PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 10สาเหตุที่แฟนกัน ไปกันไม่รอด

Thitiruj
12th December 2011, 20:22
10สาเหตุที่แฟนกัน ไปกันไม่รอด

คนเราตอนที่รักกันใหม่ๆอะไรๆก็ดีไปเสียหมด อย่างคำที่ว่า “ยามรัก น้ำต้มผักก็ว่าหวาน” แต่ เมื่ออยู่กันไปนานๆ ความเป็นตัวของตัวเอง กับความเคยชินมีมากขึ้น ก็เลยเผลอทำอะไรหลายๆอย่างเลยที่อีกฝ่ายรับไม่ได้ หรือเรียกว่า “ช่วงหมดโปร” สุดท้ายก็ไม่รอดเลยเลิกๆกันไป วันนี้ผมไปเจอหนังสืออยู่เล่มนึงที่บ้านไม่รู้ใครซื้อมา หยิบขึ้นมาอ่าน แล้วพบกับหัวข้อ 10 สาเหตที่ต้องเลิกกัน เลยนำหยิบเรื่องราวมาฝากกัน ลองดูว่าตรงกับเราตอนนี้ข้อไหนบ้าง ถ้าเกินซัก 5 ข้อ ต้องรีบปรับปรุงแล้วนะครับ อิอิ

1.เอาแต่ใจตัวเอง
เป็นเรื่องธรรมดามาก ที่ทุกคนต้องเอาแต่ใจตัวเองกันอยู่แล้ว เพียงแต่ว่าใครจะเอาแต่ใจตัวเองมากหรือน้อยเท่านั้นเอง บางคนคิดว่าตัวเองเอาแต่ใจตัวเองน้อย แต่จริงแล้วมากนี้ ยิ่งลำบากไปใหญ่เลยทีเดียว

2.ทำตัวเป็นเจ้าของมากเกินไป
การที่คุณแสดงตัวให้ใครต่อใครรู้ว่าเป็นแฟนกัน ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกแต่บางครั้งคุณอาจแสดงออกมากเกินไป จนกลายเป็นเงาตามตัว เช่นไปไหนไปด้วย ตัวติดกันเป็นปาท่องโก๋ ไม่ให้เขามีเวลาส่วนตัวเลยซักนิด ก็ไม่ดี ควรจะเป็นช่องว่างระหว่างกันบ้าง เพื่อจะได้ไม่รู้สึกอึดอัดซึ่งกันและกัน จริงไหมครับ

3.หึงแบบไร้ขีดจำกัด
อารมณ์หึงของคนเรานี้ ห้ามกันไม่ได้จริงๆ (ไม่หึงแสดงว่าไม่รักจริงไหมครับ) แต่การหึงนั้นควรจะมี limit บ้าง ไม่ใช่หน้ามึดตามัว หึงทุกคนที่แฟนคุยด้วย อันนี้ก็ไม่ดีนะครับ จะแก้ได้ต้องเริ่มที่คุณ นั้นคือคุณต้องเชื่อใจเขาครับ

4.บอกเลิกทุกครั้งที่ทะเลาะ
ส่วนใหญ่ข้อนี้จะเกิดจากฝ่ายหญิงซะมากกว่า ที่บอกว่าเลิกไปก็แค่อยากให้เขามาง้อ ช่วงแรกๆวิธีนี้อาจได้ผลดี แต่ถ้าหลังๆ เอ้า เลิกก็เลิก ระวังจะ fail ได้นะครับ

5.ไปเจ๊าะแจ๊ะกับคนอื่น
ถือได้ว่าคุณไม่ได้ให้เกียรติคนที่คุณรักเลย ซึ่งทุกคนย่อมหยิ่งในศักดิ์ศรีของตนเอง บางครั้งอาจแค่อยากทำให้อีกฝ่ายหึงเล่นๆ (แบบละครน้ำเน่าบ้านเรา) เป็นการคอนเฟิร์มว่าคุณก็มีค่าสำหรับเขา แต่ต้องระวังนะครับ เพราะถ้ามองอีกมุมนึงคือคุณไม่แคร์ความรู้สึกของเขาเลย และถ้าเป็นอย่างนั้นก็ไม่รู้จะอยู่ด้วยกันไปทำไม

6.เชื่อเพื่อนมากเกินไป
บางครั้งเพื่อนก็ไม่อยากให้คุณมีแฟน ซึ่งก็โทษเพื่อนไม่ได้อีกนั่นแหล่ะ เพราะจากที่เคยเจอกันทานข้าวด้วยกัน ก็กลับกลายเป็นว่าคุณไปตัวติดกับแฟนแทน หรืออาจจะหวังดีเกินไปคิดแทนคุณไปหมด ว่าแฟนคุณดีพอสำหรับคุณรึเปล่า

7.โกรธแล้วไม่พูดด้วย
เป็นสาเหตุที่ทำให้คู่รักเลิกลากันมากที่สุดเลยก็ว่าได้ อาการแบบนี้ จะทำให้อีกฝ่ายรู้สึกว่าตนเองไม่มีค่า หรือบางทีเรื่องที่โกรธ อาจจะมาจากการเข้าใจผิด แล้วไม่พูดกันก็ไม่สามารถปรับความเข้าใจกันได้

