PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : CPU วิ่ง 60% + คับ

casanova01
21st December 2011, 23:18
ช่วยด้วยคับพอเปิดดู task Manager ดู Processcs มีไฟที่ชื่อ svchost.exe รันยุประมาน 10 ก่าอัน

มันเกี่ยวกับเจ้าไฟตัวนี้ปล่าวคับ พอดีผมไม่ค่อยรุเรื่องอ่ะคับ

Crowszerro 3
21st December 2011, 23:26
ไวรัสครับแสกนไวรัสด่านเลยแม่นแล้วเหอๆ ไม่ก็Combo Fix ครับเอาอยุ่หรือทําตามนี้ครับท่าน svchost.exe ไวรัสหรอครับไม่ใช่SVCHOST.EXE หรอครับกลัวเป็นไฟล์ของwindows เปิดโปรแกรมไรไว้เยอะหรือป่าวครับ

http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:yG05JtSCnWsJ:www.com-th.net/webboard/index.php%3Ftopic%3D90691.0+%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA+svchost.exe&cd=5&hl=th&ct=clnk&gl=th&client=firefox-a

casanova01
21st December 2011, 23:33
ไวรัสครับแสกนไวรัสด่านเลยแม่นแล้วเหอๆ ไม่ก็Combo Fix ครับเอาอยุ่หรือทําตามนี้ครับท่าน

http://webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:yG05JtSCnWsJ:www.com-th.net/webboard/index.php%3Ftopic%3D90691.0+%E0%B9%81%E0%B8%81%E0%B9%89%E0%B9%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%AA+svchost.exe&cd=5&hl=th&ct=clnk&gl=th&client=firefox-a

เมื่อกี้ผมไปดู Processcs ตอนเเรกโปรเเกรม idm วิ่ง 50 ก่า ผมก็เลยกดลบออกพอกดลบออก

โปรเเกรม MSN ของผมมันเสือกวิ่ง 50 ก่า เท่ากะมะกี้ พอผมออก MSN เเล้ว โปรเเกรม Opjectdock ก็วิ่งเยอะเฉย งง มาก

ปล.ไมรุว่าคุนจะเข้าใจป่าวน่ะ 55 ขอบคุนคับ

21st December 2011, 23:35
เมื่อกี้ผมไปดู Processcs ตอนเเรกโปรเเกรม idm วิ่ง 50 ก่า ผมก็เลยกดลบออกพอกดลบออก

โปรเเกรม MSN ของผมมันเสือกวิ่ง 50 ก่า เท่ากะมะกี้ พอผมออก MSN เเล้ว โปรเเกรม Opjectdock ก็วิ่งเยอะเฉย งง มาก

ปล.ไมรุว่าคุนจะเข้าใจป่าวน่ะ 55 ขอบคุนคับ

ผมว่าไม่าน่าจะใช่ไวรัสน่ะครับเพราะของผมก็มีอยุ่ 7 ตัวน่ะแต่มันไม่ใช่ไวรัสครับเป็นไฟล์หลักการทํางานของตัวWindows อ่ะของคุณขึ้นเท่าไหร่ล่ะครับปกติไฟล์ชื่อนี้จะวิ่งอยุ่ประมาณ 1000 K กว่าๆครับเป็นไฟลืวินโดว์ลองดูดีๆครับถ้ากลัวว่าเป็นลองแสกนไวรัสดูครับคุณคงเปิดโปรแกรมไว้เยอะมันเลยกินเยอะครับ

ลองปิดทุกโปรแกรมที่มันรันอยุ่ไห้หมดดูก่อนครับตรง แถบ Taksbar ด้วยน่ะครับลองดูก่อน

nakuno
21st December 2011, 23:39
ปัญหามันก้ำกึ่งคับ ส่วนมากจะเป็นไวรัส svchost.exe ลองทำดูก่อนคับ เสร็จแล้วรีเคื่อง แล้วลองเล่นดูก่อนซักพักถ้าไม่หายต้องลองสแกนไวรัสแล้วละคับ

casanova01
21st December 2011, 23:40

ผมว่าไม่าน่าจะใช่ไวรัสน่ะครับเพราะของผมก็มีอยุ่ 7 ตัวน่ะแต่มันไม่ใช่ไวรัสครับเป็นไฟล์หลักการทํางานของตัวWindows อ่ะของคุณขึ้นเท่าไหร่ล่ะครับปกติไฟล์ชื่อนี้จะวิ่งอยุ่ประมาณ 1000 K กว่าๆครับเป็นไฟลืวินโดว์ลองดูดีๆครับถ้ากลัวว่าเป็นลองแสกนไวรัสดูครับคุณคงเปิดโปรแกรมไว้เยอะมันเลยกินเยอะครับ

