PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สิวกับการนอนหลับ

PLAT
20th July 2011, 20:00
เพื่อนๆ ให้ความสำคัญกับการนอนบ้างรึเปล่า ?
รู้รึเปล่า ว่าการนอนจะส่งผลต่อปัญหาสิว ถ้าหากว่าในทุกๆ เช้าตึ่นขึ้นมาแล้วรู้สึกอ่อนเพลียและไม่มีเรี่ยวแรงเลย

เพื่อให้การนอนหลับได้สนิทในทุกๆ คืน

1. ทำห้องนอนให้มืดที่สุด - ต่อไปนี้ในทุกๆ ครั้งที่เพื่อนจะเข้านอน มองรอบๆ ว่าส่วนไหนของห้องมีแสงสว่าง อาจจะเป็นแสงไฟจาก คอมพิวเตอร์ โทรทัศน์ หรือ แสงที่ลอดมาทางหน้าต่าง เป็นต้น ถ้าหากเพื่อนๆ อยากจะนอนหลับสนิท ก่อนนอนอย่าลืมปิดไฟเหล่านี้นะ

2. ออกกำลังกายเป็นประจำ - การออกกำลังกายจะส่งผลต่อการนอน ถ้าเพื่อนๆ ยังไม่ออกกำลังกายเป็นประจำทุกวัน เริ่มตั้งแต่วันนี้นะ รับรองว่าเพื่อนๆ จะหลับสนิทแน่นอนเลย แล้วนอกเหนือจากการนอนแล้ว การออกกำลังกายยังช่วยในเรื่องอื่นๆ อีกด้วย เช่นทำให้ผิวสดใสเปล่งปลั่ง และช่วยให้สุขภาพดีด้วย

3. ทานอาหารก่อนเข้านอนอย่างน้อย 3 ชั่วโมง - สำหรับเพื่อนๆ บางคนที่ชอบทานอาหารในตอนดึกๆ เปลี่ยนพฤติกรรมการทานโดยด่วนเลย แต่ถ้าหากเลี่ยงไม่ได้ก็ควรเตือนตัวเองให้ทานแต่น้อย

4. ไม่ควรทานขนมจุกจิกก่อนเข้านอน - เป็นไปได้นะที่เพื่อนๆ สามารถทานอาหารก่อนเข้านอนอย่างน้อย 3 ชั่วโมง แต่ก็ทดหิวไม่ได้ ต้องหาอะไรมาทานเล่น แนะนำให้เป็นผลไม้ แนะนำให้ทาน แคนตาลูป แอปเปิ้ล เพราะจะช่วยให้เพื่อนๆ หลับสบายขึ้น

ครบ 4 ข้อควรปฎิบัติเพื่อให้เพื่อนๆ พักผ่อนในแต่ละวันได้อย่างเพียงพอ ซึ่งจะส่งผลให้ สุขภาพกายและสุขภาพผิวของเพื่อนๆ สดใสขึ้นได้ ลองนำเอาวิธีนี้ไปใช้ทุกๆ วัน

ปล. ลองเอาไปใช้กันดูนะครับว่าจะได้ผลกันรึป่าว :)

เครดิต http://fahsai26.myfri3nd.com/blog/2011/07/11/entry-6

HIMEOXO
20th July 2011, 20:48
ขอบคุณค่ะ แต่เค้าทามงานป็นกะอะ นอนเช้าบ้าง เที่ยงบ้าง ดึก บ้าง ทามไงดีอะ ><"""""

~Scrubb~
20th July 2011, 22:01
' ความรู้ ๆ ขอบคุณครับ (:

DkTaP82
20th July 2011, 23:45
เห้อออเลือกเลี่ยงไม่ได้หรอก ผมเป็นคนไม่มีสิว เพราะฉนั้น เฉลี่ยต่อเดือนอาจมีสิวขึ้น 1-2 ที่เท่านั้น และที่ที่ขึ้นมักจะเป็นที่จมูก เจ็บสุดโข่ยยย... ที่อื่นยังเลยปีนี้เป็นสิวประมาณ 2-3 ครั้งเท่านั้น (กรรมพันธ์พ่อแม่ช่วงวัยรุ่นไม่มีสิวหนะ...)

kidsylenser
21st July 2011, 00:50
เวลาผมนอนดึก สิวจะขึ้นครับ

Miss
21st July 2011, 07:42
ผมนอน ตี 2-3 ทุกวัน แต่ทำไมมันไม่ขึ้นอะ:confused: กรรมพันธุ์ ละมั้ง -*-:sweat

siamzone
21st July 2011, 10:32
ผมนอน ตี 2-3 ทุกวัน แต่ทำไมมันไม่ขึ้นอะ กรรมพันธุ์ ละมั้ง -*-

:answer มันแล้วแต่ ฮอร์โมน ครับ

warrapat007
21st July 2011, 12:43
ฮอร์โมน มากไปก็ไม่ดีใช่ปะครับ

YcF
21st July 2011, 13:45
ถึงทำแล้วสิวจะขึ้นรึไม่ขึ้น แต่ถ้าทำได้สุขภาพก็ดีแน่นอนล่ะครับ

bionicle99
21st July 2011, 13:56
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆนะครับ

PLAT
21st July 2011, 19:57
ขอบคุณค่ะ แต่เค้าทามงานป็นกะอะ นอนเช้าบ้าง เที่ยงบ้าง ดึก บ้าง ทามไงดีอะ ><"""""

อืออ คงต้องพักผ่อนให้เพียงพออย่างน้อย 8 ชม.(รึป่าวครับจำไม่ค่อยได้ ==" ) ข้อไหนที่พอจะทำได้ก็ทำไปก่อนแหละครับ
แบบว่าผมก็ไม่ค่อยรู้เท่าไหร่เหมือนกัน :sweat

ผมนอน ตี 2-3 ทุกวัน แต่ทำไมมันไม่ขึ้นอะ กรรมพันธุ์ ละมั้ง -*-

ผมนอนดึกก็ไม่ขึ้นเหมือนกันครับ :)

ถึงทำแล้วสิวจะขึ้นรึไม่ขึ้น แต่ถ้าทำได้สุขภาพก็ดีแน่นอนล่ะครับ

แน่นอนที่สุดเลยครับ :cool:

flukezuzayo
22nd July 2011, 23:32
ขอบคุณสำหรับความรู้ แล้วจะนำไปปฎิบัติ:cool:

pongput1995
22nd July 2011, 23:43
ผมเริ่มสิวขึ้นแล้วเนี่ย นอนดึกจัด