PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมผมติด virus หรือป่าวครับ

dead space 2
20th July 2011, 12:20
ผมลง windows xp เสร็จผมลองเช็คดูที่ไดร์ทุกไดร์พอดีที่เช็คไดร์ E มันมีไฟล์แปลกๆๆ ชื่อ AUTORUN.inf ผมลองลบดูก็ลบได้ และไปที่ recycle bin ดูมันมัไฟล์ ชื่อ DL4.inf ในถังขยะของผม ผมลองจะลบก็ลบไม่ได้ พอลบมันก็ขึ้นว่า cannot remove floder dl5.inf: access is denied Make sure the disk is not full or write-protected and that file is not currently in use :eek: อะครับ พอมีวิธีแก้ไขไหมครับ :confused:

20th July 2011, 12:31
กรุณาช่วยหน่ยครับ

chikuva
20th July 2011, 13:31
ให้โปรแกรมสแกนไวรัสลบสิ จะลบเองทำไม

ham2014
20th July 2011, 15:24
ใช้ Norton 360 สิครับ

civilzaza
20th July 2011, 15:42
ที่มันขึ้นมาเตือนยังงั้นแปลว่ามีข้อมูลถูกใช้โดยไฟล์นั้นอยู่ หรืออะไรสักอย่างที่เกี่ยวกับไฟล์นั้น

ให้ลองเปลี่ยนชื่อไฟล์ดูนะครับ ถ้าเปลี่ยนไม่ได้ให้ลองรีเครื่องใหม่แล้วเปลี่ยนชื่อเอาครับ ถ้ายังไม่ได้อีกก็ต้องใช้วิธีลากไฟล์ cut file ไปที่ folder อื่นครับ

แต่ถ้ายังไม่ได้อีกก็ format เลยครับ (วิธีที่ว่านี่คือตอนที่ยังไม่ได้ลบลง recycle bin นะครับ) เพราะเวลาเราลบไฟล์อะไรสักไฟล์ตัวเครื่องจะบันทึกไฟล์ที่เราลบไว้ครับ(เป็นปกติ

ดังนั้นไม่ว่าจะลบยังไงก็จะไม่หายไปจากเครื่องหมดหรอกครับ(ที่โปรแกรมแสกนไวรัสก็เหมือนกัน แค่เก็บไว้ไม่ให้แพร่กระจายเท่านั้นเอง)

20th July 2011, 20:45
ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำครับ

icezaazark
20th July 2011, 23:14
ถ้าขึ้นAutorunบอกได้เลยครับว่าส่วนใหญ่เป็นไวรัส:help

active
21st July 2011, 10:30
Auto.run เป็นไวรัสจาก USB ครับผมต้องFomat ไดฟ์ Eใหม่ ถึงจะหายครับ ไม่ก็ลองใช้สแกนไวรัสดูก่อนครับ

www.itplaza.co.th <<< มือถือ,คอม,ฮาร์แวร์,ซอพแวร์ต่างๆเข้ามาศึกษา,ปรึกษากันได้ฟรีๆครับผม