ลองปิดทุกโปรแกรมที่มันรันอยุ่ไห้หมดดูก่อนครับตรง แถบ Taksbar ด้วยน่ะครับลองดูก่อน

svchost.exe มันมีอยู่ 13 ตัวผมนับดูน่ะ มีตัวนึงวิ่ง 69,000 k เลยอ่ะ

21st December 2011, 23:45
svchost.exe มันมีอยู่ 13 ตัวผมนับดูน่ะ มีตัวนึงวิ่ง 69,000 k เลยอ่ะ

ถ้างั้นจัดไปครับท่าน!!!!!!คงไม่ต้องพูดกันล่ะจับมันไส่ตัวสแกนไวรัสซะครับ:o ลองแสกนดูครับ

nakuno
21st December 2011, 23:46

ลองทำดูก่อนคับ ตาม แรป บน ทำเสร็จแล้ว ลองเล่นดูก่อนซักพัก แล้วค่อยมาแจ้ นะคับ อย่ารีบ

ปล.ว่าแต่เป็นมานานยังคับ ถ้านานแล้วละก็ ท่านใช้ windows x86 หรือ x64
ปล2.ถ้าพึ่งเป็นหมาดๆเมื่อกี้ ก็น่าจะไวรัส

casanova01
21st December 2011, 23:50
ถ้างั้นจัดไปครับท่าน!!!!!!คงไม่ต้องพูดกันล่ะจับมันไส่ตัวสแกนไวรัสซะครับ:o ลองแสกนดูครับ

เด๋วผมจะลองดู ครับ

casanova01
21st December 2011, 23:50
ลองทำดูก่อนคับ ตาม แรป บน ทำเสร็จแล้ว ลองเล่นดูก่อนซักพัก แล้วค่อยมาแจ้ นะคับ อย่ารีบ

ปล.ว่าแต่เป็นมานานยังคับ ถ้านานแล้วละก็ ท่านใช้ windows x86 หรือ x64
ปล2.ถ้าพึ่งเป็นหมาดๆเมื่อกี้ ก็น่าจะไวรัส

ผมใช้ x64 เป็นวันนี้เลยคับ

21st December 2011, 23:57
ใช้Combo Fix ก้ได้ครับใช้ใน Safa mode Network จะดีกว่าน่ะครับเพราะมันปิดระบบอิเตอร์เน็ตด้วยครับ+โปรแกรมต่างๆที่ตอนเราเปิดเครื่องมันจะรันตรงTaksbar อ่ะลองดูครับผมใช้Combo Fix มาไม่เคยเจออากรไรเลยน่ะเช่น~จอฟ้า บลูสกีน+โปรแกรม+เกมเสียหาย+เครื่องกระตุกเล่นไรก็กระตุก ปัญหาพวกนี้ผมไม่เคยเจอน่ะใช้คุ้มใช้ดีตลอดครับจัดการไวรัสได้เกือบทุกตัวแนะนําๆๆๆ

nakuno
22nd December 2011, 00:07
ใช้Combo Fix ก้ได้ครับใช้ใน Safa mode Network จะดีกว่าน่ะครับเพราะมันปิดระบบอิเตอร์เน็ตด้วยครับ+โปรแกรมต่างๆที่ตอนเราเปิดเครื่องมันจะรันตรงTaksbar อ่ะลองดูครับผมใช้Combo Fix มาไม่เคยเจออากรไรเลยน่ะเช่น~จอฟ้า บลูสกีน+โปรแกรม+เกมเสียหาย+เครื่องกระตุกเล่นไรก็กระตุก ปัญหาพวกนี้ผมไม่เคยเจอน่ะใช้คุ้มใช้ดีตลอดครับจัดการไวรัสได้เกือบทุกตัวแนะนําๆๆๆ

ตามนี้ปลอดภัยสุดคับ ทำหน้า windows ปกติ เสี่ยงเกินไป

ปล. ไม่ได้เป็นที่ windows แล้วละคับอย่างงี้

casanova01
22nd December 2011, 00:14
ผมโหลด โปรเเกรมที่คุนเเนะนำมาเเล้วรันเเม่งเลย 55

