PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Seeding ใน uTorrent คืออะไรครับ

kan506506
17th December 2011, 10:36
ช่อยหน่อยครับผมผึ้งหัดใช่โปรแกรม uTorrent อะครับ:sweat

คือว่าผมได้โหลดโปรแกรมมา 1 ไฟล์ โหลดครบ 100% แล้วจากนั้นมันขึ้นสถานะ Seeding อะครับ
จากที่ผมถามอาจารย์Google ท่านบอกว่าเรากำลังเป็นผู้อัพโหลดอยู่หลังจากเป็นผู้ดาวโหลดมาแล้วซึ่งจะมีค่า Ratio บอกอัตราส่วนระหว่าง ดาว/อัพ

อยากทราบว่า
1. ถ้าเราปิด Seeding จะเป็นอะไรหรือป่าว
2. ค่า Ratio มีผลอะไรไหม
3. ขณะที่ Seeding จะสามารถใช่งานไฟล์ที่โหลดมาได้หรือป่าวครับ
4. หากมีความรู้อื่นๆก็ช่วยเสริมให้หน่อยนะครับ

ขอขอบคุณล้วงหน้าทุกท่านที่ชี้แนะทุกคนครับ

1. ถ้าเราปิด Seeding จะเป็นอะไรหรือป่าว
:answer ต้องเปิดครับ เป็นการช่วย ปล่อยไฟล์ คนหลัง ๆ จะได้โหลดได้ด้วย และมีผลทำให้ ค่า Ratio ขึ้น

:answer แล้วแต่เว็บครับ บางเว็บ ต่ำกว่าที่กำหนดก็จะโหลดไฟล์อื่นต่อไม่ได้ ต้องทำการ Seeding ให้ Ratio ขึ้นถึงจะโหลดต่อได้ บางเว็บ แบนเลย

3. ขณะที่ Seeding จะสามารถใช่งานไฟล์ที่โหลดมาได้หรือป่าวครับ
:answer ใช้ได้ครับ ผมโหลดหนังมา ก็เปิดดูได้เลย พร้อมปล่อย Seeding ด้วย แต่ห้ามทำการแก้ไข เปลี่ยนชื่อ Folder กับ ชื่อไฟล์ จะทำให้ Seeding ไม่ได้

4. หากมีความรู้อื่นๆก็ช่วยเสริมให้หน่อยนะครับ
:answer บางเว็บมีโหลด Free จะทำให้ไม่เสียค่า Download แต่ค่า Upload จะขึ้น ทำให้ค่า Ratio ไม่ลดมีแต่จะเพิ่มขึ้น

หมายความว่าเมื่อเราโหลดเสร็จแล้ว เราแค่ปล่อยให้มัน Seeding ไปเพื่อแบ่งให้คนอื่นและเก็บคะแนนไปด้วย ส่วนไฟล์ที่โหลดมาสามารถใช้งานได้ปกติแต่อย่าไปแก้ไขหรือเปลี่ยนชื่อซินะครับ

deklnw2012
17th December 2011, 10:44
ค่า seed ก็เหมือนการปล่อยไฟล์น่ะครับ ถ้านายโหลดไฟล์มา ก็ต้องมีคน seed อยู่ สมมุติ ถ้ามีคนปล่อย(seed) เยอะ นายก็จะยิ่งโหลดได้เร็วยิ่งขึ้น เหมือนกัน ถ้านายปล่อยseed คนอื่นก็จะยิ่งโหลดไฟล์นั้นได้เร็วยิ่งขึ้น
แต่ค่า Ratio นี่ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน ผมเคยเล่นอยู่ ถ้ามันน้อยไปก็โดนแบนครับ เช่น ไม่ช่วยปล่อย หรือ ไม่โหลดอะไรเลยอะนะ

kidsylenser
17th December 2011, 10:54
:answer ต้องเปิดครับ เป็นการช่วย ปล่อยไฟล์ คนหลัง ๆ จะได้โหลดได้ด้วย และมีผลทำให้ ค่า Ratio ขึ้น

:answer แล้วแต่เว็บครับ บางเว็บ ต่ำกว่าที่กำหนดก็จะโหลดไฟล์อื่นต่อไม่ได้ ต้องทำการ Seeding ให้ Ratio ขึ้นถึงจะโหลดต่อได้ บางเว็บ แบนเลย

:answer ใช้ได้ครับ ผมโหลดหนังมา ก็เปิดดูได้เลย พร้อมปล่อย Seeding ด้วย แต่ห้ามทำการแก้ไข เปลี่ยนชื่อ Folder กับ ชื่อไฟล์ จะทำให้ Seeding ไม่ได้

:answer บางเว็บมีโหลด Free จะทำให้ไม่เสียค่า Download แต่ค่า Upload จะขึ้น ทำให้ค่า Ratio ไม่ลดมีแต่จะเพิ่มขึ้น