PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอถามอะไรแปลกๆหน่อยครับ เกี่ยวกับการหลับ

killkinglion
8th December 2011, 23:52
ผมอยากทราบอะไรแปลกๆหน่อยครับ

พอดีเคยเล่นเดอะซิมส์แล้วนึกถึงอย่างหนึ่งคือ "แถบพลังงานความง่วงของมัน ถ้าในหลอดพลังงานยังมีอยู่เยอะแล้วพอเรานอน มันจะตื่นไว แม้จะนอนตอนไหนก็ตาม" หรือ "ถ้าแถบพลังงานความง่วงมันน้อยมาก ก็ต้องนอนนานกว่า"
แต่ในความเป็นจริง หลายคนเคยพูดว่า "อย่านอนดึก เดี๋ยวตื่นสาย"

ผมจึงสงสัยว่า เอ๊ะ!?!
ถ้ามันดึกแล้วเรายังไม่ง่วง แต่พอเรานอนดึกแล้วเราจะตื่นสายไหมครับ ถ้าไม่ง่วงแล้วนอนดึก
ทั้งวันไม่ได้ใช้พลังงานไรเลย ไม่ง่วงเลย (ปิดเทอม นํ้าท่วม นั่งหน้าคอม)

คือผมสงสัยจากเดอะซิมส์กับความเป็นจริงน่ะครับ พอดีผมเป็นงี้ทุกวันเลย มันเป็นต่อเนื่องเรื่อยๆ แล้วตอนตื่นที่แท้จริงผมไม่รุ้ครับ เพราะผมเป็นพวกตื่นแล้วชอบนอนต่อ

ballba
9th December 2011, 18:39
มันแล้วแต่คนด้วยครับ

ส่วนผมเป็นพวก นอนกินบ้านกินเมือง

นอนไม่เคยตรงเวลา และตื่นไม่เคยตรงเวลา

แถมยิงยาวด้วย เมื่อวานก็ หลับไปตอน บ่าย 2 ตื่น 8โมงเช้า อีกวันนึง 5555 บ้าโครต

แต่ปกติ ผมจะนอน 7โมงเช้า ตื่นซัก 1 ทุ่ม ครับ

ทำงานกลางคืน

9th December 2011, 20:35
แปลกกันจริงๆนะครับ 555

เอ ถ้าดึกมากๆแล้วถ้าเราง่วง พลังงานหมด แล้วถ้าเราตื่นเช้าก็มีอารมณ์หลับที่โรงเรียนงั้นสินะ :o

แล้วถ้าเราไม่ง่วงแต่นอนดึกมากๆ พอเราตื่นเช้าหรือสายนี่เราก็จะไม่ง่วงที่โรงเรียน จริงไหมครับ ?

kritsada666
9th December 2011, 21:38
ทางที่ดีที่สุดนอน แค่ 8-10 ชั่วโมงก็เพียงพอ ครับ

bionicle99
9th December 2011, 22:25
โดยปกติแล้ว มันอยู่ที่ทำงานของสมอง ครับ ถ้าเรานอนเต็มอิ่มเราจะตื่นอัติโนมัติกับอีกอย่างนึงคือ ร่างกายสั่งให้เราตื่นเพราะเกิด อันตรายหรืออะไรสักอย่างผมศึกษายังไม่ละเอียดมากครับ

kodomoke
9th December 2011, 22:33
ของผมก่อนปิดเทอม1 ครับ สอบวันสุดท้าย วิชาแคลคูลัส ไม่หลับข้ามวัน สอบเสร็จยิงยาว 13 ชั่วโมง zzZZz

untimate
10th December 2011, 00:13
ของอย่างงี้มันแล้วแต่คนครับ ยกตัวอย่างผม สมัยมัทธยม ดูบอลจน ตี 3 ตื่น 6 โมงเช้าอาบน้ำไปโรงเรียน [ตื่นไม่เคยเลท กว่า 6.15 และตื่นโดยอัตโนมัติ] เป็นอย่างนี้ทุกอาทิตย์

ส่วนเพื่อนผม นอนเร็วแค่ไหนยังไงมันก็ตื่นสายถ้่าไม่มีคนปลุก - -''

10th December 2011, 16:58
แล้วถ้าผมไม่ได้ง่วงแต่นอนดึกนี่

พอตื่นเช้ามา ผมจะไปง่วงที่โรงเรียนไหมครับ ?

SoNy009
10th December 2011, 17:01
เกมน่ะเกม

ผมเคยโต้รุ่งนอน ตี 5 แล้วอีก 3 ชม. ตื่นเลยครับ ( 8 โมง )

มันอยุ่ที่สติก่อนนอนมากกว่าครับ

อย่างหน้ามันมีงานอะไร Hurry Up ที่เราไม่ทำไม่ได้ แล้วเราละลึกไว้แล้วล่ะ แม่มตื่นเองครับ

แบบตอนเข้าค่ายลูกเสือแหละครับ ทหารบอกตื่น ตี 5 ครั่งผมตื่นตเองไม่พึ่งนาฬิกาปลุก ตี 5.10 ครับ

เห้ยผมว่าอันนี้ใช่เลย
ผมปกติเป็นคนตื่นสายมากๆ

แต่เวลามีอะไรสำคัญมันจะตื่นเองเลย

bionicle99
10th December 2011, 17:26
เห้ยผมว่าอันนี้ใช่เลย
ผมปกติเป็นคนตื่นสายมากๆ

แต่เวลามีอะไรสำคัญมันจะตื่นเองเลยร่างกายมั่งสั่งไงครับ เพราะถ้าคุณไม่ตื่นอาจเกิดอันตรายได้ มีสารคดีเกี่ยวกับการนอนหลับเรื่องนึงครับ มีคนโดนทางรอบโลกคนเดียวโดยใช้บอลลูนไม่หลับไม่นอนมาหลายวันจนร่างกายถึงขีดสุดสมอง Shutdown ครับ แล้วบอลลูนก็เริ่มตกมันจึงส่งสัญญาณเตือนร่างกายเราก็ปลุกให้ตื่นครับ ไม่งั้นชายคนนี้ได้โหม่งโลกแน่