PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คาด ไมโครซอฟท์เริ่มแจก Windows 8 เวอร์ชันเบต้าให้นักพัฒนาภายในวันที่ 3 ก.พ.นี้

cpt.noppakit
10th December 2011, 11:45
คาด ไมโครซอฟท์เริ่มแจก Windows 8 เวอร์ชันเบต้าให้นักพัฒนาภายในวันที่ 3 ก.พ.นี้

http://www.blognone.com/sites/default/files/imagecache/news-thumbnail/category_pictures/win8.png

มีคนสังเกตกฎการแข่งขันพัฒนาแอพฯ Windows 8 First App Contest ซึ่งระบุไว้ว่าผู้ที่ผ่านเข้ารอบสองจะได้รับการเข้าร่วมโครงการ Beta Program เพื่อดาวน์โหลด Windows 8 เวอร์ชันล่าสุด (ต้นฉบับใช้คำว่า confidential build) และจะต้องทดสอบแอพฯ กับ Windows 8 เวอร์ชันนี้ด้วย โดยการแข่งขันรองสองจะมีขึ้นระหว่าง 16 ม.ค. ถึง 3 ก.พ. ที่จะถึงนี้
จากกฎการแข่งขันดังกล่าว ทำให้เราน่าจะได้เห็นและมีโอกาสลองเล่น Windows 8 เบต้า (หรือเวอร์ชันที่เข้าใกล้สถานะเบต้ามากที่สุด) เร็วกว่าที่คิดไว้

ที่มา: Windows 8 First App Contest ผ่าน WinRumors

ราคา PS Vita Memory Card จาก GameStop คือราคาที่ไม่เป็นทางการ

http://www.blognone.com/sites/default/files/imagecache/news-thumbnail/news-thumbnails/mc_0.jpg

จากข่าวเก่าที่ GameStop โพสต์ราคาของ PS Vita Memory Card ไว้บนเว็บทำให้โดนเหล่าเกมเมอร์วิจารณ์กันอย่างมากกับราคาที่แพงสุดๆ ของการ์ดดังกล่าว
ล่าสุด โซนี่ได้ออกมาบอกแล้วว่าราคาที่ GameStop ตั้งไว้นั้นเป็นราคาที่ยังไม่เป็นทางการ โดยราคาที่โซนี่แก้ไขใหม่ได้แก่ราคาของการ์ดขนาด 4GB และ 8GB โดยราคาควรจะเป็น $24.99 และ $39.99 ตามลำดับ (จาก $29.99 และ $49.99)
โอ้โห ถูกลงเยอะเลยนะเนี่ย!

ที่มา - SlashGear

Silverlight 5 ออกตัวจริงแล้ว

http://www.blognone.com/sites/default/files/imagecache/news-thumbnail/category_pictures/Silverlight.png

ไมโครซอฟท์ออก Silverlight 5 ตัวจริงมาแบบเงียบๆ หลังจากออกรุ่นเบต้าเมื่อเดือนเมษายน และเงียบหายไปนาน
ของใหม่ในรุ่นนี้คือตัวถอดรหัส H.264 ด้วยฮาร์ดแวร์, Postscript Vector Printing, รองรับการประมวลผลกราฟิกสามมิติด้วย XNA API เป็นต้น
ไมโครซอฟท์ยังไม่พูดชัดเจนว่า Silverlight 5 จะเป็นรุ่นสุดท้าย (แม้จะมีข่าวลือออกมาแบบนั้น) แต่ทิศทางของการพัฒนาในช่วงหลังก็ชัดเจนว่า จะเปลี่ยนจาก Silverlight มาสนับสนุน HTML5 บนเว็บ และ WinRT บน Windows 8

ที่มา - MSDN, ReadWriteWeb

sarifboy
10th December 2011, 11:55
เฮ้อ วิน 8 ถ้ามาละก็พี่ผมใส่วิน 8 แน่ คงเล่นเกมส์ใหม่ได้ใช่ปะ

cpt.noppakit
10th December 2011, 12:02
เฮ้อ วิน 8 ถ้ามาละก็พี่ผมใส่วิน 8 แน่ คงเล่นเกมส์ใหม่ได้ใช่ปะ

ผมก็ใช่วินโด 8 นะ

ขอบอกเล่นเกมลื่นสุดๆ ภาพสวยมาก

PockyBlack
10th December 2011, 13:03
รอให้มันสมบูรณ์ดีกว่านี้อีกดีกว่าึ

Aun_
10th December 2011, 14:11
รอตัวสมบูรณ์ เดี๋ยวผมจะตามไปใช้นะครับ Windows 7 ใช้ดีมาก

แต่ถ้าแผ่นมันถูก ก็คงจะดีเนอะ T^T (เคยคิดจะซื้ออยู่ แต่เห็นราคาแล้วก็เลยถอดใจไป 555+ กะว่าจะสนับสนุนสะหน่อย เหอะๆ)

DeMIGoD
10th December 2011, 14:27
ผมก็ใช่วินโด 8 นะ

ขอบอกเล่นเกมลื่นสุดๆ ภาพสวยมาก

โพสของคุณ cpt.noppakit

เออไม่ทราบว่าคุณได้ลง windows 8 แล้วเล่นได้หรอครับ ไม่ทราบว่า คุณหา driver ที่ suport กับ windows 8 จากไหนหรอครับ
คือว่าเนี่ยก็ลงตั้งแต่ปล่อยมาแรกๆๆละครับ แต่ไม่มี driver เลยไม่ได้เอาเกมลงไปเล่น ถ้ามีก็ช่วยบอกทีนะครับ อยากลง windows ตัวเดียว
(ตอนนี้ ลง 3 OS อยุ่ กะว่าถ้ามี driver suport แล้วจะเอา windows 7 ออก ครับ) ถ้ามียังไงก็ ขอบคุณครับ (ลง version developer อยู่ครับ)