มตอนนี้เรียบร้อยเเล้วครับ วิ่ง ไม่เกิน 10 ครับ

ปล.อยากกด เเต๊งไห้สักร้อยครั้งให้คุน ทั้่ง 2 จังเลยลยคับ

casanova01
22nd December 2011, 00:16

ขอบคุนมากๆคับ ;)

casanova01
22nd December 2011, 00:40
คุนครับ คือผมโหลด IDM มาเเล้วมันวิ่ง 60% - 100% เลยคับ

เเต่พอผมลบ IDM ออกเเล้วใช้ โปรเเกรม combofix มันก้หาย มันเป้นที่ IDM หรอคับ

tomkingsize
22nd December 2011, 00:49
ตกลงไอ้ svchost.exe มันคือไวรัสเหรอครับ
เครื่องผม มันมีอยู่ 6 ตัว วิ่งประมาณ พันกว่าอะ มันจะเป็นอะไรไหม

ส่วนChrome วิ่งเยอะจัด 60000 เลย

casanova01
22nd December 2011, 00:52
ตกลงไอ้ svchost.exe มันคือไวรัสเหรอครับ
เครื่องผม มันมีอยู่ 6 ตัว วิ่งประมาณ พันกว่าอะ มันจะเป็นอะไรไหม

ส่วนChrome วิ่งเยอะจัด 60000 เลย

ไม่ใช่ไวรัสครับลองดูเเล้ว

deklnw2012
22nd December 2011, 09:02
svchost.exe ผม 150,000 อะครับ แต่ BTF วิ่ง 1,800,000

casanova01
22nd December 2011, 11:21
svchost.exe ผม 150,000 อะครับ แต่ BTF วิ่ง 1,800,000

เยอะจัง 150,000 :eek:

casanova01
22nd December 2011, 11:49
ช่วยหน่อยคับ ตอนนี้ผมเปิดโปรเเกรมอ่ะไร CPU มันก็วิ่ง 60%+ เช่นเปิด googlg chorme , internet expolor, อะไรประมานนั้้น

22nd December 2011, 12:31
ช่วยหน่อยคับ ตอนนี้ผมเปิดโปรเเกรมอ่ะไร CPU มันก็วิ่ง 60%+ เช่นเปิด googlg chorme , internet expolor, อะไรประมานนั้้น

สแกนไวรัสอะไรเรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับยังไม่หายใช่ป่ะลองเปิดเคสระบายความร้อนดูหน่อยครับเอาพัดลมเป่าดูถ้ายังไม่ดีขึ้นต้องเช็คดูอุปกรณ์ภาพในเคสและล่ะครบัว่ามีตัวไหนเสียหายชํารุดหรือป่าว ถ้ายังไม่หายลองทําตามนี้ดูครับ

1. ใส่แผ่น windows xp
2. คลิก start เลือก run
3. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend แล้วคลิก OK (ถ้าเครื่องของทั่นใส่ CD ที่ drive อื่นๆ ก็เปลี่ยนชื่อ drive ให้ตรงกับของทั่นด้วยนะครับ) โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์ให้ทั่น ใหม่โดยยังคงรักษา
4 ลองปิดตัวอัพเดทวินโดว์ดูครับ((ลองทําข้อนี้ดูก่อนครับผมก่อนจะทําตามข้อ1-3)

ค่า การทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม หายไม่หายไงบอกผลด้วยน่ะถ้าวิธีนี้ไม่หายคงต้องลงวินโดว์ไหม่ล่ะครับ ดูเหมือนลบไวรัสออกไปแล้วแต่มันสร้างความเสียหายค้างไว้อ่ะครับประมาณนี้เหมือนมันไปกันกินระบบวินโดว์ไปแล้วอ่ะครับ

casanova01
22nd December 2011, 12:41
สแกนไวรัสอะไรเรียบร้อยแล้วใช่มั้ยครับยังไม่หายใช่ป่ะลองเปิดเคสระบายความร้อนดูหน่อยครับเอาพัดลมเป่าดูถ้ายังไม่ดีขึ้นต้องเช็คดูอุปกรณ์ภาพในเคสและล่ะครบัว่ามีตัวไหนเสียหายชํารุดหรือป่าว ถ้ายังไม่หายลองทําตามนี้ดูครับ

1. ใส่แผ่น windows xp
2. คลิก start เลือก run
3. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend แล้วคลิก OK (ถ้าเครื่องของทั่นใส่ CD ที่ drive อื่นๆ ก็เปลี่ยนชื่อ drive ให้ตรงกับของทั่นด้วยนะครับ) โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์ให้ทั่น ใหม่โดยยังคงรักษา
ค่า การทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิม หายไม่หายไงบอกผลด้วยน่ะถ้าวิธีนี้ไม่หายคงต้องลงวินโดว์ไหม่ล่ะครับ ดูเหมือนลบไวรัสออกไปแล้วแต่มันสร้างความเสียหายค้างไว้อ่ะครับประมาณนี้เหมือนมันไปกันกินระบบวินโดว์ไปแล้วอ่ะครับ

