PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถาม xbox 360 slim ครับ

nvsr
25th December 2011, 22:21
คือกำลังสนใจว่าจะหา xbox slim มาเล่นสักเครื่องครับ โดยคิดว่าจะเล่นแบบ copy ซึ่งโดยส่วนตัวแล้วไม่ค่อยเล่น online สักเท่าไหร่ แต่ต้องการพวก DLC หรือ patch (TU) เวอร์ชั่นใหม่ๆของเกม (ยกตัวอย่างเช่น skyrim ที่ตอนนี้เป็นเวอร์ชั่น 1.3) และความสามารถในการเล่นแบบทุก region จึงคิดว่าอยากจะได้เครื่อง slim ที่แปลงแบบ jtag
แต่เท่าที่อ่านดูในบอร์ดตอนนี้เห็นว่าเครื่องของทางร้านที่สามารถเล่น copy ได้ในขณะนี้เหลือเฉพาะรุ่น 4gb จึงอยากสอบถามเพิ่มเติมเป็นข้อๆดังนี้ครับ

1. ถ้าผมเอารุ่นที่ทางร้านมีเหลือคือ 4gb เล่น copy ได้นั้น แล้วสั่งซื้อ HDD slim 250gb ใส่เข้าไปแทน แล้วให้ทางร้านแปลงเป็น jtag อย่างนี้ได้หรือไม่ ถ้าได้รวมแล้วคิดเท่าไหร่ แล้วโดยส่วนตัวทางร้านคิดว่าอย่างไร จะคุ้มกับราคาที่ลูกค้าควรจ่ายหรือไม่ หรือแนะนำให้รอ restock 250gb หรืออย่างไร

2. ถ้าได้ตามข้อ 1 จริง HDD 4gb ที่มากับเครื่องอยู่แล้ว จะให้ผมมาด้วยหรือไม่ หรือทางร้านจะทำอย่างไรกับมัน สามารถ trade in แล้วจ่ายส่วนต่างกับ HDD 250gb ที่ใส่เข้าไปแทนได้หรือไม่

3. สืบเนื่องจากข้อ 2 เท่าที่ผมเข้าใจจากการอ่านจากข้อมูลที่มีในบอร์ด คือจะต้องมีการ flash HDD 4gb ที่มากับชุดนั้นเพื่อทำให้เครื่องเล่น copy ได้ ใช่หรือไม่ ดังนั้นถ้าหากผมเลือกที่จะทำเครื่องเป็นแบบ jtag อยู่แล้ว ตัว HDD 4gb นั้นก็ถือว่าไม่มีประโยชน์อะไรกับผมใช่หรือเปล่า

4. สำหรับเครื่องแบบ jtag และในกรณีของเกมที่มี Title Update อย่างที่ยกตัวอย่าง skyrim ข้างต้น ก็คือต้องทำผ่านวิธี offline (หาไฟล์จาก XBUC และใช้ flash drive) เพียงอย่างเดียวเท่านั้นใช่หรือไม่ หรือมีวิธีอื่นๆอีก ถ้าหาไฟล์ TU จากเว็บดังกล่าวไม่ได้ ก็หมดสิทธิ์อย่างนั้นหรือเปล่า

5. เครื่องทำ jtag นี้เล่นเกมได้ครบเลยหรือไม่ อตีตถึงปัจจุบัน แผ่นที่มี ap 2.5 แล้วก็แผ่น xgd3 แบบใหม่

ยังไงต้องขออภัยด้วยนะครับที่ถามเยอะ เพราะว่ายังไม่เคยเล่น xbox เลย ก็มีอ่านๆเอาจากบอร์ดบ้างแล้ว แต่บางอย่างก็ยังไม่ค่อยมั่นใจ อยากถามให้ชัวร์ ขอบคุณมากๆล่วงหน้าครับผม

joker
25th December 2011, 23:17
ความจริงแล้ว Title Update (TU) หากจะพูดให้เข้าใจง่ายๆจะเปรียบเหมือนกับเมนูเท่านั้นครับ ตัวข้อมูลใหม่ๆที่ถูกเสริมเข้ามาในเกมนั้นจะเรียกว่า DLC ครับ (Download Content) ในทางปฎิบัติหากเราไม่มีเมนู (TU) (เกมบางเกม)ก็จะเลือกข้อมูลเสริมที่เพิ่มขึ้นมาไม่ได้ หากเป็นเครื่อง Xbox ในระบบ JTAG ข้อมูลเสริม (DLC) จะต้องโหลดมาจาก internet ครับซึ่งส่วนมากจะมีขนาดใหญ่ สำหรับเมนูหรือ Titile Update สามารถโหลดโดยตรงจากเครื่อง JTAG โดยใช้เครื่องมือเช่น FreeStyle Dashboard ได้ครับ

