PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมหนักแนว open world แล้วคอมค้างมีส่วนเกี่ยวกะการระบายความร้อนมั้ยครับ

Crowszerro 3
20th December 2011, 23:16
คือวันนี้ผมเล่นSkyrim แล้วเล่นไปนานๆมันค้างเลยครับ ปรับmediam น่ะเล่นลื่นดีไม่กระตุกน่ะครับแต่เล่นไปนานๆค้างครับซึ่งGTA IV ผมปรับlow หมดลงmod ก็ค้างเช่นกันซึ่งตะก่อนไม่เป็นน่ะครับเกมอื่นนอกจากแนวนี้ไม่ค้างครับเล่นได้ตามปกติ แนว open world แบบกินสเปคค้างครับ บางทีไม่ค้างบางทีค้างเกี่ยวกะพัดลมมั้ยครับเพราะคอมผมไม่ได้เปลี่ยนมานานล่ะครับพัดลมอ่ะครับ!!!!!!เกี่ยวกันป่ะครับการระบายความร้อนผมจะได้เปลี่ยนของผมPCน่ะ

blackeagel
20th December 2011, 23:31
สเป็คที่มีจริงๆไม่น่าเล่นเกมมส์ หนักพวกนี้ได้ด้วยซ่ำ แล้วยังไปบังคับเล่น ก็เหมือนให้อุปกรณ์พวกนี้
มันทำงานหนักอย่างมาก พอทำงานหนักๆมากมันก็ร้อน เป็นสาเหตุให้คอมหยุดทำงานไปดื้อๆ หรือ ค้างนั้นแหละครับ

nakuno
20th December 2011, 23:32
ความร้อน มีส่วนอยู่ครับ (บางคั้งอาจจะจอดำเลยก็มี)

แล้วเกมที่ไม่ใช้แนว open world ละครับส่วนมาก(ที่กินสเปคต่ำๆ)ค้างปะครับ

20th December 2011, 23:40
ความร้อน มีส่วนอยู่ครับ (บางคั้งอาจจะจอดำเลยก็มี)

แล้วเกมที่ไม่ใช้แนว open world ละครับส่วนมาก(ที่กินสเปคต่ำๆ)ค้างปะครับ

ไม่ค้างครับเกมอื่นอ่ะopen world ไม่ค้างน่ะตะก่อนผมยังไม่เคยเกิดแบบนี้เลยครับเพิ่งมาเป็นตอนเดือนนี้อ่ะเกี่ยวกะพัดลมมั้ยครับนี่เกมอื่นไม่มีปัญหา เพิ่งมีปัญหากะ2เกมนี้อ่ะเกมอื่นๆอาจมีครับแต่ไม่บ่อยนานๆเป็นทีครับ เช่น Mafia 2 เพิ่งเป็นเดือนนี้เล่นไปมาค้างเฉย ไม่เกี่ยวกับปรับภาพแน่นอนครับเพราะตะก่อนเล่นอยุ่ปรับสุดครับเพิ่งมาค้างก็เดือนนี้อ่ะครับ????? GTA IV ตะก่อนก็ไม่เป็นน่ะเพิ่งเกิดตอนเดือนนี้อ่ะครับ Skyrim นี่ค้างแล้วจอดําเลยครับบางครั้งอ่ะน่ะบางครั้งค้างแล้วก็สามารถปิดเกมได้บางครั้งจอดําต้องรีเครื่องอย่างเดียวครับ ขอสาเหตุหน่อยน่ะพัดลมหรือป่าวครับจะได้เปลี่ยนเพราะไม่รุ้ใช้มากี่ปีล่ะน่าจะเกิน2ปีน่ะครับเหอๆ

nakuno
20th December 2011, 23:55
ไม่ค้างครับเกมอื่นอ่ะopen world ไม่ค้างน่ะตะก่อนผมยังไม่เคยเกิดแบบนี้เลยครับเพิ่งมาเป็นตอนเดือนนี้อ่ะเกี่ยวกะพัดลมมั้ยครับนี่เกมอื่นไม่มีปัญหา เพิ่งมีปัญหากะ2เกมนี้อ่ะเกมอื่นๆอาจมีครับแต่ไม่บ่อยนานๆเป็นทีครับ เช่น Mafia 2 เพิ่งเป็นเดือนนี้เล่นไปมาค้างเฉย ไม่เกี่ยวกับปรับภาพแน่นอนครับเพราะตะก่อนเล่นอยุ่ปรับสุดครับเพิ่งมาค้างก็เดือนนี้อ่ะครับ????? GTA IV ตะก่อนก็ไม่เป็นน่ะเพิ่งเกิดตอนเดือนนี้อ่ะครับ Skyrim นี่ค้างแล้วจอดําเลยครับบางครั้งอ่ะน่ะบางครั้งค้างแล้วก็สามารถปิดเกมได้บางครั้งจอดําต้องรีเครื่องอย่างเดียวครับ ขอสาเหตุหน่อยน่ะพัดลมหรือป่าวครับจะได้เปลี่ยนเพราะไม่รุ้ใช้มากี่ปีล่ะน่าจะเกิน2ปีน่ะครับเหอๆ

น่าจะเกียวกับความร้อนนี้แหละคับ (ท่าน blackeagel พูดมาก็มีส่วนสเปคน้อยเกิน) ลองระบายความร้อนด้วยวิธีอื่นดูก่อนนะคับ (อย่าพึ่งไปเพิ่มพัดลม)
วิธีเช็คความร้อนง่ายๆ ผมก็ทำ อย่างเช่นเปิดด้านข้างเคส แล้วเองพัดลม(ตั้งโต๊ะ)เป่าซักพักแล้วเล่นเกมส์ดู ถ้าเราเล่นไปได้ยาวกว่าทุกครั้ง ก็ใช่ที่ความร้อนแล้วละคับ

แต่ถ้ายังดับอยู่ก็ เป็นที่สเปคท่านแล้วละคับ เพราะopen worldมันกินสเปคมากกว่าที่ตัวเกมมันกำหนดนะคับ

paripari
21st December 2011, 11:56

ความร้อนคงมาเป็นอันดับแรกเลย ส่วนต่อมาก็ HDD ใกล้เจ๊ง

21st December 2011, 13:57
ความร้อนคงมาเป็นอันดับแรกเลย ส่วนต่อมาก็ HDD ใกล้เจ๊ง

HDD คงไม่ใช่และล่ะครับเพราะเมื่อเดือนที่แล้วผมไห้ช่างมาเปลี่ยนบอดร์เพราะCมันเสียจอไม่ติดเลยไห้เค้าเช็ดอุปกรณ์ฮาดแวทุกตัวว่ามีไรเสียเพิ่มหรือป่าวเค้าบอกตัวอื่นCPU+RAM+VGA+HDD ปกติครับผมว่าน่าจะความร้อนล่ะครับเพราะเกมอื่นไม่เป็นเลยครับGTA IV กะเกมSkyrim เนี่ยเป็นบ่อยครับเพิ่งเป็นเดือนนี้เองครับตกใจเหมือนกันเกมอื่นopen world ปกติครับแสงสัยความร้อนล่ะครับเพราะตะก่อนมันไม่เป็นครับผมเปิดเคส+พัดลมUSB 2 ตัวเป่าเอาเล่นGTA IV ไม่ค้างครับเล่นเกมหนักแนวไหนก็ปกติหมดพอเปลี่ยนบอดรืผมเลยปิดเคสครับเหอๆตะก่อนผมเปิดเคสเล่นน่ะขอบคุณมากๆครับ:sweat โต๊ผมมันแคบแหะๆ