คุนครับของผม Win7 64 อ่ะ ต้องใส่เเผ่นวินโดที่เราลงป่ะ

22nd December 2011, 12:43
คุนครับของผม Win7 64 อ่ะ ต้องใส่เเผ่นวินโดที่เราลงป่ะ

ใช่แล้วครับแ่ผ่นวินโดว์ตัวที่เราลงอ่ะครับลองปิดตัวอัพเดทวินโดว์ก่อนครับมันดีขึ้นบ้างมั้ยก่อนจะลงไหม่ ก่อนจะทําตามข้อ1-3น่ะครับ

casanova01
22nd December 2011, 13:15
ใช่แล้วครับแ่ผ่นวินโดว์ตัวที่เราลงอ่ะครับลองปิดตัวอัพเดทวินโดว์ก่อนครับมันดีขึ้นบ้างมั้ยก่อนจะลงไหม่ ก่อนจะทําตามข้อ1-3น่ะครับ

ผมปิดเเล้วก็ไม่ดีขึ้นเลย

zoomza000
22nd December 2011, 13:15
ถ้าไวรัส EXE ก้เหมือนกับผมแต่ก่อนนั่นแหละครับ

คือ ลง สแกนไวรัสลบออกให้หมด

แล้วลง วินครับผมทำตามนี้ไม่เลยเดียวนี้อ่ะ

casanova01
22nd December 2011, 13:21
ถ้าไวรัส EXE ก้เหมือนกับผมแต่ก่อนนั่นแหละครับ

คือ ลง สแกนไวรัสลบออกให้หมด

แล้วลง วินครับผมทำตามนี้ไม่เลยเดียวนี้อ่ะ

ลงวินเเบบที่คุน Crowszerro3 บอกใช่ปล่าวคับ

22nd December 2011, 13:25
ไวรัสลบออกไปแล้วก็จิงแต่มันยังทิ้งคราบความเสียหายต่างหน้าไว้ไห้ดูเล่นครับอิอิลงวินไหม่ไปเลยครับผมว่าดีสุดลองทําตามข้อ1-3 ผมดูดิครับว่าได้มั้ยถ้าไม่ได้ไห้ลงไหม่แบบปกติไปเลยครับแนะนําลงไหม่ไปเลยก็ได้ครับชัวกว่าครับเพราะมันทิ้งความเสียหายไว้ไห้เราดู

เหมือนกับบ้านที่โดนนํ้าท่วมแล้วพังทิ้งร่องรอยต่างหน้าไว้ไ้ห้เราดูเราก็ต้องทําการสร้างไหม่ครับ

casanova01
22nd December 2011, 19:53
ไวรัสลบออกไปแล้วก็จิงแต่มันยังทิ้งคราบความเสียหายต่างหน้าไว้ไห้ดูเล่นครับอิอิลงวินไหม่ไปเลยครับผมว่าดีสุดลองทําตามข้อ1-3 ผมดูดิครับว่าได้มั้ยถ้าไม่ได้ไห้ลงไหม่แบบปกติไปเลยครับแนะนําลงไหม่ไปเลยก็ได้ครับชัวกว่าครับเพราะมันทิ้งความเสียหายไว้ไห้เราดู

เหมือนกับบ้านที่โดนนํ้าท่วมแล้วพังทิ้งร่องรอยต่างหน้าไว้ไ้ห้เราดูเราก็ต้องทําการสร้างไหม่ครับ

ขอบคุนท่านเป้นอย่างยิ่ง :blush

jokkasa123
22nd December 2011, 20:15
http://upic.me/i/so/weqwrqr.jpg (http://upic.me/show/31434004)

ปกติไหมครับแบบนี้

22nd December 2011, 21:24
http://upic.me/i/so/weqwrqr.jpg (http://upic.me/show/31434004)

ปกติไหมครับแบบนี้

ท่านครับแบบนั้นใครๆก็มีกันครับมันเป็นไฟล์ระบบของวินโดว์ครับถ้ามันวิ่งไม่เกินหลัก 1000 ก็ปกติครับแต่ถ้าเกินประมาณ แบบจ.ข.ก.ท หรือ20000 ขึ้นไปตีไว้เลยไวรัสชัวๆครับพี่น้องแบบนั้นผมก็มี:sweat