8.นัดแล้วไม่เป็นนัด
การเลื่อนนัด ประเภท เลื่อนแล้วเลื่อนอีก หรือมา late แบบนัดเช้ามาบ่าย หรือนัดบ่ายมาเย็น อาการแบบนี้ บางคนเขารอบ่อยๆ รอไปรอมา เลิกรอไปเลยก็มี

9.พูดจาข่มกันต่อหน้าคนอื่น
อาจจะเป็นเพียงแค่อำกันเล่นๆ แต่บางคนอำกันแรงเกินไป อาจจะเกิดการทะเลาะกันได้ ซึ่งจะเป็นสาเหตุเล็กๆ ที่จะนำไปสู่ความบานปลายได้ในที่สุด

10.โกหก
บางคนโกหกจนเป็นนิสัย ขอบอกตรงๆเลยครับว่าในโลกนี้ไม่มีใครชอบคนโกหกหรอก เพราะ ความรักต้องเกิดจากการเชื่อใจ ไว้ใจ และก่อนที่จะเชื่อใจกันได้ คุณต้องจริงใจต่อกันเสียก่อน

“จงแก้ไข เมื่อยังพอมีเวลา“ “แค่ฉุกคิดสักนิด ชีวิตจะสำเร็จ”

เครดิต gnv3.net (http://space.gnv3.net/?fromuid=3477971)

kong070741
12th December 2011, 20:51
ข้อสุดท้ายนี่เเหละ

PKbiw
12th December 2011, 21:44
ทุกข้อ เลยน่ะผม อ่ะ 5555

dantezeedza
12th December 2011, 22:13
ขออื่นไม่เป็นเป็นแต่ หึ่งไร้ขึดจำกัด ใครจะไปรู้ว่าแฟนตัวเองไปมีกิ๊กก็ต้องสำรวจอยู่แล้ว

nuiduidui
13th December 2011, 03:43
ถ้าบอกเลิกกันทุกครั้งที่ทะเลาะ ก็เลิกกันไปเลยดีกว่า

jomemy
13th December 2011, 14:37
ข้อ 11 ไม่มีสมอง

คนเราถ้ารักกันจะคบกัน ก็ควรจะรู้ว่า หน้าที่ของแฟนที่ดีเค้าต้องทำกันยังไง ถ้ารู้ตัวเองดี ก็คงจะไม่เกิดเหตุการณ์ รักล่มหรอก

มีสมองก็ควรคิดๆดูว่าอย่างไหน ถูก หรือ ผิด แต่อย่างว่าแหละ คนเรา

เรื่องแบบนี้เป็นธรรมดาของคู่รักครับ นี่ละหน๋อ ชีวิตมนุษย์

[EMPTY]
13th December 2011, 18:12
ข้อ 12 ไม่รู้จะอธิบายยังไง

Pinchot
13th December 2011, 18:16
ของผมเจอข้อ 4, 7 และ 10 บ่อยมาก = =

~Scrubb~
13th December 2011, 20:14
13. ไม่รวย

Stalkergame
13th December 2011, 20:42
ผมเคยเลิกกับแฟนเก่า เป็นเพราะเบื่อ ไม่รู้ทำไม คงเป็นเพราะหมดโปรแหละ แรกๆก็นึกว่าเราจะชอบเค้าจริง
แต่สุดท้ายมันเป็นแค่ภาพลวงตา ทั้งหมดที่สัญญาไว้ ทำไม่ได้สักอย่าง เห้อ....

bararasza
13th December 2011, 22:04
ทุกอย่างมันอยู่แค่คำว่าศักดิ์ศรี แหละครับ เขียนผิดขออภัย

mikeGLA
16th December 2011, 22:43
เพราะแค่เราโกหกไปในตอนนั้นครั้งเดียวเค้าก็ไม่เคยหันมาสนใจอีกเลย เศร้าๆๆๆจัง

WhiteWolfz
17th December 2011, 00:32
อยากจะคบกับแฟนให้ได้นานๆต้องคบเพื่อนเป็นแฟนครับ[ฮา]

ยิ่งเป็นเพื่อนกันมานานเท่าไหร่ ก็จะยิ่งเข้าใจนิสัยกันดีมากเท่านั้น [แต่เค้าต้องเล่นกับเราด้วยนะ ไม่ใช่รักฝ่ายเดียว]

ถ้าเป็นแบบนี้จะอยู่กันยืดครับ ทนนิสัยกันได้ เสมอต้นเสมอปลายด้วยเป็นแฟนกันวันแรกบางทีพูดกู-***กันได้เลย -_-"

LoVEGothic
17th December 2011, 00:34
เพราะข้อ5กับข้อ10นี้แหละ ผมถึงได้ทิ้งแฟนเก่า

ZediEz
18th December 2011, 04:37
ถ้าผมได้อ่าน เร็วกว่านี้ ซัก 2 เดือนคงจะดี
ตอนนี้มันไม่ทันแล้วครับ T_T

Lattapol087
18th December 2011, 11:58
โกหกนี่ยอดนิยมจริงๆมันคือข้ออ้างในการเลิกเพื่อนผมใช้ข้อนี่อยู่55

Super7
18th December 2011, 12:29
14. หน้าตาเกินจะรับไหว