PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จอภาพเปลี่ยนสีครับ!!! อย่างแรง

HOLOGRAM
12th December 2011, 08:55
นี่ครับ เมื่อคืนยังปกติอยู่ครับ เปิดมาก็เป็นแบบนี่แล้วครับ มีแนวทางการแก้ไขอย่างไรครับ

http://image.ohozaa.com/i/5cc/4OAfv.jpg (http://image.ohozaa.com/view/6667f) http://image.ohozaa.com/i/a7e/aN05T.jpg (http://image.ohozaa.com/view/6667h)

anttiiez555
12th December 2011, 09:00
เอ่อ....คือ...มันเปลี่ยนยังไงหรอครับ? ที่ผมดูก็ปกตินะ - -"

HOLOGRAM
12th December 2011, 09:04
เอางี้ ตรง Icon Firefox ด้านล่าง คุณเห็นเป็นสีอะไรครับ ของผมเป็นสีเขียวอ่ะ มันเป็นที่จอ หรือมาจากอะไรก็ไม่รู้อ่ะตรงขอบจะเป็นสีออกแดงๆ ตัวหมาไฟ เป็นสีม่วง หน้าจอเข้า Window เป็น สีรุ้ง คือผมอาจจะเห็นคนเดียวแต่คนอื่นไม่เห็นอ่ะ

aki
12th December 2011, 09:08
ผมว่ามันปกตินะ ตานายมีปัญหาไรหรือปล่าว

Pinchot
12th December 2011, 09:10
ในภาพคุณมองเห็นปกติหรือไม่ผิดครับ ?
ผมมองในภาพก็ปกตินะ

beambeam123
12th December 2011, 09:11
เอ่อ...มันไม่มีอะไรเปลี่ยนเลยนะครับ... = =

badoo
12th December 2011, 09:12
แป๊ว.........

magabers
12th December 2011, 09:13
รู้สึกว่าพอคุณกดถ่ายรูปออกมามันจะเป็นภาพปกติครับ...เปลี่ยนจอคุณเถิด

HOLOGRAM
12th December 2011, 09:13
จะอธิบายยังไงดี เนี่ยะ คือคุณเห็นทีผมเห็นหรือปล่าว Icon Tunngle ที่อยู่ในภาพอ่ะครับ ของผมมี สีดำ ขาว เขียว แล้วคุณเห็นเป็นสีอะไรบ้าง จากรูปที่อยู่ในภาพครับ มันไม่ใช้กับสายตาผม มันเกิดจากจอหรืออุปกรณ์ในเครื่องครับ เข้าใจไหมครับ

HOLOGRAM
12th December 2011, 09:14
ในภาพคุณมองเห็นปกติหรือไม่ผิดครับ ?
ผมมองในภาพก็ปกตินะ
ในภาพมันไม่มีอะไรปกติเลยครับ

==ToR==
12th December 2011, 09:16
ลองใช้ โทรศัพท์ ถ่ายดูครับ

Target
12th December 2011, 09:22
ผม ว่า คงจะเป็น ที่จอ LCD แล้วละครับผมไม่ใช้ที่ windows หรอกตั้แต่เกิดไม่ไม่เคยเป็นซะที windows สีเพี้ยน

Pinchot
12th December 2011, 09:26
ในภาพมันไม่มีอะไรปกติเลยครับ

โอ้ ในภาพเพี้ยนหมดเลยหรอ ภาพที่นายถ่ายอ่ะนะ ไม่ใช่ดูจากจอนะ ดูจากภาพที่ถ่ายอ่ะ

ครับ มันเพื้ยน เหมือนตอนที่ผมถ่ายตอนแรกเลยครับ รูปหน้าเด็ก เป็นสีเขียว หมาไฟ เป็นสีเขียว แต่มันไม่เขียวหมดนะครับ ตรง Wallpaper ของผม แดงกับม่วงอยู่ด้วยครับ

