PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับคอมผมขึ้นงี้อ่า

reggaeso
19th July 2011, 21:33
พอดีว่าผมเล่นคอมยุดี ๆ มันก็ค้างอ่าแล้วพอผมรีเซ็ตมันก็ขึ้นแบบนี้อ่า

reboot and select proper device or insert boot media in selected boot device and press a key

......

ผมก็เลยนึกว่ามันเป็นเพราะฮาตดิสผมเสียหรือป่าวผมเลยซื้อฮาตดิสตัวไหม่มาเปลี่ยนมันก็ไม่หายอ่ะคร้าฟ
อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ ?

chikuva
19th July 2011, 21:52
พอดีว่าผมเล่นคอมยุดี ๆ มันก็ค้างอ่าแล้วพอผมรีเซ็ตมันก็ขึ้นแบบนี้อ่า

reboot and select proper device or insert boot media in selected boot device and press a key

......

ผมก็เลยนึกว่ามันเป็นเพราะฮาตดิสผมเสียหรือป่าวผมเลยซื้อฮาตดิสตัวไหม่มาเปลี่ยนมันก็ไม่หายอ่ะคร้าฟ
อยากรู้ว่ามันเป็นเพราะอะไรอ่ะครับ ?

ซื้อมาใหม่แล้วแบ่งพาราทิชันลงวินโดวหรือยังครับ

reggaeso
19th July 2011, 22:08
เรียบร้อยแล้วคร้าฟ ลงเสดเล่นได้ซักแปปก็ค้างเหมือนเดิมอ่ะคร้าฟ

montreepot
19th July 2011, 22:11
เอ่ิอ

วิธีแก้ลงวินโดว์เลย

มันน่าจะถามหาแผ่นหริอไงนี้ละ

ลองลงวินใหม่ครับ

reggaeso
19th July 2011, 22:18
เอ่ิอ

วิธีแก้ลงวินโดว์เลย

มันน่าจะถามหาแผ่นหริอไงนี้ละ

ลองลงวินใหม่ครับ

แหะ ๆ ขอโทดทีไม่ได้บอกข้อมูลไห้ครบน่ะครับ
คือผมลงวินโดไหม่ 2 รอบและ ทั้ง วิน7 ทั้ง XP

paripari
22nd July 2011, 15:38
ฮาร์ดดิสก์ใกล้ไปสวรรค์แล้วหละผมว่า อิอิ :sweat

bobo8045
22nd July 2011, 17:40
เห็นว่าซื้อ HDD มาเปลี่ยนแล้วก็ยังเป็นสินะ ก็น่าจะอยู่ที่ เมนบอร์ดแล้วล่ะ ปัญหาหน่ะ

OmOMaNz
22nd July 2011, 22:41
สาย sata เสียบผิดช่องป่าวคับ ลองเปลี่ยนช่องดู ไบออส อาจจะหาวินโดว์ไม่เจอ

nonmd
23rd July 2011, 01:31
เปลี่ยนสายก่อน ลองเปลี่ยนช่องเสียบ

ถ้าไม่หาย แล้วเอาHDD ตัวอื่นมาลองก็เป็นเหมือนกัน ก็น่าจะเป็นที่เมนบอร์ด

จริงๆแล้วไม่น่าจะซวยเป็นทุกพอร์ทนะ

GoD_NooB
23rd July 2011, 14:07
ลองดูที่สาย HDD ครับว่เสียบแน่น เสียบถูกแล้วหรือยังครับ

gokun
23rd July 2011, 17:27
อาการนี้ผมเคยเป็น แต่ของผมแค่เปลี่ยน HDD ใหม่ แล้วลงวินโดใหม่ก็หายครับ (ตอนนั้นผมเสีย HDD ไป 2 ตัวเลยครับ แต่โชคดียังอยู่ในประกัน) หรือลองเอา HDD ไปใส่เครื่องอื่นดูครับ ถ้าเครื่องอื่นไม่อ่าน HDD ของคุณก็ฟันธงได้เลยครับว่าเป็นที่ HDD ครับ