เาหรือป่าวครับท่านเหอๆไอจ.ข.ก.ท เค้าCPU วิ่งเกิน60% ครับไม่เกี่ยวกับเราๆถ้าไม่ใช่ไวรัสวิ่งประมาณ 4-10 % ครับมันเป็นไฟล์ระบบการทํางานของวินโดว์

จ.ข.ก.ท กระทุ้คุณทําไห้มีคนเข้าใจผิดไป 1 คน และกระทุ้นี้อ่ะ5555:sweat:o

jokkasa123
22nd December 2011, 21:31
ท่านครับแบบนั้นใครๆก็มีกันครับมันเป็นไฟล์ระบบของวินโดว์ครับถ้ามันวิ่งไม่เกินหลัก 1000 ก็ปกติครับแต่ถ้าเกินประมาณ แบบจ.ข.ก.ท หรือ20000 ขึ้นไปตีไว้เลยไวรัสชัวๆครับพี่น้องแบบนั้นผมก็มี:sweat

เาหรือป่าวครับท่านเหอๆไอจ.ข.ก.ท เค้าCPU วิ่งเกิน60% ครับไม่เกี่ยวกับเราๆถ้าไม่ใช่ไวรัสวิ่งประมาณ 4-10 % ครับมันเป็นไฟล์ระบบการทํางานของวินโดว์

จ.ข.ก.ท กระทุ้คุณทําไห้มีคนเข้าใจผิดไป 1 คน และกระทุ้นี้อ่ะ5555:sweat:o
ตกลงมันปกติใช่ไหมเมื่อก่อนก็เข้าใจว่าปกติแต่พอเข้ามาดูเห้ยปกติป่าวว่ะ
ตอนนี้เข้าใจล่ะ

casanova01
23rd December 2011, 00:09
เอาง่ายครับ ดูที่การทำงานของ CPU

paripari
23rd December 2011, 13:11
ถ้าคอมมันทำงานเป็นปกติและไม่มีปัญหาก็อย่าไปจับผิดมันสิครับ พอตั้งคำถามขึ้นมาในลักษณะนี้คนอื่นเค้าจะเข้าใจผิดเอาได้
ส่วน IDM ที่โหลดช้าอาจจะเป็นเพราะเน็ทห่วย คนใช้เยอะหรือว่าช่องสัญญาณที่ปล่อยมาให้โหลดอาจจะปล่อยมาน้อยก็ได้
ใช้ ComboFix แล้ว IDM ถูกตัดการทำงานเนื่องจาก ComboFix เป็นโปรแกรมที่เป็นโปรแกรมประเภทหยุดการทำงานของ
โพรเซสที่ไม่มีความสมบูรณ์ของโปรแกรมหรือโปรแกรมที่ถูกดัดแปลงมา มันไม่ได้มอง IDM เป็นไวรัสแต่แค่ไปปิดการทำงาน
ของโพรเซสที่มันคิดว่าเข้าข่ายเป็นไวรัสต่างหาก(ขนาดโปรแกรมแอนตี๊ไวรัสยังเข้าข่ายเป็นไวรัสเลย 555+ โดนปิดกันซะถ้วนหน้า)

“svchost.exe” หรือชื่อเต็มๆของมันคือ “Generic Host Process for Win32 Services” ซึ่งเป็นส่วนของ System process อีกตัวหนึ่ง
ในระบบปฏิบัติการ Windows เมื่อมันถูกสั่งให้รันหรือทำงานโดย Windows ผู้ใช้งานไม่สามารถทำการหยุด, terminate,end process หรือ
re-start ได้ แต่ถ้าเราเผลอไป end proces มันแล้ววหล่ะก็ จะทำให้เครื่องของเราทำงานผิดพลาดได้

ส่วนไวรัสที่มีชื่อคล้ายๆกันคือ

1. SCVHOST.exe คือ Gaobot viruses
2. Svch0st.exe คือ Backdoor.Graybird viruses
3. Svchos1.exe คือ W32.HLLW.Gaobot.DK virus
4. Svchost32.exe คือ Backdoor.IRC.Zcrew, W32.HLLW.Deborms.C,
W32.Mimail.J@mm, or the W32.Paylap.@mm
5.Svhost.exe คือ Backdoor.Socksbot, Bat.Boohoo.Worm, W32.Bolgi.Worm

ถ้าเจอเจ้าพวกนี้รันอยู่ในโพรเซสให้ลบทิ้งได้เลย(ตัวที่5นี่ร้ายแรงมากๆขอบอก)