PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีให้เลือกสองทางเดิน ท่ามาถูกที่ก็โชคดี แต่ถ้าผิดก็จบ ...

ivy
19th December 2011, 22:04
กลุ่มแรกมีอยู่ 4 คน ไปไหนมาไหนมาด้วยกัน อาจะมีแกล้งกันบ้างในบางครั้ง ทุกข์ก็ทุขก์ด้วยกัน สุขก็สุขด้วยกันใน บางทีถ้าอีกคนไม่กินข้าวกลางวัน (มันไม่สะอาดเท่าไร) เราก็จะพาไม่กินไปบางครั้ง เทอมแรก ของม.2 มีคำประกาศออกมาว่า ให้พกข้าวมาทุกคนถ้าใครไม่เอามาไล่ออกจากลุ่ม - -

แต่เราก็ผ่านมาได้ด้วยดี มีอยู่ครั้งหนึ่งมันเคยตัดเพื่อนกะเรา นับว่าเราก็อยู่แบบโดดเดี่ยวไป ผ่านไปสองอาทิตย์มันก็เข้ามาคืนดีไหม เท่าอะไรร่วมกันเสมอ

กลุ่มสอง เป็นกลุ่มที่มีอำนาจหน่อย มีพวก10+ คนไม่รวมต่างห้องอีก บางคนหน้าม่อ บางคนหน้าโหด ถ้าคนไหนอยากจีบเพื่อนกัน

หรือต่างห้อง อาจจะเดินเข้าไปข้อเบอร์แทนกัน แต่ปัญหาคือมันชอบโดดเรียนบ่อยๆ สูบบุหรี่อะไรกันสารพัด แต่ก็มีส่วนที่ดีๆอยู่หน่อย สักสองสามคน พ่อเราเคยสอนว่า ไม่่ว่ามันจะเป็นนักเลงหรืออะไรก็แล้วแต่ คบไว้เถอะแต่อย่าเรียนอย่างมัน อาจจะอ้างโน่นอ้างเนี่ยในบางครั้ง จนมะตะกี้กลุ่มแรกมันแอดเอ็มมาบอกว่า

จะไม่ยุ่งกับกูแล้วใช่มั้ย งั้น***หากลุ่มเองนะ ประมาณนี้ โดยมันเล่าให้น้องฟังด้วย ว่าวันนี้โดดเรียนกันคราบของสังคม มันก็อ่านให้ฟังแม่ก็ไม่ว่าอะไรสักเท่าไร เพียงแต่บอกว่าอย่าทำแบบนี้ ถ้าในอนาคตไม่อยากเรียนแล้วบอกแม่ แม่จะไม่ส่งเสียให้เรียน กลายเป็นคนหมดอนาคตไปเรา ... พิมพ์ไม่ไหวแล้วจะร้อง

... ความจริงก็ไม่ถือว่าโดดหรอกมั้ง ก็อาจารย์เค้าไม่อยู่หรือยังไงเนี่ยแหละ ถ้าเลือกมากลุ่มสองแล้วเราจะทำตัวดีๆละไม่โดดเรียน ถ้ามันชวนโดดก็อาจจะอ้างโน่นอ้างนี่ซะหน่อย

ถึงคำถามละ

เราจะเลือกเส้นทางไหนดีระหว่างเส้นแรกกลุ่มที่มีอยู่ 4 คน

กับเส้นที่สองกลุ่มที่มีกันเป็นสิบ คอยช่วยกันไว้ไม่ให้มครมารังแก

ถ้าเลือกถูกก็โชคดี แต่ถ้าผิดก็จบ ขอบคุณครับ

peetdekza
19th December 2011, 22:14
ถามใจคุณครับ ผมว่าคุณก็น่าจะรู้คำตอบนะครับ

1.คบคนที่คนดี มันก็ทำให้เราดีไปด้วย ต่างคนต่างช่วยกันพาไปในทางที่ดี อนาคตสดใส รอคุณอยู่
2.คบคนพาล ถึงแม้เราจะไม่ได้ทำอะไรผิด แต่ในเมื่อเราอยู่ในกลุ่มนั้น เขาก็มองโดยรวมอยู่ดีแหละครับ และก็ไม่แน่นะครับ สิ่งแวดล้อม มันเปลี่ยนคนได้จริงๆ นะ

อนาคตครับ คิดถึงอนาคตเข้าไว้ อย่าคิดแค่ให้ชีวิตมันผ่านไปวันๆ

porgasol
23rd December 2011, 08:04
ผมว่ากลุ่มแรกดีกว่าครับเพราะจากที่อ่านดูแล้วกลุ่มแรกคือเพื่อนแท้ของคุณเลยแหละครับ
ที่จริงผมก็เพิ่งอยู่ม.6อะนะยังไม่ค่อยรู้อะไรมากมายเท่าไหร่

ปล.แก้คำผิดจาก คราบ เป็น คาบ ด้วยนะครับ- -*

tentaethaibio
23rd December 2011, 11:54
ทางไหนที่คุณคิดว่าดีทีสุดสำหับคุณแหละ และเป็นทางที่ดีของคุณด้วย ถ้าชีวิตดี ไม่จำเป็นต้อง Care คนอื่น

oniwaga
23rd December 2011, 15:11
ผมเรียน ม.ปลายได้เกรดดีมากเพราะเพื่อนที่ใครๆบอกว่าแย่ (มันขยันให้ผมติวให้ มีงานมันก็ บอกให้เราทำ แล้วมันจะลอก ลืมอะไร มันบอกหมด)

