PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่องการลงวินโดวใหม่ครับ มีเรื่องสงสัยมาก

thx1
23rd December 2011, 11:32
เวลาลงใหม่ ผมจะต้องformatของเก่าทิ้ง แต่ผมไม่รู้ว่าต้องformatทุกDriveไหม
ครั้งก่อนๆ ผมเลยformatมันทุกdrive แล้วของผมก็หายหมด

ผมอยากรู้ว่า ถ้าสมมติ ผมไม่อยากให้ของผมหาย ผมก็ลงโปรแกรมและเกมส์ไว้ที่ Dกับ E อย่างเดียว ไม่ยุ่ง C
แล้วเวลาลงใหม่ก็FormatเฉพาะC ... ได้ไหมครับ จะมีผลเสียไหมอะ เหมือนโกงเลย

RaGOK__JKG
23rd December 2011, 12:03
ได้ครับ ที่จริงไม่ต้อง format เลยก็ได้ มันมีวิธีอยู่ครับ
ลองดูในนี้ดูครับ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=10953

real21th
23rd December 2011, 12:54
เวลาลงใหม่ ผมจะต้องformatของเก่าทิ้ง แต่ผมไม่รู้ว่าต้องformatทุกDriveไหม
ครั้งก่อนๆ ผมเลยformatมันทุกdrive แล้วของผมก็หายหมด

ผมอยากรู้ว่า ถ้าสมมติ ผมไม่อยากให้ของผมหาย ผมก็ลงโปรแกรมและเกมส์ไว้ที่ Dกับ E อย่างเดียว ไม่ยุ่ง C
แล้วเวลาลงใหม่ก็FormatเฉพาะC ... ได้ไหมครับ จะมีผลเสียไหมอะ เหมือนโกงเลย

format เฉพาะไดรที่เราจะลงวินโดวใหม่ครับ พอครับ แต่ปกติถ้าเราเลือกลงมันก็จะformatให้อััตโนมัสอยู่แล้วแต่เพื่อความชัวformatดีกว่าจะได้จัดเรียบไดรให้เป็นระบบ
ส่วงไดรอื่นๆถ้าไม่formatก็ไม่มีปัญหาครับ
..............

USED_JKG
23rd December 2011, 18:40
มันจะลงเป็น 2 OS น่ะสิ

quezacotl
24th December 2011, 17:17
ได้ครับท่าน ย้ายข้อมูลจากไดร์ที่ลงosไปเก็บไดร์อื่นก่อนครับ เวลาฟอร์แมตตอนลงos ข้อมูลได้ไม่หายครับ ถ้าลงosโดยไม่ฟอร์แมต os มันจะไปซ้อนกันเป็น2 osนะครับ ระวังด้วยถ้าจะแก้ไวรัสโดยวิธีลงosใหม่แต่ไม่ฟอร์แมต ลงเสร็จไวรังก็ยังอยู่ครบครับ เวลาเข้าหน้าจอฟอร์แมตเลือกไดร์ที่เขียนว่า system หรือ primary นะครับ จำไม่ค่อยได้ จะเป็นไดร์ที่เก็บ os ครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยครับ