PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยวิเคราะห์อาการทีครับ

tweenbee10
11th December 2011, 16:46
เมนบอร์ดผมอ่ะครับ จะมีสายเสียบจาก PSU 20 pin กับ 4 pin (12 V) อ่ะครับ แล้วที่นี้ลองเสียบ ทั้ง 2 พัดลม cpu มันหมุนนิดเดียว ไม่ถึง 1 วิด้วยซ้ำ แต่พอเอาสายที่เสียบเมนบอร์ด 4 pin (12 V) ออก พัดลม CPU หมุนซะงั้นครับ ผมสงสัยว่าเมนบอร์ดผมเสียหรือป่าว

1. ผมลองเอา PSU ผมไปใส่อีกเครื่องเปิดได้ปกติ
2. ผมเอาเมนบอร์ดออกมาเทสนอก เคส ดูก็ไม่ดีครับเป็นเหมือนเดิม
3. ลองเอา การ์ดจอ แรม ของเพื่อนมาใส่ก็ไม่ดีครับ

ผมเทสมาแล้วตามหัวข้อบนนี้ละครับยังไงช่วยดูให้ผมทีครับ ขอบคุณครับ

Target
11th December 2011, 19:24
แล้วลองเอา psu ที่วัตท์แรงกว่ามาลองหรือยังละครับ ไม่ได้ก็ลอง แฟลชไบออสดูก่อนถ้าไม่หายก็ เมนบอร์ดพังครับ

tweenbee10
11th December 2011, 22:49
แล้วลองเอา psu ที่วัตท์แรงกว่ามาลองหรือยังละครับ ไม่ได้ก็ลอง แฟลชไบออสดูก่อนถ้าไม่หายก็ เมนบอร์ดพังครับ

ลองละครับยังเหมือนเดิมทั้ง 2 อย่างเลยครับ สงสัยเมนบอร์ดพัง ผมขอถามอกีข้อละครับ ถ้าผมซื้อเมนบอร์ดแบบที่เป็น socket เหมือนกับ CPU ของผมมาแล้วที่นี้ PSU ผมมันมีที่เสียบไฟ 12 V ด้วยอ่ะครับแล้วเมนบอร์ดที่ซื้อมาไม่มีที่ให้เสียบ ไฟ 12 V อ่ะครับจะเป็นอะไรไหมครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Target
12th December 2011, 09:09
ไม่เป็นไรครับ มันต้องเสียบได้หมดแหละครับ

tweenbee10
12th December 2011, 09:53
ไม่เป็นไรครับ มันต้องเสียบได้หมดแหละครับ

ขอบคุณมากๆๆครับ