PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กินมาม่าบ่อยมีจะ ปัญหาเกี่ยวกับร่างกายไหมอะครับบ !!

themzaza07
22nd December 2011, 19:08
คือปกติผมจะกินบ่อยมาก แทบจะทุกวันก็ว่าได้ ตั้งแต่ ป.6 เลยครับ ตอนนี้ ม.3 ละ แต่ตอนม.2นี่ จะไม่ค่อยได้กินเพราะไม่ค่อยอยุ่บ้าน

ถ้าผมกินบ่อยๆ จะมีผลเสียไหมอะครับ มันเลิกไม่ได้จริง ๆ มันอร่อย TT

ปล. แต่ผมกินข้าวก่อน ทุกครั้งนะครับบบ :hehe:hehe:hehe:hehe

magabers
22nd December 2011, 19:14
กินบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปเกินวันละ 1 ซอง
เสี่ยงโรคไต และความดันโลหิตสูง

กินบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปเกินวันละ 1 ซอง เสี่ยงโรคไต และความดันโลหิตสูง
ทราบไหมคะว่าบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปเป็นอาหารยอดฮิตของคนไทย เพราะมีการวิจัยมาแล้วว่าคนไทยกินบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปปีละมากกว่า 2,000 ล้านซอง เฉลี่ยประมาณวันละ 8 ล้านซอง! คิดเป็นมูลค่าเกือบหมื่นล้านบาทต่อปี ถือว่าเป็นอาหารอีกประเภทหนึ่งที่มีผลกับโภชนาการโดยตรงของคนไทยทีเดียว
การศึกษาของสถาบันวิจัยโภชนาการ มหาวิทยาลัยมหิดล พบว่าส่วนประกอบของบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปส่วนใหญ่ร้อยละ 60-70 เป็นแป้งสาลี รองลงมาร้อยละ 15-20 เป็นไขมันในเครื่องปรุง ที่เหลือร้อยละ 5-6 เป็นเกลือและผงชูรส ซึ่งจัดเป็นเกลือโซเดียมอยู่ในเครื่องปรุง ฉะนั้นหากคุณกินบะหมี่สำเร็จรูปมากกว่า 1 ซอง หรือ 1 ถ้วยต่อวัน จะทำให้ร่างกายได้รับปริมาณโซเดียมเกินความต้องการของร่างกายต่อวันถึงร้อยละ 50-100 ซึ่งจะส่งผลต่อระบบการทำงานของไต และเสี่ยงต่อการเกิดภาวะความดันโลหิตสูงได้
โฆษกกระทรวงสาธารณสุขแนะนำว่า ถ้าจะกินบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปให้ถูกต้อง ก่อนซื้อ ควรอ่านฉลากอย่างละเอียด เลือกซื้อบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปที่บนฉลากระบุว่าเติมสารไอโอดีน ธาตุเหล็ก และวิตามินเอ ซึ่งกระทรวงสาธารณสุขส่งเสริมให้เติมลงไปในเครื่องปรุง ทั้งไม่ควรกินบะหมี่สำเร็จรูปแบบดิบ ๆ เพราะ เส้นบะหมี่จะพองตัวในกระเพาะทำให้เกิดการจุกแน่นท้องได้ และถ้าอยากให้ได้รับสารอาหารครบถ้วน ควรเติมไข่หรือเนื้อสัตว์ และผักลงไปทุกครั้ง เพื่อไม่ให้ร่างกายได้รับโซเดียมและไขมันเกิน ส่วนเครื่องปรุงอาจเติมเพียงครึ่งซองหรือน้อยกว่านั้นก็ได้ ทางที่ดี ไม่ควรกินบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปติดต่อกันเป็นประจำนาน ๆ เพราะถือเป็นการกินซ้ำซาก ทำให้ร่างกายได้รับสารอาหารไม่ครบถ้วน หรือได้รับอย่างใดอย่างหนึ่งมากเกินไป
เลือกอาหารไทยจานด่วนแต่มีสารอาหารครบ 5 หมู่ เช่น ข้าวราดแกง ข้าวผัดน่าจะดีกว่าครับ

Sorekub
22nd December 2011, 20:47
โรคไต แน่นอนครับ

mooshirogane
22nd December 2011, 20:58
อ่า ผมชอบกินเปล่า ๆ ครับ ไม่ต้องบีบ ฉีกซองแล้วขบเคี้ยวโลด

H.S.
22nd December 2011, 21:06
ผลเสียมันยังมีอีก เส้นมาม่ามันเคลือบแว๊กซ์ กันไม่ให้เส้นบูด ลองสังเกตเวลาต้มเส้นเปล่าๆมันจะมีกลิ่นเส้นมาม่าแล้วน้ำมันจะเปลี่ยนเป็นสีเหลืองๆ
นั่นแหละแว๊กซ์ วิธีคือ ทำแบบที่ผมทำกินประจำ ต้มด้วยแก๊ส เพื่อให้เส้นพองเต็มที่ โดยต้มน้ำทิ่งก่อน 1 ที แล้วใส่น้ำต้มใหม่ ผมจะใส่ลูกชิ้น
และตีใข่ลงไปด้วยเพื่อประโยชน์ ปล. ไม่ควรกินบ่อย เพราะ แม้จะต้มน้ำทิ้งไปแล้วแต่สารแว๊กซ์ตกค้างมันก็ยังมีกินบ่อยๆมันจะสะสมในร่างกาย