเว้นพวกเกมส์แฟรตที่ต้องใช้การคำตวนจะกระตุกบ้าง) ดูหนัง ฟังเพลง
ผมว่าตัวนี้ไม่ได้เน่าเลย มันผิดที่คุณซื้อโน็ตบุคมาไม่ตรงกับการใช้งานครับ ถ้าจะใช้เล่นเกมส์ก็ควรเลือก A6 จะเหมาะกว่า
ส่วนเรื่องเปลี่ยน cpu ในโน็ตบุค เปลี่ยนได้ แต่กรณีเจ้า amd e-350 นี่ไม่แน่ใจเพราะมันน่าจะเป็นแบบชิฟเซ็ตฝังมากับบอร์ด ได้ไม่คุ้มเสีย ขายทิ้งซื้อใหม่น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

อ่อ อย่างนี้นี่เอง ขอบคุณคับ กระจ่างและตอนนี้