PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อาการแปลก!!!

SoraXXX
19th July 2011, 13:58
คือ เดี่ยวนี้เวลาเปิดเครื่อง เหมือนกับมันหา harddisk ไม่เจอคับ มันขึ้นว่า "Reboot and select proper Boot device or Insert Boot Media in selected Boot device and Press a key"
ผมต้อง restart เครื่องแล้วเสียบสาย harddisk ใหม่ทุกครั้งเลย เปลี่ยนสายแล้วก็เหมือนเดิม มันเกิดจากอะไรหรอคับ พอ boot window ได้ก็เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย งง มากๆคับ:confused:

CrYzTeX
19th July 2011, 15:48
ก็เพราะ HDD หลักที่ลง Windows ดันไปเสียบอยู่ SATA อื่นที่ไม่ใช่ SATA1 เป็น SATA ที่ First Boot ไงครับ

ต้องไปตั้งใน BIOS ครับ หรือไม่ก็อ่านตรง Slot เสียบ SATA ว่าตรงไหน 1 2 3 4 ครับ

Vocaloid_BRS
20th July 2011, 15:51
อาการนี้เป็นที่ HDD ครับ ไม่เกี่ยวกับอย่างอื่นแน่นอน ลองขยับสายและเปลี่ยนสายดูนะครับ ส่วนลำดับนั้นผมไม่แน่ใจเพราะผมใส่ทีสองตัวถึงจะสลับที่กับมันก็หา HDD ที่ลงวินโดวน์ได้อยู่ดี :declare

nonmd
20th July 2011, 20:38
ง่ายๆคือมันหาไดร์จะบูต วินโด้ไม่เจอครับ

ในใบออส มันจำที่ตัวHDDครับ(ชื่อHDD) ถึงเราไส่ช่องท้ายสุด แต่ถ้าในใบออสตั้งไห้มันบูตแจะจงไปที่ลูกนั้นก็บูตได้ครับ

อาการก็น่าจะตามที่ท่านบนๆบอกนะครับ อาจจะที่สาย หรือ ช่องเสียบที่เมนบอร์เ แย่หน่อยก็ อาจเป็นที่ขั่วที่HDD ครับ

icezaazark
20th July 2011, 23:16
ลองทำตามคำแนะนำของคนอื่นๆก่อนนะครับถ้าไม่หายลองเช็คดูว่าสายที่เสียบฮาดดิสแน่นหรือหลวม
ถ้าหลวมก็ขยับให้มันแน่นๆเลยครับ:dance

paripari
22nd July 2011, 15:25
ก็เพราะ HDD หลักที่ลง Windows ดันไปเสียบอยู่ SATA อื่นที่ไม่ใช่ SATA1 เป็น SATA ที่ First Boot ไงครับ

ต้องไปตั้งใน BIOS ครับ หรือไม่ก็อ่านตรง Slot เสียบ SATA ว่าตรงไหน 1 2 3 4 ครับ

หนุ่มน้อยของเรายังสุดยอดเหมือนเดิมเลยวุ๊ย VERY GOOD!!!:cool: