PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พรุ่งนี้วันพระเจ้าตากสินมหาราชนะครับ

nazaa
27th December 2011, 21:08
http://www.m-culture.go.th/ckfinder/userfiles/images/days/20080821144347.jpg

ผมเห็นว่าพรุ่งนี้เป็นวันที่ 28 ธันวาคมของทุกปี เป็นวันพระเจ้าตากสินมหาราช แต่ผมรู้สึกว่า เหมือนคนไทยไม่รู้จักวันนี้กันเลย

เนื่องในวันพรุ่งนี้เป็น "วันพระเจ้าตากสินมหาราช" พระมหากษัตริย์ไทยที่ทรงกอบกู้เอกราชมาให้พวกเราได้มีแผ่นดินอยู่ ขอเชิญชวนพี่น้องชาว JKG ทุกท่านได้น้อมรำลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์

แนะนำให้อ่านมู้นี้ก่อน เพื่อ ซึมซับ ถึง พระราชประวัติของพระองค์
http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=53050

pone123
27th December 2011, 21:15
วัดอินมีรูปปั้นพระเจ้าตากด้วยนะครับ

อันนี้เรื่องจริง ที่ผมเคยเห็นมาแล้ว

" มีอยู่วันหนึ่ง เมื่อเทอมที่แล้วอ่ะครับ มีฝนตกหนักมาก แล้วปราฎว่า หลังคาของโรงเรียนน่ะครับ มันถล่มลงมาเพราะมีขวดไปอัดอยู่ที่ท่อน้ำ น้ำมันออกไม่ได้พอน้ำมันมามากๆนะครับ ขวดมันก็เลย พุ่งออกมา แรงน้ำมันแรงมาก ที่พักรถของโรงเรียนที่อยู่ตรงนั่นโดนแรงน้ำหลังคาถล่มเละ แถม ตรงหลังคาด้านบนก็พังอีกด้วย แต่รูปปั้นพระเจ้าตาก ท่านไม่เป็นอะไรเลย แถมส่วนหลังคาของพระองค์ท่านก็ไม่เป็นอะไรด้วย"

นี้ไม่ใช้เรื่องโกหกนะครับ

ความเชื่อส่วนบุคคล สำหรับผมนั้นเชื่อว่าดวงวิญญาณของบรรพบุรุษไทย ยังคงวนเวียน เพื่อ ปกปักรักษา ปวงประชาชาวไทยอยู่

ใช้ครับ ผมว่า ถ้าวันนั้นยังมีคนอยู่ก็คงไม่เหลือแล้วล่ะครับ

nazaa
27th December 2011, 21:30
วัดอินมีรูปปั้นพระเจ้าตากด้วยนะครับ

อันนี้เรื่องจริง ที่ผมเคยเห็นมาแล้ว

" มีอยู่วันหนึ่ง เมื่อเทอมที่แล้วอ่ะครับ มีฝนตกหนักมาก แล้วปราฎว่า หลังคาของโรงเรียนน่ะครับ มันถล่มลงมาเพราะมีขวดไปอัดอยู่ที่ท่อน้ำ น้ำมันออกไม่ได้พอน้ำมันมามากๆนะครับ ขวดมันก็เลย พุ่งออกมา แรงน้ำมันแรงมาก ที่พักรถของโรงเรียนที่อยู่ตรงนั่นโดนแรงน้ำหลังคาถล่มเละ แถม ตรงหลังคาด้านบนก็พังอีกด้วย แต่รูปปั้นพระเจ้าตาก ท่านไม่เป็นอะไรเลย แถมส่วนหลังคาของพระองค์ท่านก็ไม่เป็นอะไรด้วย"

ความเชื่อส่วนบุคคล สำหรับผมนั้นเชื่อว่าดวงวิญญาณของบรรพบุรุษไทย ยังคงวนเวียน เพื่อ ปกปักรักษา ปวงประชาชาวไทยอยู่

peamchery
27th December 2011, 21:45
คนไทย 90% ไม่รู้จักวันพระเจ้าตากสิน

Osmosisza
27th December 2011, 21:51
รถติด 100 % ทำใจกันได้วงเวียนใหญ่

JamesHeller
27th December 2011, 21:56
คนไทย 90% ไม่รู้จักวันพระเจ้าตากสิน
ผมคนตากครับ ทุกวันที่ 28 ธันวาคมจะมีงานตากสินเปิดแถวๆ ศานพระเจ้าตากสินด้วยครับ ^^

nazaa
28th December 2011, 07:31
http://www.youtube.com/watch?v=bkna8Ezj__0

นี่ก็เป็นอีกนึงท่านที่กอบกู้เอกราชมาพร้อมกับ พระเจ้าตาก

basara69
28th December 2011, 08:29
อย่าลืมไปดูงานแสดงแสงสีเสียงตั้งแต่วันที่ 28 - 31 ธันวาคมนะครับ สนุกมาก ^^

kyokyosa132
29th December 2011, 02:01
ผมพึ่งกลับมา จากวงเวียนใหญ่หน่ะครับ คนเยอะมาก ปีหน้าหาโอกาสไปนะครับ ของขายเยอะดีครับ ผมเป็นเด็กถนนกรุงธนบุรี

ว่าแต่ คุณpone123 เป็นเด็กวัดอินหรอครับ ???

siamzone
29th December 2011, 15:33
อยากไปเคารถ สุสาน พระเจ้าตาก ที่เมืองจีนจังเลย ไม่มีบุญได้ไป

~Scrubb~
29th December 2011, 15:40

ใช้ครับ ผมว่า ถ้าวันนั้นยังมีคนอยู่ก็คงไม่เหลือแล้วล่ะครับ

เรื่องจริงครับหลังคาที่จอดรถพังถล่มหมด แต่รูปปั้นพ่อตากที่อยู่ข้าง ๆ ไม่เป็นอะไรเลยครับ

ปล. ผมเด็กวัดอิน

FreedomBlood
29th December 2011, 15:43
พรุ่งนี้งานตากสินที่ตากสินะ จะกลับไปเที่ยวดีไหมหว่า...