PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนถามเรื่อง ePSXe ครับ เล่นมาปกติตั้งน้านนาน อยู่ดีดีมันช้าไปง่า T_T

pisko
18th December 2011, 15:24
:ask เล่นแบบปกติมานานมาก เล่นได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้ปรับอะไรผิดไป พอวันต่อมาเปิดเครื่องมาเล่นอีกที ช้าซะแล้ว กระตุกบ้าง เป็นกึกๆกักๆ ทั้งๆที่ไม่เคยเป็น อยู่ดีดีก็เป็น ไม่ได้ปรับอะไร มันเกิดอะไรขึ้นกับ ePSXe ของผมหรอครับ เป็นทุกเกมส์เลย เป็นเหมือนกันทั้ง 1.6 และ 1.7 รบกวนทีครับ T_T

warakorn4
18th December 2011, 22:18
:ask เล่นแบบปกติมานานมาก เล่นได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไร ไม่ได้ปรับอะไรผิดไป พอวันต่อมาเปิดเครื่องมาเล่นอีกที ช้าซะแล้ว กระตุกบ้าง เป็นกึกๆกักๆ ทั้งๆที่ไม่เคยเป็น อยู่ดีดีก็เป็น ไม่ได้ปรับอะไร มันเกิดอะไรขึ้นกับ ePSXe ของผมหรอครับ เป็นทุกเกมส์เลย เป็นเหมือนกันทั้ง 1.6 และ 1.7 รบกวนทีครับ T_T

ปัญหาแบบนี้แปลกนะครับ แต่ก็ยังไม่เคยเจอ
ถ้าให้แนะนำ เวลาปิดเกม ก็ควรที่จะปิดอย่างปกติ อย่างใช้คำสั่งพิเศษในการปิดเกม เช่น เปิดหน้าตาเมนู Windows Tank Manager แล้วสั่งปิดโดยกระทันหัน หรือ กด Alt+F4 ประมาณนี้
มันอาจจะส่งผลกับตัวโปรแกรมได้นะครับ

AlexelA
7th January 2012, 08:30
อาจจะมีโปรแกรมอะไรทำงานหนักๆอยู่ก็ได้ครับ พวกAntivirus ลองปิดโปรแกรมที่ไม่จำเป็นในTash Barดูครับ

pisko
12th January 2012, 10:24
ทำทุกวิถีทางแล้วครับ ก็ยังไม่ได้เลย ลบลงใหม่ก็ยังเหมือนเดิม มันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ T_T

axiomza
15th January 2012, 14:25
เป็นเหมือนผมเลย อาการแบบเดียวกันทุกอย่าง
เล่นๆมาอย่างปกติ ไม่กระตุก ไม่ช้า
พอได้เข้ามาเล่นอีกรอบ อาการออกเลยครับ ภาพจะช้า(ไม่ถึงกับกระตุก) เสียงก็ด้วย
ลบแล้วลงใหม่ก็ไม่หาย

ปล.ครั้งสุดท้ายที่เล่นคอมผมมันค้าง เลยกด Alt+Ctrl+Del แล้ว เลือก End Process โปรแกรม
อาจจะเป็นอย่างที่ท่าน warakorn4 บอกก็ได้ครับ

วิธีแก้ของผมคือเข้าไปปรับ config ใหม่ ลองนู้น ลองนี่ จนมันเข้าได้อ่ะ