เพื่อนกลุ่มที่คนอื่นบอกว่าดี เกรดแย่กว่าผม และเห็นแก่ตัวมาก (คบอยู่ เทอมนึง เกรดตกชิบ)

killkinglion
23rd December 2011, 20:49
ผมว่ากลุ่มที่คุณรู้จักมันไม่ได้มีแค่ 2 กลุ่มครับ ลองหากลุ่มที่ 3 ก่อนก็ได้ :)

zerohero001
23rd December 2011, 21:10
ผม ก็ มี เพื่อน ๆ แบบ คุณ นะ ครับ บ้าง คน ชอบ โดน บ้าง คน ดูดสูบบุหรี่ บ้าง คน ติด หญิง บ้าง คน ชอบ หาเรื่อง
บ้าง คน ชอบร้อง เพลง บ้าง คน ชอบ เล่น ดนตรี บ้าง คน ชอบ ขโมย และ ทุก คน ไม่ ชอบ เรียน :stop
เพื่อน ผม จะ เป็น ยัง ไง ก็ ชัง บ้าง คน โดด บ้าง คน ไป หญิง บ้าง คน ไป สูบบุหรี่ มัน อยู่ ที่ ตัว เรา ครับ
ผม เตือน เพื่อน ทุก ทุก ครั้ง ทั้ จะ ทำ อะไร ไม่ ดี
ถึง เวลา เข้า เรียน เพื่อน จะ โดด คุณ จะ โดด ตาม หรอ
ถ้า เค้า สูบบุหรี่ คุณ ก็ สูบตาม ???
ทุก อย่าง มัน อยู่ ที่ ตัว คุณ นะ ครับ
ทุก คน ทำ ตัว ของ ตัว เอง ครับ :victory :friend:party

jengdexinw
23rd December 2011, 21:20
เป็นผม ก็เลือกตัวเองแล้วกันครับ ใช่ว่าเป็นคนดีในแบบตัวเองแล้วจะต้องมีกลุ่มนี่ครับ ยังไงๆเราก็เข้ากับกลุ่มใดก็ได้เมื่อเราเป็นคนที่เดินในเส้นทางของตนเอง อย่ากลัวที่จะไม่มีเพื่อนอยู่ด้วยตลอดเวลาสิครับ บางครั้งบางคราวไม่ว่าจะอนาคตก็ตามคนเราไม่ได้อยู่กับเพื่อนตลอดน่ะครับ อย่างผมก็สามารถที่จะเป็นเพื่อนกับทุกคนได้โดยไม่ใช้คําว่าคบมันดูเป็นคําที่ปิดกั้นจนเกินไปครับเหมือนกับเปิดโอกาสคบกับเพื่อนกลุ่มใดกลุ่มหนึ่งผมจึงใช้ชีวิตในแบบของตนมาตลอดแล้วก็ยังได้อยู่กับเพื่อนคนใดก็ได้เมื่ออยากจะไป ลองหางานอดิเรกทํายามพักกลางวันหรือตอนเช้าๆนัดเพื่อนที่ไปที่ๆเราชอบได้เพียงเท่านี้คุณก็ไม่ต้องกลัวที่จะไม่มีเพื่อนอีกต่อไปครับ เเพื่อนที่ดีนั้นยังมีอีกเยอะน่ะครับไม่รู้ว่าคุณมองข้ามอะไรบางอย่างไปหรือเปล่า ที่จะเลือกเพียง2กลุ่มนี้? อันนี้ก็เป็นแค่ความคิดส่วนหนึ่งของผมครับอย่าถือสาอะไรน้าาาอิอิ

newvisions
23rd December 2011, 21:39
กลุ่ม 2 งง? ช่วยกันไม่ให้ใครมารังแก แล้วใครจะมารังแก? มีเรื่องใครหรือไง ? ไม่ต้องอยู่มันสักกลุ่มเลยถ้ามันให้เราเลือก คือตรูไม่เลือกอะ มีไรปะ คุยกันได้ทุกคน คนไหนไม่อยากคุยก็ไม่ต้อง เดี๋ยวคุยไปหลายๆคน เราจะเจอคนที่เราคุยกันได้ทุกเรื่อง
ในโลกนี้ ไม่ได้มีแค่ เพื่อน2กลุ่มนี้ ซะหน่อย

ไม่จำเป็นต้องมีเพื่อน ให้ครบ 100 คน แต่ให้หาเพื่อนที่มีค่าเท่ากับคน 100 แทน

ivy
24th December 2011, 17:46
มันจบไปนานแล้วอ่ะ ตอนนี้เลือกมากลุ่มสองแล้ว อาจจะมีบางคน ชอบเล่นดนตรี ชอบติดบุหรี่ ชอบโดดเรียน ชอบมั่วหญิง

ชอบหาเรื่อง แต่ก็อย่างที่บอก ถ้าเราไม่ทำตามสักอย่าง

ปล. ชอบรุ่นพี่คนนึงอ่ะ ไม่รู้มีเจ้าของยัง มีวิธีดูให้ปะ

tharadonkub
24th December 2011, 18:35
คบคนพาล"จริงใจ"ก็ไม่ผิด คบบัณฑิต"ไม่จริงใจ"ก็ไร้ผล แค่นี้แหละครับ