เอ่อ... ในรูปผมยังเห็นปกตินะ Wallpaper ก็ลายฟ้ากับส้ม [ส้มคล้ายๆสี Icon FireFox] ทางที่ดีผมแนะนำให้เรียกคนในบ้านมาดูด้วยดีกว่า แล้วถามเขาว่าเห็นสีอะไร ถ้าเห็นไม่เหมือนกันแสดงว่าสายตาคุณผิดปกติแล้วครับ = =

HOLOGRAM
12th December 2011, 09:34
โอ้ ในภาพเพี้ยนหมดเลยหรอ ภาพที่นายถ่ายอ่ะนะ ไม่ใช่ดูจากจอนะ ดูจากภาพที่ถ่ายอ่ะ

ครับ มันเพื้ยน เหมือนตอนที่ผมถ่ายตอนแรกเลยครับ รูปหน้าเด็ก เป็นสีเขียว หมาไฟ เป็นสีเขียว แต่มันไม่เขียวหมดนะครับ ตรง Wallpaper ของผม แดงกับม่วงอยู่ด้วยครับ ผมว่าไม่น่าเกิดกับหน้าจอนะครับ เพราะ ตรงวันที่และเวลา Taskbar มันดิ้งลงไปครับ ซ่้ายไปขวา ทางขวาจะดิ้งลง หน้าจอไม่เต็ม แถบซ้าย เกินเข้ามา แถบขวา เกินออกไป

HOLOGRAM
12th December 2011, 09:49
เออ หายแล้วครับ คือมันเป็นอะไรทีคาดไม่ถึง เป็นที่ จอคอมครับ ผมไปตบ 3 ที แล้วปิด จอเปิดขึ้นมาใหม่ ตอนนี่เห็นทุกอย่างปกติแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ผมผิดเอง

==ToR==
12th December 2011, 19:35
เออ หายแล้วครับ คือมันเป็นอะไรทีคาดไม่ถึง เป็นที่ จอคอมครับ ผมไปตบ 3 ที แล้วปิด จอเปิดขึ้นมาใหม่ ตอนนี่เห็นทุกอย่างปกติแล้วครับ ขอบคุณมากครับ ผมผิดเอง

ถ้าคุณตบแล้วมันหายแสดงว่า อุปกรณ์ภาพในบางตัวมันหลวมแล้วครับ ต้องแกะออกมาบักรีใหม่ หรือ ไปที่ร้าน ครับ

TOD
12th December 2011, 20:53
ผมว่านายน่าจะไปให้หมดเช็คสายตาดูน่ะ อาจจะมีไรผิดปกติเช่น ตาบอดสี !

HOLOGRAM
12th December 2011, 21:15
ผมว่านายน่าจะไปให้หมดเช็คสายตาดูน่ะ อาจจะมีไรผิดปกติเช่น ตาบอดสี !

ปล่าวครับ มันเป็นที่ จอครับ Moniter อ่ะ ปิดแล้วเปิด ใหม่ มันก็หายแล้วอ่ะครับ แต่ผมไม่ได้ปิดแล้วเปิดใหม่แค่นั้นแหละ ส่วนเรื่องสายตา คงเป็นไปไม่ได้

deklnw2012
12th December 2011, 21:23
ในรูปผมเห็นเป็นรูปปกติแสดงว่าเกิดปัญหาจากตัวจอภาพ ตบไป 2-3 ทีระวังพังนะเออ ลองยกไปร้านไปดูนะถ้าเป็นอีกที

chinpop
13th December 2011, 19:37
ฟันธง!! เลยเป็นที่ Monitor ของท่าน จขกท. ครับ อาจเป็นเพราะว่าสายสัญญาญ D-sub หรือ DVI อาจจะหลวม หรือไม่ก็เป็นที่ หลอดภาพว่าแต่ท่านใช้จอ CRT ใช่มั้ยครับ ดูจากรูปที่นำมาให้ดูมีลักษณ สี่เหลี่ยมจัตตุรัส แบบว่าถ้าเป็นจอ CRT จริงๆ จอพวกนี้จะเกิดขึ้นบ่อยมากๆ ยิ่งช่วงผ่านพ้นระยะประกันของจอครับ^^

vasanchai
13th December 2011, 19:55
สายเสียแน่เลยครับผมก็เคยเป็น อาจจะงอ ขาดในไรประมาณนั้นแหละครับ