สำหรับคำถามตอบให้ตามนี้ครับ

:ask ถ้าผมเอารุ่นที่ทางร้านมีเหลือคือ 4gb เล่น copy ได้นั้น แล้วสั่งซื้อ HDD slim 250gb ใส่เข้าไปแทน แล้วให้ทางร้านแปลงเป็น jtag อย่างนี้ได้หรือไม่
:answer ได้ครับไม่มีปัญหา

:ask ถ้าได้รวมแล้วคิดเท่าไหร่ แล้วโดยส่วนตัวทางร้านคิดว่าอย่างไร จะคุ้มกับราคาที่ลูกค้าควรจ่ายหรือไม่ หรือแนะนำให้รอ restock 250gb หรืออย่างไร
:answer ราคาเครื่อง XboxSlim 4GB เล่น Copy ได้ 12,500 บาทครับ ค่าบริการทำ CoolRunner 2,500 บาท HDD250gb 1,950 บาทครับ หากจะให้แนะนำ HDD ให้ซื้อจากร้าน Computer เอาเองครับ เพราะเงิน 1950 บาท แทนที่จะได้ HDD ขนาดเพียง 250gb เราจะได้ขนาดถึง 640gb เลยครับ อีกอย่าง JTAG ไม่จำกัดความจุของ HDD หรือไม่จำกัดว่าต้องใช้ของ MicroSoft เท่านั้นครับ

:ask 2. ถ้าได้ตามข้อ 1 จริง HDD 4gb ที่มากับเครื่องอยู่แล้ว จะให้ผมมาด้วยหรือไม่ หรือทางร้านจะทำอย่างไรกับมัน สามารถ trade in แล้วจ่ายส่วนต่างกับ HDD 250gb ที่ใส่เข้าไปแทนได้หรือไม่
:answer HDD ขนาด 4GB เป็น Internal Memory ครับ ใช้อะไรไม่ได้อยู่แล้วติดเครื่องไว้เฉยๆ เหมือนกับเครื่อง Jasper นั่นแหล่ะครับ หากซื้อ HDD เพิ่มมา internal memory ขนาด 512 หรือ 256MB ก็จะไม่ได้ใช้ทำอะไรเหมือนกัน ทางร้านก็ไม่ได้เอาออกแต่อย่างใดครับ

:ask 3. สืบเนื่องจากข้อ 2 เท่าที่ผมเข้าใจจากการอ่านจากข้อมูลที่มีในบอร์ด คือจะต้องมีการ flash HDD 4gb ที่มากับชุดนั้นเพื่อทำให้เครื่องเล่น copy ได้ ใช่หรือไม่
:answer ตัวที่ทำให้เล่น Copy ได้คือตัว DVD drive ครับ ไม่ใช่ HDD

:ask ดังนั้นถ้าหากผมเลือกที่จะทำเครื่องเป็นแบบ jtag อยู่แล้ว ตัว HDD 4gb นั้นก็ถือว่าไม่มีประโยชน์อะไรกับผมใช่หรือเปล่า
:answer จะว่าไม่มีประโยชน์เลยก็ไม่ได้นะครับ เพราะ internal Memory 4GB นั้นสามารถเอาไว้ใช้เก็บข้อมูลได้เช่น Avatar, Savegame, Wallpaper และอื่นๆ

:ask 4. สำหรับเครื่องแบบ jtag และในกรณีของเกมที่มี Title Update อย่างที่ยกตัวอย่าง skyrim ข้างต้น ก็คือต้องทำผ่านวิธี offline (หาไฟล์จาก XBUC และใช้ flash drive) เพียงอย่างเดียวเท่านั้นใช่หรือไม่ หรือมีวิธีอื่นๆอีก ถ้าหาไฟล์ TU จากเว็บดังกล่าวไม่ได้ ก็หมดสิทธิ์อย่างนั้นหรือเปล่า
:answer Download ได้โดยตรงผ่านทาง Freestyle dashboard ได้โดยไม่ต้องพึ่ง Computer ครับ

:ask 5. เครื่องทำ jtag นี้เล่นเกมได้ครบเลยหรือไม่ อตีตถึงปัจจุบัน แผ่นที่มี ap 2.5 แล้วก็แผ่น xgd3 แบบใหม่
:answer เล่นได้ทั้งหมดครับ ตั้งแต่เกมที่ออกมาในอดีตจนถึงปัจจุบัน และเกมในรูปแบบใหม่ที่กำลังจะออกมาในอนาคต