สีชมพู เหลอง แดง ม่วง เป็นมาแว้ว 555

HOLOGRAM
13th December 2011, 22:53
เออ จะอธิบายยังไงคือ มันตบ เบาๆ 2-3 ครั้งเหมือน เอามือกระแทกหรือดันมากกว่า แล้วปิดจอ แล้วเปิดใหม่มันก็หายแล้วครับ ขอจบแค่นี่นะครับ

nakuno
13th December 2011, 22:57
เออ จะอธิบายยังไงคือ มันตบ เบาๆ 2-3 ครั้งเหมือน เอามือกระแทกหรือดันมากกว่า แล้วปิดจอ แล้วเปิดใหม่มันก็หายแล้วครับ ขอจบแค่นี่นะครับ

มายุค windows ME แล้วสิ ตบๆตีๆ

pepsipound
13th December 2011, 22:59
ผมฮากระทู้นี้ มากครับ คือ ตั้งชื่อ กระทู้มาผมก็นึกแล้วครับว่า จอเสียหรือเพี้ยนแน่นอน

แต่ดัน กด print screen มาลง ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆ

H.S.
13th December 2011, 23:10
ผมเคยเจอ เปิดแล้วภาพปกติ แต่พอเล่นไปสักระยะภาพจอสีมันจะกระพริบหน่อยๆแล้วกลายเป็นสีเขียวทั้งจอเหมือนมีแผ่นฟีมร์สีเขียวมาบังจอ
พอกระเทือนหน่อยๆก็กลับเป็นปกติ เป็นไปได้ว่าอุปกรณ์บางตัวในการส่งภาพ อาจจะหลวมหรือสกปรกเกินไปลองแกะเอายางลบมาขัดตรงปลายสีทองดู
ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่การ์ดจอ นิ:mad3

chikuva
13th December 2011, 23:17
สรุปจอเสียสินะครับ

HOLOGRAM
13th December 2011, 23:37
สรุปจอเสียสินะครับ

ปล่าวครับ มันไม่ได้เสีย เหมือนจอมัน แฮงค์ไปชั่วระยะอ่ะครับ เปิดปิดใหม่ มันก็ได้แล้ว แต่ผมไม่ได้เปิดแล้วปิดใหม่แค่นั้นเอง

bossjibjib
13th December 2011, 23:39
เอางี้ ตรง Icon Firefox ด้านล่าง คุณเห็นเป็นสีอะไรครับ ของผมเป็นสีเขียวอ่ะ มันเป็นที่จอ หรือมาจากอะไรก็ไม่รู้อ่ะตรงขอบจะเป็นสีออกแดงๆ ตัวหมาไฟ เป็นสีม่วง หน้าจอเข้า Window เป็น สีรุ้ง คือผมอาจจะเห็นคนเดียวแต่คนอื่นไม่เห็นอ่ะ

ผมลองนึกภามพตามบอกตรงๆจอนายโคตรอืนดี้อะ 555555

chikuva
14th December 2011, 11:59
จอ crt หรือ lcd
จอ crt เวลาที่มันใกล้จะเสียสีจอมันจะมีสีเหลืองๆเข้ามาปนเยอะ เช่นปรกติ พื้นหลังจะเป็นสีขาว แต่ตอนนี้แทนที่จะเป็นขาวกลับเป็นสีเหลืองอ่อนๆ น่าจะเกิดจากหลอจอเริ่มเสื่อม อุปกรณ์ภายในเสื่อมสภาพเช่น ic ภาคจ่ายไฟต่างๆ แผ่นปริีฯหลวม(อันนี้เวลาทุปมันอาจจะกลับมาปรกติซักพักได้)
จอ lcd หรือ led ถ้าเสีย มันจะมีเส้นสีที่เป็นแม่สีเป็นเส้นยาวสุดจอ ทั้งแนวนอนแล้วแนวตั้ง อาจจะมีสีเหลือง แดง น้ำเงิน เป็นต้น สาเหตุเกิดจากหลอด lcd หรือ led เสื่อมสภาพ